Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
(Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat?
เรื่องความเชื่อของคนนี่เขาว่าไม่ควรไปลบหลู่นะครับ เรื่องกีต้าร์ ash body กับ rosewood fingerboard เสียงแปร๋นเกินไปนี่น่าจะเป็นเพราะ Fender ทุกรุ่นในยุค 60's ใช้ alder body กับ rosewood fingerboard ยกเว้น Tele สี natural รุ่นเดียว ต่อมาในยุค 70's ที่สี natural ฮิตติดตลาด Fender ก็เลยเอา ash มาใช้มากขึ้นแต่บังเอิญ pickup ในยุคนั้นเสียงมันแปร๋นมากก็เลยเกิดความเชื่อขึ้นว่า ash body กับ rosewood fingerboard ไปกันไม่ใด้ครับ

ตอนเราเล่นกีต้าร์นั้น fingerboard มันไม่ใด้มีส่วนร่วมเลยนะครับเพราะสายกีต้าร์มันพาดอยู่กับ fret เท่านั้น ส่วนที่เรากดมันไม่ใด้ทำให้เกิดเสียงดังนั้นผมว่าไม่น่าจะเป็นไปใด้ว่าชนิดของ fingerboard จะมีผลกับเสียง ถ้าไม่เชื่อก็ไปที่ Music Concept แล้วขอเขาลอง American Deluxe Strat ระหว่างรุ่น alder กับรุ่น ash ที่ใช้ rosewood fingerboard และมีสเป็คอื่นเหมือนกันทุกอย่างแต่รุ่น ash แพงกว่าใด้ครับ ผมรับรองใด้ว่าตา John Suhr ถ้าหลับตาเล่นก็แยกไม่ออกว่าตัวไหนเป็นไม้อะไรเพราะผมเคยลองมาแล้วและน้ากีต้าร์เก่าก็ซื้อรุ่น ash มาแล้วเพราะแกบอกว่าเสียงนุ่มกว่ารุ่น alder

ที่เล่ามานี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่มี reference หรอกและไม่รู้จริงด้วยเนื่องจาก Fender ของผมทั้งกรุไม่มี ash + rosewood แม้แต่ตัวเดียว ส่วนเรื่องที่ว่าตอนนี้ alder + rosewood กำลังมาแรงนั้นผมก็เพิ่งเคยใด้ยินนี่แหละครับ
(This post was last modified: 12-03-2010, 00:43 by pood.)
12-03-2010, 00:37
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: (Brazilian) Rosewood+Ash Body Strat? - by pood - 12-03-2010, 00:37

Forum Jump: