Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พรุ่งนี้จะไปลาว
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: พรุ่งนี้จะไปลาว
สุดยอดนักเดินทางตัวจริงครับ ขอบคุณอีกครั้งค๊าบบบ
15-11-2007, 23:31
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
น้า ทีละภาพ จปล. เที่ยวให้สนุกนะคับ...Big Grin
15-11-2007, 23:32
Website Find Like Post Reply
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

Likes Given: 0
LittleNomad Wrote:อ่านพบ ที่คุณmyakira เขียนมา - - ขออนุญาตแก้ไขเสริมเติมข้อมูลนะครับ เพราะเห็นว่ามีบ้างข้อคลาดเคลื่อนจากข้อเท็จจริงไม่น้อย...
ไชโย !!! พระเอกขี่ม้าขาวมาช่วยแล้ววววววว
ขอบคุณน้า Little Nomad มากเลยครับ ^_________^
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

16-11-2007, 00:36
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
LittleNomad Wrote:
Code:
คุณ Povation

เหมือนปลาเมาโรติ๊น...
มันเป็นยังไงกันครับ...?? กรุณาขยายความให้เห็นจริงเห็นจังหน่อยเถอะครับ

ก่อนอื่นต้องขอประทานโทษ ที่เขียนสะกดผิด "โรติ๊น" ความจริงที่ถูกต้องเป็น "โลติ๊น" บางทีก็เรียกอีกชื่อว่า "หางไหล" เป็นไม้เถาไม้เลื้อยชนิดหนึ่ง ในวงศ ์
STEMONACEAE ชื่อวิทยาศาสตร์ Stemona tuberosa Lour. Stemona collinsae Craib. บ้านเราพบกระจายพันธุ์อยู่ในเขตภาคกลางและภาคเหนือ ให้สารออกฤิทธิ์ โรตินอยด์

...สมัยก่อน ชา่วบ้านบางท้องถิ่น จะนำต้นของไม้ชนิดนี้มาตำละลายน้ำ เป็นสีขาวขุ่นเหมือนน้ำนม แล้วเทลงตามแหล่งน้ำธรรมชาติ ทำให้ปลาเมา ลอยขึ้นมาให้จับ จากนั้นก็เอาไปขังเลี้ยงไว้ในน้ำสะอาดสักช่วงเวลาหนึ่ง ก่อน...ลงหม้อแกง ครับ... ซึ่งเป็นเรื่องผิดกฎหมาย และล้าสมัยในปัจจุบัน

แต่เวลานี้ มีนักวิชาการการเกษตรของบ้านเรา นำสารจาก โลติ๊น มาสกัดทำเป็นยากำจัดศัตรูพืช พวกหนอนและแมลง...

...กลับมาเรื่อง สนุก ๆ ดีกว่า - - ที่ผมอุปมา..."...เหมือนปลาเมาโลติ๊น..." ทีนี้คิดว่าคุณ Povation คงพอเดาได้กระมัง... ก็... หนุ่ม ๆ บ้านนี้ ดูเหมือน ต่างล้วนลอยตัวตุ๊ํบป่อง ๆ อยากลงหม้อแกงกันทั้งน้านนนนน....555
หนอนชาเขียวโปรดระวังภัย
ลงหม้อน้ำอุ่นๆแต่ไม่ต้องตั้งไฟก็ดูน่าสนใจดีครับ น้าอ้วน
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
16-11-2007, 01:25
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

น้าว่องครับ......ขอร้องเพลงนี้ให้ครับ
" ไป ไปเต๊อะ ไปแอ่ว ไปเต๊อะ ไปแอ่ว จั่ง วั๊ด เวียง จันทร์"

โหะ ๆ ๆ เดินทางปลอดภัยนะครับ....แต่คำเตือน

ถ้าเจอ ตัวต่อที่ ประเทศลาว อย่าได้เอา จานข้าวครอบมัน แล้วเอาไปทิ้งในถังขยะ แบบที่น้าทำที่หน้าบ้าน พี่ป๋อ อีกนะครับ.... เพราะตัวต่อที่ลาว เป็นตัวต่อที่ เจริญเติบโตในอากาศที่บริสุทธิ์....มันอาจจะฉลาด จนจำได้ว่า ใครเอาจานครอบมันไปทิ้งถังขยะ!!!!!

555
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
16-11-2007, 01:29
LittleNomad Offline
un-assignment

Code:
น้า booฯ
ตบมือให้กับพี่รอนกับป้า.ท.ครับ
ตอบได้ดีตอบได้เยี่ยม!!
ชอบชอบชอบชอบชอบ

คุณTeeraparp
สุดยอดนักเดินทางตัวจริงครับ ขอบคุณอีกครั้งค๊าบบบ

ชมกันเกินไป เพียงแค่รู้อะไรก็แบ่งปันเท่านั้น...

Code:
คุณPovation
...ลงหม้อน้ำอุ่น ๆ แต่ไม่ต้องตั้งไฟก็ดูน่าสนใจดีครับ น้าอ้วน...

อืมมมม... แต่กลัวว่า "น้ำอุ่น ๆ" เดี๋ยวปลาพวกนี้จะได้ใจนา... ไม่เอาดีกว่า ผมเสนอ ให้ตั้งบนเตาไฟอ่อน ๆ ปล่อยให้น้ำค่อย ๆ เดือด ค่อย ๆ เดือด... น่าจะ โหด-มันส์-ฮา-ซาดิส กว่านะครับ....
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 16-11-2007, 01:40 by LittleNomad.)
16-11-2007, 01:39
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
หาลูกครึ่งฝรั่งเศส มาฝากคนนึงครับ...น้าทีละภาพ

เดี๋ยวเย็นวันอาทิตย์ไปรับ...อ้อ ไม่ใส่ผงชูรสนะ
============ เพื่อความบันเทิง =============

16-11-2007, 06:53
Amin Offline
Member

หา CD ที่เป็นดนตรีของลาวแท้ๆ มาฝาก หน่อยน่ะ น้าว่อง
16-11-2007, 08:58
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ยอดเยี่ยม - กีตาร์69 Wrote:นายกสภามหาวิทยาลัย

น้าต่าย กรรมกรคิดเป็นอยู่เรื่องเดียวเหรอ..... ลูกครึ่ง......
คราวที่แล้วไปลาวก็เจอลูกครึ่ง กะจะหิ้วกลับมาเมืองไทย เลี้ยงดูอย่างดี ไม่ใส่ชูรสชูรัก
พอถามอายุ บอกว่า 16 ปี ทำใจไม่ได้เพราะเห็นตัวโตเกินวัย
เลยบอกว่า อีก 2 ปี พี่จะกลับมา รอพี่ด้วยถ้าพี่ไม่ตายก่อนคงเป็นเนื้อคู่กัน

..................................................................................
เจอร์ซี่ ดูเด็ก(สยาม)

เค้าทำใจกับเราไม่ได้ ก็ปล่อยหลาน เอ้ย!ปล่อยน้องเค้าไปเถอะครับ
อีกอย่าง ดูท่าเราจะตายก่อนน้องเค้านะ น้าชัย..
อายุก็ปาเข้าไปตั้ง 28-29 แล้ว รุ่นเราน่ะ

ป.ล.เทศกาลเบียร์มาแล้วนะ เริ่มตุลา ถึง กันยา โน่นแน่ะ Tongue..ใครเชียร์เก่งมาชวนผมไปดู(ดื่ม)ด้วย
============ เพื่อความบันเทิง =============

16-11-2007, 13:04
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
Teeraparp Wrote:ใน Program ไม่มีหลวงพระบางครับพี่ ซึ่งผมเสียดายมากๆ จริงๆแล้วเป็น Trip เล่นกอล์ฟ เล่นที่น้ำงึม 2 วันคือพรุ่งนี้ กะมะรืน แล้วถึงลงมาเวียงจันทร์ตอนบ่าย ถึงคงค่ำๆ และอยู่เวียงจันทร์คืนนึง กลับวันอาทิตย์ครับ เป็นงานที่มี Sponser ครับ เป้น Supplier เจ้านึง ซึ่งจะ Entertain ลูกค้าทุกๆปลายปี ปีที่แล้วไปจีนครับ ปีนี้ใกล้หน่อย
ผมกะไปดูลาดเลาก่อนครับ แล้วจะพาคนที่บ้านไปเห็นบ่นๆว่าอยากไป

ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ครับว่าจะเอากล้องตัวใหญ่ที่เป็น SLR ไปดี หรือเอากล้องเล็กๆ ถ่ายง่ายๆไปดี ขี้เกียจแบกกล้องใหญ่อ่ะครับ
ตอนนี้น้าทีอาจอยู่ที่เวียงจันทน์แล้ว ลองตอบดูเผื่อเปิดเน็ตที่เวียงจันทน์อ่าน...

ที่น้ำงึมรีสอร์ท(แดนสวรรค์) มีบ่อนคาสิโนอยู่ครับ แต่คนไม่ค่อยไปเล่นกัน
เพราะระยะทางจากเวียงจันทน์ถึง ภูควาย ต้องนั่งรถเกินชั่วโมง ไม่รวมระยะทางจาก กทม.-หนองคาย
แต่หากไปปอยเปต จาก กทม.-อรัญแค่3ชั่วโมง เดินข้ามรั้วก็เป็นคาสิโนแล้ว
ติดต่อรถไปน้ำงึมรีสอร์ทได้ที่ ที่ทำการแดนสวรรค์ อยู่แถวสนามบินเวียงจันทน์(สนามบินวัดไต)ครับ
(แต่ที่น้าทีไปตีกอล์ฟก็ที่น้ำงึมรีสอร์ทอยู่แล้ว)
ถ้าเล่นกอล์ฟเสร็จ อย่าลืมลงแพรับประทานอาหารในเขื่อนน้ำงึมนะครับ เป็นปลาจากในเขื่อนตัวโตๆ
โดยมากจะเป็นปลาแรด ทอดกรอบๆ จิ้มน้ำปลา ซู้ดส์ส์ส์ส์ส์
มีทั้งแบบแพริมน้ำและแพแบบลากเที่ยวชมเขื่อนครับ ใช้เวลาลากแพประมาณ 3ชม.(พอดีกินอิ่ม)
ระหว่างทางกลับเข้าเวียงจันทน์ช่วงกลางๆ มีร้านอาหารริมสะพานอยู่ร้านนึงครับ อย่าลืมแวะกินนะครับ
เขาจะให้เราเข้าไปนั่งในแพเล็กๆ พอนั่งกันได้ไม่เกิน10คน แล้วติดเครื่องเรือหางยาวทวนน้ำขึ้นไป แล้วดับเครื่อง
ปล่อยให้แพล่องลงมาตามยถากรรม คอยใช้ไม้ไผ่ถ่อไม่ให้แพชนกับตลิ่ง ใช้เวลาประมาณ2ชั่วโมงครับ
ก่อนถึงเวียงจันทน์แวะตลาดธาตุหลวงสักหน่อยครับ มีสัตว์ป่านานาชนิดวางขายอยู่ แล้วนมัสการธาตุหลวงเสริมศิริมงคลด้วยเลย
เข้าเมืองเวียงจันทน์ก็ไปชมอนุเสาวรีย์แห่งชัยชนะครับ(คนไทยเรียกประตูชัย) ชมวัดสีสะเกด ข้ามถนนไปชมหอพระแก้ว
ซึ่งเคยเป็นที่ประดิษฐานพระแก้วมรกตในอดีต คนลาวศรัทธาในพระแก้วมรกตมากครับ
ถ้าสังเกตดูจะมีรูปพระแก้วมรกตแขวนสักการะอยู่เกือบทุกบ้าน
ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปคุยเรื่องพระแก้วมรกตกับคนลาวครับ มันเป็นประวัติศาสตร์นานมาแล้ว
ไปชมอนุเสาวรีย์เจ้าอนุวงศ์ เจ้าชีวิตองค์สุดท้ายของลาวซึ่งคนลาวว่ากันว่าเป็นบรรพบุรุษของบิ๊กจิ๋ว
คนลาวไม่ค่อยชอบย่าโมนัก ไม่จำเป็นก็คุยเรื่องอื่นดีกว่าครับ เพราะโดยมากเมื่อไปชมอนุเสาวรีย์เจ้าอนุวงศ์แล้วเราจะถามว่า
ทำไมถึงเป็นองค์สุดท้าย ฯลฯ ไปๆมาๆพัวพันเข้ากับประวัติศาสตร์ ยุ่งตายเลย
แล้วก็ไปเดินช็อปปิ้งที่ตลาดเช้า ชั้นบนมีเสื้อผ้า เครื่องเงินลาวขาย แม่ค้าลาวเชื้อสายเวียตนาม..น่ารัก
กลางคืนก็แถวสนามบินวัดไต แถวท่าเดื่อหลักสองถึงหลักห้า(กม.2-กม.5)
แถวโรงแรมไซซะนะ(ชัยชนะ) แถวในเมืองมีผับเก๋ๆเป็นบ้านเก่าแบบฝรั่งเศษ มีฝรั่งเที่ยวกันเยอะครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

16-11-2007, 14:43

Forum Jump: