Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พรุ่งนี้จะไปลาว
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: พรุ่งนี้จะไปลาว
อ่านแล้วเพลิน อยากไปครับ ผมยังไม่เคยไปเลย เพื่อนบ้านเราแท้ๆ Sad
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
16-11-2007, 16:20
Find Like Post Reply
san Offline
สัน

ยังไงก็ขอให้น้าว่อง ธีรภาพ เที่ยวให้สนุก และก็ เดินทางปลอดภัยนะครับ

อย่าลืมซื้อ ส้มตำ น้ำตก ลาบ และปากเป็ดทอด มาฝากด้วยนะครับ

บ้านเรา หากินยากเหลือเกิน!!!Rolleyes
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
16-11-2007, 16:27
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
.::.pOoH.::. Wrote:อ่านแล้วเพลิน อยากไปครับ ผมยังไม่เคยไปเลย เพื่อนบ้านเราแท้ๆ Sad

จะไปเมื่อไหร่บอกได้เลยครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

16-11-2007, 21:37
LittleNomad Offline
un-assignment

ลองนัดแนะกันสิครับ...

ไปเมืองหลวงพระบาง อยู่ที่นั่นสัก 2-3 วัน ผมมีน้องที่สนิทชิดเชื้อ เปิดร้านอาหารและเกสต์เฮ้าส์อยู่ที่นั่้น จะขอราคามิตรภาพฉันท์พี่น้องกับให้พวกเรา...

อากาศเดือนมกราฯ กำลังเย็นสบาย... และถ้าเป็นช่วงนั้น ผมยังไม่มีคิวไปไหน จะแจมด้วย...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
16-11-2007, 21:44
Website Find Like Post Reply
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

น่าอิจฉาท่านน้าทั้งหลายจริงๆ ..ตั้งท่าไปเที่ยวกันอีกแล้ว
ผู้น้อยยังติดกฎอัยการศึกของที่ทำงานไปจนถึงปลายกุมภาฯ ปีหน้า ..ฮือ.... T_______T
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

16-11-2007, 23:34
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
LittleNomad Wrote:ลองนัดแนะกันสิครับ...

ไปเมืองหลวงพระบาง อยู่ที่นั่นสัก 2-3 วัน ผมมีน้องที่สนิทชิดเชื้อ เปิดร้านอาหารและเกสต์เฮ้าส์อยู่ที่นั่้น จะขอราคามิตรภาพฉันท์พี่น้องกับให้พวกเรา...

อากาศเดือนมกราฯ กำลังเย็นสบาย... และถ้าเป็นช่วงนั้น ผมยังไม่มีคิวไปไหน จะแจมด้วย...

ขอตามพี่อ้วนไปหลวงพระบางด้วยคนครับ
คราวที่แล้้วผมไปกันเองเลยไม่รู้ประวัติอะไรมาก
ตอนเดินเข้าพิพิธภัณฑ์(วังเก่า)ต้องอาศัยเดินตามกรุปทัวร์ ฟังไกด์ของเขาเล่าประวัติ
ครั้นจะเดินตามไปตลอดเวลาก็รู้สึกแปลกๆครับ
มีสถานที่ไม่กี่ที่ครับที่ไปแล้วก็อยากกลับไปอีก สำหรับผม หลวงพระบางคือหนึ่งในสถานที่นั้นครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

17-11-2007, 01:54
LittleNomad Offline
un-assignment

...ถ้าจะไปกัน ขอเป็นค่อนไปทางต้นมกราฯ นะครับ เพราะปลายเดือนผมมีทริปไปทำงานที่ บังคลาเทศ ส่วนกุมภาฯ ไม่ว่างยาวเลยครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
17-11-2007, 02:17
บัติ Offline
Member

น้า ทีละภาพ ที่เวียงจันทร์ถ้ามีเวลา แนะนำให้ไปชิม สุกี้ ที่ร้านอาหารใกล้ๆ โรงแรมลาวโฮเต็ล หันหน้าเข้าหาป้ายโรงแรม ร้านอยู่ขวามือ ห่างจากโรงแรมประมาณยี่สิบเมตร รู้สึกจะชื่อร้าน เวียงสวรรค์ อร่อยมากๆ ผมไปทำงานหลายๆครั้ง เพิ่งมาเจอร้านนี้ครั้งสุดท้ายนี่เอง น้ำแกงหวานหอมมากๆ ผมถามทางร้านบอกว่าใช้น้ำมะพร้าวมาทำน้ำซุปครับ อร่อยสุดยอดจริงๆ เน้นอีกครั้ง อร่อยสุดยอดจริงๆ
คนลาว น้ำจิต น้ำใจดีมากครับ
ขอให้โชคดี เที่ยวให้สนุกนะครับ
17-11-2007, 12:20
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
karn Wrote:
Teeraparp Wrote:ใน Program ไม่มีหลวงพระบางครับพี่ ซึ่งผมเสียดายมากๆ จริงๆแล้วเป็น Trip เล่นกอล์ฟ เล่นที่น้ำงึม 2 วันคือพรุ่งนี้ กะมะรืน แล้วถึงลงมาเวียงจันทร์ตอนบ่าย ถึงคงค่ำๆ และอยู่เวียงจันทร์คืนนึง กลับวันอาทิตย์ครับ เป็นงานที่มี Sponser ครับ เป้น Supplier เจ้านึง ซึ่งจะ Entertain ลูกค้าทุกๆปลายปี ปีที่แล้วไปจีนครับ ปีนี้ใกล้หน่อย
ผมกะไปดูลาดเลาก่อนครับ แล้วจะพาคนที่บ้านไปเห็นบ่นๆว่าอยากไป

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ครับว่าจะเอากล้องตัวใหญ่ที่เป็น SLR ไปดี หรือเอากล้องเล็กๆ ถ่ายง่ายๆไปดี ขี้เกียจแบกกล้องใหญ่อ่ะครับ
ตอนนี้น้าทีอาจอยู่ที่เวียงจันทน์แล้ว ลองตอบดูเผื่อเปิดเน็ตที่เวียงจันทน์อ่าน...

ที่น้ำงึมรีสอร์ท(แดนสวรรค์) มีบ่อนคาสิโนอยู่ครับ แต่คนไม่ค่อยไปเล่นกัน
เพราะระยะทางจากเวียงจันทน์ถึง ภูควาย ต้องนั่งรถเกินชั่วโมง ไม่รวมระยะทางจาก กทม.-หนองคาย
แต่หากไปปอยเปต จาก กทม.-อรัญแค่3ชั่วโมง เดินข้ามรั้วก็เป็นคาสิโนแล้ว
ติดต่อรถไปน้ำงึมรีสอร์ทได้ที่ ที่ทำการแดนสวรรค์ อยู่แถวสนามบินเวียงจันทน์(สนามบินวัดไต)ครับ
(แต่ที่น้าทีไปตีกอล์ฟก็ที่น้ำงึมรีสอร์ทอยู่แล้ว)
ถ้าเล่นกอล์ฟเสร็จ อย่าลืมลงแพรับประทานอาหารในเขื่อนน้ำงึมนะครับ เป็นปลาจากในเขื่อนตัวโตๆ
โดยมากจะเป็นปลาแรด ทอดกรอบๆ จิ้มน้ำปลา ซู้ดส์ส์ส์ส์ส์
มีทั้งแบบแพริมน้ำและแพแบบลากเที่ยวชมเขื่อนครับ ใช้เวลาลากแพประมาณ 3ชม.(พอดีกินอิ่ม)
ระหว่างทางกลับเข้าเวียงจันทน์ช่วงกลางๆ มีร้านอาหารริมสะพานอยู่ร้านนึงครับ อย่าลืมแวะกินนะครับ
เขาจะให้เราเข้าไปนั่งในแพเล็กๆ พอนั่งกันได้ไม่เกิน10คน แล้วติดเครื่องเรือหางยาวทวนน้ำขึ้นไป แล้วดับเครื่อง
ปล่อยให้แพล่องลงมาตามยถากรรม คอยใช้ไม้ไผ่ถ่อไม่ให้แพชนกับตลิ่ง ใช้เวลาประมาณ2ชั่วโมงครับ
ก่อนถึงเวียงจันทน์แวะตลาดธาตุหลวงสักหน่อยครับ มีสัตว์ป่านานาชนิดวางขายอยู่ แล้วนมัสการธาตุหลวงเสริมศิริมงคลด้วยเลย
เข้าเมืองเวียงจันทน์ก็ไปชมอนุเสาวรีย์แห่งชัยชนะครับ(คนไทยเรียกประตูชัย) ชมวัดสีสะเกด ข้ามถนนไปชมหอพระแก้ว
ซึ่งเคยเป็นที่ประดิษฐานพระแก้วมรกตในอดีต คนลาวศรัทธาในพระแก้วมรกตมากครับ
ถ้าสังเกตดูจะมีรูปพระแก้วมรกตแขวนสักการะอยู่เกือบทุกบ้าน
ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปคุยเรื่องพระแก้วมรกตกับคนลาวครับ มันเป็นประวัติศาสตร์นานมาแล้ว
ไปชมอนุเสาวรีย์เจ้าอนุวงศ์ เจ้าชีวิตองค์สุดท้ายของลาวซึ่งคนลาวว่ากันว่าเป็นบรรพบุรุษของบิ๊กจิ๋ว
คนลาวไม่ค่อยชอบย่าโมนัก ไม่จำเป็นก็คุยเรื่องอื่นดีกว่าครับ เพราะโดยมากเมื่อไปชมอนุเสาวรีย์เจ้าอนุวงศ์แล้วเราจะถามว่า
ทำไมถึงเป็นองค์สุดท้าย ฯลฯ ไปๆมาๆพัวพันเข้ากับประวัติศาสตร์ ยุ่งตายเลย
แล้วก็ไปเดินช็อปปิ้งที่ตลาดเช้า ชั้นบนมีเสื้อผ้า เครื่องเงินลาวขาย แม่ค้าลาวเชื้อสายเวียตนาม..น่ารัก
กลางคืนก็แถวสนามบินวัดไต แถวท่าเดื่อหลักสองถึงหลักห้า(กม.2-กม.5)
แถวโรงแรมไซซะนะ(ชัยชนะ) แถวในเมืองมีผับเก๋ๆเป็นบ้านเก่าแบบฝรั่งเศษ มีฝรั่งเที่ยวกันเยอะครับBig Grin

กลับมาแล้วคร๊าบบบบ
สนามกอล์ฟที่โน่น ชื่อ แดนสวรรค์ครับ Layout ท้าทายมากๆ และ สภาพสนามค่อนข้างแย่ครับ กรีนพอทน แต่แฟร์เวย เลวร้ายครับ แนะนำว่า ตีอยู่เมื่องไทย ดีกว่าเยอะครับ

แต่ อาหาร อร่อยมากๆ โดยเฉพาะปลาที่พี่อ้วนเล่าให้ฟัง

ส่วนคาสิโน คนน้อยครับ น่าจะอยู่ได้ไม่นานเท่าไหร่ เห็นกำลังปรับปรุงอยู่

2 วันแรก เล่นกอล์ฟอย่างเดียวเลยครับ ไม่มีเวลาทำอย่างอื่น เพราะมันเป็น Trip เล่นกอล์ฟ

กว่าจะถึงเวียงจันทร์ ก็ปาเข้าไปวันที่ 2 บ่ายๆ ไปดูพระธาตุ กะ ประตูชัยครับ มืดๆกินอาหารที่ร้านครัวลาว ความรู้สึกผม เหมือนร้านอาหารลาว ทำขายฝรั่ง เหมือนไปกินต้มยำที่โรแรม แช็งการีล่า ไม่ได้ความรู้สึกเลยครับ

คนลาวซื่อๆ และเป็นมิตรมากๆครับ เป็นเมื่องที่น่าอยู่ เหมือนบ้านเราซัก 20-30 ปีที่แล้ว

ส่วนตลาดเช้า ถ้าไม่นับเครื่องเงิน และไหมลาว เสิ่นเจ้น หรือ จูไห่ที่เมื่องจีน อลังการกว่าเยอะครับ

ผมไปลาวเที่ยวนี้ ไปกับ Group Tour ตั้ง 70 คน ไม่สนุกเลยครับ อยากไปเทียวเอง ภาษา และวัฒนธรรม น่าเรียนรู้และศึกษามากๆครับ

อยากไปหลวงพระบาง

เสียดายมากๆ ที่มาอ่านกระทู้นี้หลังจากกลับมาแล้ว เฮ้อออออ ..........

ผมสัญญากับตัวเองไว้ว่า ผมจะกลับไปอีกครับ Trip หลวงพระบางน่าสนใจมากครับพี่อ้วน ถ้า TRip นั้นไม่เกิดขึ้นจริง ผมอาจพาแฟนไปเทียวซัก 3-4 วันน่าจะพอดี แล้วผมคงได้รบกวนขอคำแนะนำครับพี่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
19-11-2007, 22:51
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
บัติ Wrote:น้า ทีละภาพ ที่เวียงจันทร์ถ้ามีเวลา แนะนำให้ไปชิม สุกี้ ที่ร้านอาหารใกล้ๆ โรงแรมลาวโฮเต็ล หันหน้าเข้าหาป้ายโรงแรม ร้านอยู่ขวามือ ห่างจากโรงแรมประมาณยี่สิบเมตร รู้สึกจะชื่อร้าน เวียงสวรรค์ อร่อยมากๆ ผมไปทำงานหลายๆครั้ง เพิ่งมาเจอร้านนี้ครั้งสุดท้ายนี่เอง น้ำแกงหวานหอมมากๆ ผมถามทางร้านบอกว่าใช้น้ำมะพร้าวมาทำน้ำซุปครับ อร่อยสุดยอดจริงๆ เน้นอีกครั้ง อร่อยสุดยอดจริงๆ
คนลาว น้ำจิต น้ำใจดีมากครับ
ขอให้โชคดี เที่ยวให้สนุกนะครับ

คงได้กลับไปกินอีกครับน้าบัติ เทียวนี้ 70 คน ไปไหนมาไหน ต้องตาม Program เค้าหมดเลยครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
19-11-2007, 22:53

Forum Jump: