Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปิ๊คอัพสำหรับอะคุสติค?
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ปิ๊คอัพสำหรับอะคุสติค?
น้า Littlenomad ครับ
อุปกรณ์ที่น้าพูดถึง ผมเห็นที่ร้านกีต้าร์มันเป็นอีกแบบนึ่งครับ
คือแทนที่จะเป็นแผ่นกลมสีดำติดที่ soundhole ดูแล้วไม่สวย
ปัจจุบันนี้ผมเห็นเขาทำเป็นแผ่นพลาสติกที่มีลายฉลุ ดูแล้วเหมือนเป็นการฉลุไม้เลยครับสวยมาก
ใต้แผ่นพลาสติกนี้มีการรองด้วยแผ่นโฟมบางๆสีดำไว้ด้วย
สามารถใช้กับกีต้าร์ส่วนมากได้ ยกเว้นพวกที่มี fretboard ยื่นเข้ามาใน soundhole ก็จะใส่ไม่ได้
ผมคิดเอาเองว่าน่าจะเป็นอุปกรณ์ป้องกันการหอน หรือลด feedback อะไรประมาณนั้นครับ (ฟังเขามาอีกที)
สนนราคาน่าจะอยู่ในช่วง 200-280 บาท แล้วแต่ว่าร้านไหนขายเอากำไรมากหรือน้อยครับ

ผมก็ซื้อมาแผ่นหนึ่งครับ แต่ไม่ได้เอาไว้เพื่อป้องกันการเกิด feedback นะครับ แต่ว่าเอาไว้ปิดที่ soundhole
เล่นตอนกลางคืนเวลาที่ภรรยากำลังนอนหลับฝันดี...

ผมเลยตั้งชื่อแผ่นปิด soundhole นี้ว่า "อุปกรณ์ลดเสียงกีต้าร์เพื่อการนอนหลับฝันดีของภรรยาครับ"
26-11-2007, 15:28
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ปิ๊คอัพสำหรับอะคุสติค? - by Maow - 26-11-2007, 15:28

Forum Jump: