Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำยาแบบนี้ใช้กับ satin finish ได้ไหม
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้ำยาแบบนี้ใช้กับ satin finish ได้ไหม
ก่อนอื่นเลิกคิดที่จะเอาน้ำยาอะไรที่มีคำว่า "wax" อยู่ในชื่อมาใช้กับกีต้าร์โปร่งไม่ว่าจะเป็น gloss หรือ satin finish
เด็ดขาดครับ ถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าใช้ใด้ครับเพราะสีที่เขาใช้มันก็สีรถยนตร์นีแหละแล้วเคลือบด้วย clear coat เหมือนกับ
รถยนตร์ ดังนั้นการใช้ wax ก็ถูกต้องแล้วครับ

Wax นี่มีสารเคลือบประเภท carnuba หรือ silicone ที่จะไปพอกและอุดรูของแล้กเคอร์ครับ ถ้าใช้กับกีต้าร์โปร่งรับรอง
เสียงเบาและบอดสนิท ผมเคยลองมาแล้วสมัยเด็กฯต้องทำสีใหม่ทั้งตัวเลยครับก้เลยจำมาจนแก่

กีต้าร์ผิว satin นีมีดีตรงที่ผลิตง่ายกว่าและบำรุงรักษาง่ายกว่าแต่บางคนอาจว่าไม่สวยเท่านั้น ส่วนใหญ่เขาจะใช้กับไม้ที่เกรดต่ำกว่า
กีต้าร์ผิว gloss เพราะผิวแบบนี้จะไม่ค่อยโชว์ลายไม้ การบำรุงรักษาก็ใช้ผ้าแห้งเช็ดใด้เพราะไม่เกิดรอยขนแมวหรอก(ความจริงมันก็เกิด
แต่เรามองไม่เห็น) ข้อเสียของผิวชนิดนี้คือถ้าเป็นรอยอย่างเช่นรอยปิ้กเกิดขึ้นแล้วมันขัดออกไม่ใด้ครับ เพระขัดเมื่อไหร่มันจะเปลี่ยนเป็น
ผิวมันทันที ช่างบ้านเราเท่าที่ทราบไม่มีใครรับซ่อมผิว satin ครับเพราะต้องขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 10000+ ที่ไม่มีขายในเมืองไทย

ไม่รู้ว่ากีต้าร์ของน้า Moo มันเป็นอะไรครับถึงใด้ต้องขวนขวายหาน้ำยามาขัด ถ้าทราบอาการและมีรูปให้ดูอาจพอแนะนำวิธีซ่อมผิวให้ใด้
18-11-2007, 23:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำยาแบบนี้ใช้กับ satin finish ได้ไหม - by pood - 18-11-2007, 23:32

Forum Jump: