NimitGuitar webboard
พรุ่งนี้จะไปลาว - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: พรุ่งนี้จะไปลาว (/showthread.php?tid=578)

Pages: 1 2 3 4 5

พรุ่งนี้จะไปลาว - Teera - 15-11-2007

พรุ่งนี้เช้ามืด จะเดินทางไปเที่ยว สปป.ลาวครับ ไป 3 วัน 2 คืน กลับวันอาทิตย์เย็นๆ
คงไม่ได้เข้ามา 2-3 วันครับ
ใครมีประสพการณ์เกี่ยวกับบ้านพี่ เมืองน้องของเราบ้าง ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับBig Grin

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - myakira - 15-11-2007

ผมไปหลวงพระบาง วังเวียง เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ไม่รู้จะยัง update หรือไม่ ถ้าไปแล้วพบว่าไม่เหมือนที่เล่ามารบกวนช่วย update ด้วยนะครับ :

1. สิ่งที่ควรระวังคือ ชาวลาวนิยมบริโภคผงชูรสยิ่งนัก นอกจากแม่ครัวจะใส่ในอาหารทุกชนิดอย่างไม่ยั้งแล้ว เขายังจัดไว้ให้ในพวงเครื่องปรุงอีกด้วย ถ้าเป็นบ้านเรา ในพวงเครื่องปรุงก็จะมีน้ำตาล พริกป่น น้ำส้ม น้ำปลา แต่ที่ลาวจะใส่ชูรสแทนถ้วยน้ำตาลครับ ตอนนั้นพวกเราจึงมีวลีติดปากเวลาสั่งอาหารคือ "ไม่ใส่ผงชูรส"

2. ที่หลวงพระบางไม่มีร้านแว่นตาครับ ควรนำแว่นสำรองติดไปด้วย คราวนั้นเพื่อนผมแว่นหักตรงกลางพอดี เดินหาร้านแว่นกันขาขวิด หายังไงก็หาไม่เจอ จนทนไม่ไหวเดินเข้าไปถามคุณลุงคนหนึ่งที่ใส่แว่นว่าร้านอยู่ไหน ลุงบอกว่าไม่มี เราก็นึกในใจว่ามันจะเป็นไปได้ยังไงก็เห็นๆ อยู่ว่าลุงแกใส่แว่น เลยถามแกว่าแล้วแกไปซื้อแว่นที่ไหน คำตอบคือสโมสรโรตารีเอามาบริจาค สรุปว่าพวกผมต้องไปหาช่างตีคำ (ตีทอง) เพื่อให้เขาเชื่อมขาแว่นให้ โชคดีที่ขาเป็นเหล็ก ถ้าเป็น stainless หละก็ เพื่อนคนนั้นต้องช้ำไปอีก 7 วัน เนื่องจากร้านแว่นใกล้ที่สุดอยู่ที่เวียงจันทน์ อันเป็นรายการสุดท้ายซึ่งเป็นทางผ่านก่อนกลับเมืองไทย

3. หลวงพระบางไม่มีร้านขาย LPG เพราะเขาใช้ฟืน ตอนนั้นยังนึกอยู่ว่าถ้าป่าไม้ในลาวยังอุดมอยู่อย่างนี้เราคงเปิดตลาด LPG ได้ยาก

4. ถ้ามีโอกาสลองชิมขนมที่ส่งไปจากเมืองไทย มีหลายยี่ห้อที่จะไม่เห็นในบ้านเรา ก็ให้ความรู้สึกแปลกๆ ดีครับ

5. ที่โน่นมีกะปิยี่ห้อ กุ้งไทย อร่อยมาก ถ้าจำไม่ผิดโรงงานอยู่ปราจีน วันไหนที่หาอะไรทานไม่ได้ ก็สั่งข้าวเปล่าคลุกกะปินี่แหละครับ

6. อย่าลืมชิมสลัดผักน้ำ (water crest) dressing จะประกอบด้วยมะนาว น้ำตาล เกลือ คล้ายๆ ยำ แต่เขาจะเอาไข่แดงต้มสุกบดละเอียดละลายไปใน dressing อร่อยอัศจรรย์ดีเหมือนกันครับ

7. และคาดว่าน้าคงไม่พลาด เบียร์ลาว ที่คนไทยอ่านภาษาเขียนแล้วมักจะเรียก เขยลาว ทุกที

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - pinkuitarz - 15-11-2007

myakira Wrote:ผมไปหลวงพระบาง วังเวียง เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ไม่รู้จะยัง update หรือไม่ ถ้าไปแล้วพบว่าไม่เหมือนที่เล่ามารบกวนช่วย update ด้วยนะครับ :

1. สิ่งที่ควรระวังคือ ชาวลาวนิยมบริโภคผงชูรสยิ่งนัก นอกจากแม่ครัวจะใส่ในอาหารทุกชนิดอย่างไม่ยั้งแล้ว เขายังจัดไว้ให้ในพวงเครื่องปรุงอีกด้วย ถ้าเป็นบ้านเรา ในพวงเครื่องปรุงก็จะมีน้ำตาล พริกป่น น้ำส้ม น้ำปลา แต่ที่ลาวจะใส่ชูรสแทนถ้วยน้ำตาลครับ

2. ที่หลวงพระบางไม่มีร้านแว่นตาครับ ควรนำแว่นสำรองติดไปด้วย คราวนั้นเพื่อนผมแว่นหักตรงกลางพอดี เดินหาร้านแว่นกันขาขวิด หายังไงก็หาไม่เจอ จนทนไม่ไหวเดินเข้าไปถามคุณลุงคนหนึ่งที่ใส่แว่นว่าร้านอยู่ไหน ลุงบอกว่าไม่มี เราก็นึกในใจว่ามันจะเป็นไปได้ยังไงก็เห็นๆ อยู่ว่าลุงแกใส่แว่น เลยถามแกว่าแล้วแกไปซื้อแว่นที่ไหน คำตอบคือสโมสรโรตารีเอามาบริจาค สรุปว่าพวกผมต้องไปหาช่างตีคำ (ตีทอง) เพื่อให้เขาเชื่อมขาแว่นให้ โชคดีที่ขาเป็นเหล็ก ถ้าเป็น stainless หละก็ เพื่อนคนนั้นต้องช้ำไปอีก 7 วัน เนื่องจากร้านแว่นใกล้ที่สุดอยู่ที่เวียงจันทน์ อันเป็นรายการสุดท้ายซึ่งเป็นทางผ่านก่อนกลับเมืองไทย

โห... เพิ่งรู้เหมือนกันนะคะเนี่ย พี่ม่าย แต่ฮากับเรื่องแว่นจริงๆเลย 555 ไม่คิดว่าจะมีเรื่องแบบนี้ด้วย Tongue

ยังไงๆก็เดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ น้า Teeraparp Smile

พวกเราจะไม่ลืมคิดถึงน้าค่ะ อิอิ~ Big Grin

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - myakira - 15-11-2007

pinkuitarz Wrote:โห... เพิ่งรู้เหมือนกันนะคะเนี่ย พี่ม่าย แต่ฮากับเรื่องแว่นจริงๆเลย 555 ไม่คิดว่าจะมีเรื่องแบบนี้ด้วย Tongue

ยังไงๆก็เดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ น้า Teeraparp Smile

พวกเราจะไม่ลืมคิดถึงน้าค่ะ อิอิ~ Big Grin
ถ้ายังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง น้องปิ๊งกับน้าป๋อก็ต้องคงต้องเตรียมแว่นสำรองไปเหมือนกันเนอะ เดี๋ยวหมดสนุก

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - Kitja - 15-11-2007

แล้วจะตามไปวันหลังครับ หลวงพระบางเป็นเมืองมรดกโลกครับ น่าเที่ยวมากครับ แต่ยังไม่มีโอกาศไปครับ

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - poPPie - 15-11-2007

Teeraparp Wrote:พรุ่งนี้เช้ามืด จะเดินทางไปเที่ยว สปป.ลาวครับ ไป 3 วัน 2 คืน กลับวันอาทิตย์เย็นๆ
คงไม่ได้เข้ามา 2-3 วันครับ

โอ้วว.. น่าอิจฉาจัง Big Grin ไปให้สบายนะครับ น้าว่อง Tongue
~~ ใจ ส่งถึงใจเธอ~~ มือ เกาะกันไว้~~~ อิอิ

เรื่องแว่นตา ถ้าหาไม่ได้จริงๆ น้าว่องก็ พา น้องแว่นตา ไปซ๊ะก็หมดเรื่องงงง 555

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - povation - 15-11-2007

จะขอฝากสองสามข้อ :-
1. ผงชูรสอาจทำให้ผมร่วง (ของคุณน่ะร่วง)
2. สาวลาวน่ารักเช่นสาวไทย (เดาเอาเอง) มีโอกาสจีบมาเป็นครูสอนภาษาลาวให้ดอกเรอะสักคนเถอะน่า
3. หากมีเครื่องดนตรีพื้นเมืองแปลกๆ รีบซื้อมาเลย (ไม่น่าจะแพงมากมาย)
4. ไปแล้วต้องกลับมานะ! (ข้อนี้สำคัญจำเป็นต้องแถมท้าย) ภาระน้าว่องในบ้านสีฟ้ายังมีอีกมาก..จำไว้!

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - LittleNomad - 15-11-2007

้ไม่ทราบว่า คุณTeeraparp ไปถึง หลวงพระบาง หรือไม่?

ถ้าไป... แนะนำร้านอาหาร บัวกลางบึง (และป่านนี้ เกสต์เฮ้าส์ก็น่าจะสร้างเสร็จแล้ว) เจ้าของเป็นหนุ่มไทย ชื่อ ภัทรพงศ์ คงวิจิตร

น้องชายคนนี้ อัธยาศัยดี เคยทำงานกับผมก่อนมาปักหลักเอาเมียอยู่เมืองหลวงฯ

RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - povation - 15-11-2007

ปักหลักเอาเมียอยู่เมืองหลวงฯ

ว้าว...ผมนึกภาพเลยไปถึงหนุ่มๆโสดในบ้านสีฟ้าที่ปักหลักรอเอาเมียอยู่เมืองกรุงฯ

มานั่งดู post ก่อนหน้านี้อีกทีแล้วรู้สึกว่าข้อหลังๆ มันชักมีแต่เรื่องกิน เอาเรื่องชมบ้านชมเมืองเขาบ้างดีกว่า

1. ที่หลวงพระบางมีเทศกาลใหญ่ประจำปีแค่ 2 เทศกาลเท่านั้นคือ งานปีใหม่หรือสงกรานต์ และงานไหลเรือไฟ ซึ่งตรงกับช่วงออกพรรษา งานนี้มีลอยกระทงควบคู่กับลอยเรือไฟซึ่งแต่ละชุมชนนำมาประกวดประขันกันด้วยครับ

2. ถ้าเป็นแฟนอาคารแบบ cino-protugese คงต้องเดินแถบบ้านเจ๊ก มีตึกสวยๆ อยู่เยอะเชียว ตอนนี้ไม่รู้จะเหลือกี่มากน้อย เพราะได้ข่าวว่าทุบทำโรงแรมไปบ้างแล้ว

3. ถ้าชอบเสียวต้องพายคายัคในแม่น้ำโขง แก่งเยอะขนาดนั้น ตกไปคงรอดยากกกกกกกกกกกกก

4. หากได้เดินขึ้นพูสีชมพระอาทิตย์ตก จะเป็นการออกกำลังที่ดีมิใช่น้อย ตอนขาลงก็งามหยดย้อย เพราะเณรท่านจุดตะเกียงส่องสว่างวางไว้ตามทางแทนแสงไฟฟ้า

5. ถ้ามีเวลา (แต่เดาว่าน้า Teerapap คงไม่ค่อยมีเพราะไปแค่ 3 วันเอง) น่าไปดูวัดพม่า ..ตอนนี้จำชื่อวัดไม่ได้แล้ว รู้แค่ว่าถ้าหันหลังให้วัดเชียงทอง เดินตรงไปเรื่อยๆ จนสุดเขตชุมชนหนาแน่น จะเจอวัดนี้อยู่ทางขวาติดกับแม่น้ำโขง สถาปัตยกรรมในวัดจะคนละขั้วกับวัดอื่นๆ เลยครับ นั่งเล่นริมแม่น้ำก็ชื่นใจเพราะอากาศดีมากมาย

6. ร้านหลวงพระบางเบเกอรี่ที่อยู่แถบบ้านเจ๊ก เป็นร้านแนะนำของหนังสือท่องเที่ยวหลายๆ เล่ม แต่ส่วนตัวผมไม่ปลื้มนะ เพราะกาแฟจืดมาก ยิ่งกว่า 3 in 1 ละลายน้ำเยอะๆ เสียอีก หากาแฟลาวแท้ๆ ดีกว่าครับ ตอนนั้นผมเจอร้านหนึ่ง ราคาแค่ 8 บาท ใส่ถุงก๊อบแก๊บขนาดใหญ่พอประมาณ ทานกันได้ 2 ชั่วโมง เพราะมันเข้มจริงๆ

7. ข้าวก่ำ อันเป็นดั่งสุราพื้นเมืองก็หวานเจี๊ยบเพลินใจ ราคาก็ถูกจนไม่ต้องคิดนานเลยครับ ส่วนเหล้าขาวก็แรงแท้ ถ้าหนาวใจก็แนะนำเลย...

รูปที่แนบมาอาจจะไม่ค่อยแจ่มเพราะถ่ายด้วยกล้องฟิล์มและ scan ด้วยเครื่องรุ่นเด็กๆ ครับ ส่วนตัวผมชอบรูปเณรน้อยจีวรปลิวมาก..มันได้อารมณ์ดี