Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถ้าท่านเป็นคนหนึ่งที่มีปัญหาเรื่องน้ำหนักตัว!!คลิกที่นี่!!ไม่ต้องใช้ยา ไม่ต้องอดอาหาร
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ถ้าท่านเป็นคนหนึ่งที่มีปัญหาเรื่องน้ำหนักตัว!!คลิกที่นี่!!ไม่ต้องใช้ยา ไม่ต้องอดอาหาร
เล่นกล้ามสิครับ
เล่นยังไงก็ไม่ขึ้นหรอกครับ
ไม่ต้องกลัวว่าจะใหญ่แบบว่าเดินแขนกาง ขากางเหมือนนักมวยปล้ำอเมริกันนะครับ

เล่นเพื่อให้ร่างกายกระชับครับ น้ำหนักอาจไม่ได้ลดลงมาก
แต่จะเห็นชัดเจนว่าหุ่นดีขึ้นครับ

อยากให้แยกให้ชัดเจนว่าอยาก "น้ำหนักลด" หรือ อยาก "หุ่นดี" อ่ะครับ
หุ่นดีไม่จำเป็นต้องน้ำหนักลดนะครับ
เรื่องน้ำหนักนั้นมันต้องเอามาเทียบกับความสูงของเราด้วยครับ

น้ำหนักลดไม่ใช่เรื่องดีอะไรหรอกครับ
เรามาหวังผลจากการออกกำลังกายโดย...
1. ดูกระจกแล้วรู้สึกโอเคกับรูปร่างของเรา
2. ปฏิบัติภารกิจในชีวิตประจำวันได้อย่างคล่องตัวจะดีกว่าครับ
อย่าไปกังวลกับเรื่องน้ำหนักนักครับ

ผมอยากให้เล่นกล้ามครับ
หรือออกกำลังกายโดยใช้น้ำหนักช่วยน่ะครับ (เล่นเวท)

ก่อนเริ่มยกน้ำหนัก
ก็วิ่งหรือกระโดดเชือกซัก 15-20 นาทีก่อนครับ
อุ่นเครื่องครับ ให้เลือดมันสูบฉีดบ้าง

แล้วเริ่มยกน้ำหนักให้ครบทุกส่วนของร่างกายครับ
(ส่วนบน : ไหล่ แขน หน้าอก -- ส่วนกลาง : หลัง ท้อง -- ส่วนล่าง : ขา)
โดยแต่ละท่าให้ใช้น้ำหนักประมาณ 80% ของน้ำหนักที่ยกครั้งที่ 11 ไม่ได้
หมายความว่า ถ้าผมเล่นไบเซบ (ต้นแขนด้านหน้า) ด้วยดัมเบลน้ำหนัก 6 กก.ได้ 10 ครั้ง
แล้วผมยกครั้งที่ 11 ไม่ไหว ก็ให้ใช้ดัมเบลที่มีน้ำหนักประมาณ 80% ของ 6 กก.เป็นหลักน่ะครับ (ประมาณ 4.5 - 5 กก.นั่นเอง)

แต่ถ้าคิดถึงปัจจัยด้านอายุ ด้านความพร้อมของร่างกาย (ข้อต่อ กระดูก ฯลฯ)
และไม่ได้ต้องการฟิตหุ่นแบบรวดเร็วมากนัก
ก็ให้เล่นเวทอาทิตย์ละ 1 วันก็พอครับ
แต่วิ่งอาทิตย์ละ 3 วันครับ (วันเว้นวัน)

เช่น หากต้องการออกกำลังกายวันจันทร์ พุธ ศุกร์
วันจันทร์ก็วิ่ง 20 นาที (เหยาะบ้าง เร็วบ้างอย่าให้เหนื่อยมากเพราะเด๋วต้องเล่นเวท) + เล่นเวท
ที่เหลืออีก 2 วัน คือพุธและศุกร์ก็วิ่ง 25 นาทีก็พอครับ เท่านี้ก็ครบอาทิตย์ละ 3 วันแล้วครับ
2 วันที่ไม่ได้เล่นเวท ตอนวิ่งก็วิ่งหนักๆหน่อยอ่ะครับ (เร็วๆ)
และให้ตอนสุดท้ายหัวใจเต้นแรงๆ หน่อยครับ (เอาให้หอบนั่นเองครับ)

**สำคัญมาก : ก่อนเล่นและหลังเล่นอย่าลืมยืดเหยียดกล้ามเนื้อนะครับ**

ถ้าทำได้..เห็นผลแน่นอน คอนเฟิร์มๆๆๆๆๆๆ ครับ
3 เดือนรู้เรื่องเลยครับ จะหม่าหรือจะจู่
เอ๊ย!!! หมู่หรือจ่า Tongue

ขอให้ทุกคนลดน้ำหนัก ฟิตหุ่น และมีสุขภาพดีได้อย่างที่ต้องการครับ Cool
(This post was last modified: 30-01-2010, 15:05 by dear709.)
30-01-2010, 15:04
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถ้าท่านเป็นคนหนึ่งที่มีปัญหาเรื่องน้ำหนักตัว!!คลิกที่นี่!!ไม่ต้องใช้ยา ไม่ต้องอดอาหาร - by dear709 - 30-01-2010, 15:04

Forum Jump: