Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ
Author Message
Phakawat Offline
Member

Likes Given: 0
A1Guitaricon  ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ
คืออยากทราบว่า เปียโซ่ที่ติดมากับกีต้าร์รุ่นนี้โอเคมั้ยครับ จะเอาไปเล่นตามร้าน
แต่จริงๆแล้วส่วนตัวผมชอบ sound ที่ค่อนข้างเป็นธรรมชาติ

หรือจะซื้อมาติด ปิคอัพ แบบไมค์ เองดีครับ แต่ก็กลัวจะหอน

มีปิคอัพรุ่นไหนบ้างครับ ที่เวลาเล่นสดจริงๆ แล้วสามารถเปิดไมค์ได้เยอะๆโดยไม่หอน และ เสียง ok

ขอบคุณมากนะครับ
22-12-2009, 23:33
Website Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ
ผมว่าปัญหาไม่น่าจะอยู่ที่กีต้าร์และ PU นะครับ ปัญหามาจากเครื่องเสียงแต่ละร้านไม่เหมือนกันจัดวางต่างกัน ถึงคุณปรับร้านนี้ได้ดีเท่าไหร่ ไปอีกร้านก็ต้องปรับใหม่ (นอกจากจะเล่นร้านเดียวตลอด) ถ้าคุณซีเรียสเรื่องเสียงจริงๆ ทางแก้ก็คือ มีชุดเครื่องเสียงส่วนตัวครับ เป็นมอนิเตอร์ไปในตัวด้วย ตอนนี้ไม่ว่าคุณจะเล่นร้านใดก็จะได้เสียงที่คุ้นหูและถูกใจด้วยครับ แล้วค่อย Line out ไปที่ mixer ของร้าน เสียงข้างนอกจะเป็นอย่างไรก็อยู่ที่เค้าปรับแล้วครับ แต่เราจะได้เสียงที่ถูกใจของเราครับ ที่มาแนะนำแบบนี้เพราะว่าผมคิดจะทำอยู่เหมือนกัน แต่สำหรับงานนอกเท่านั้นครับ

ป.ล.เห็นน้าโอ้ หิ้ว AER ไปทุกที่ที่เล่นเลยครับ หรือน้าหนึ่งhattayaแกก็จะมี mixer ส่วนตัวด้วยครับ ยกตัวอย่างครับ
23-12-2009, 05:16
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ
รบกวนถามต่อในนี้นะครับ (น้า Phakawat คงไม่ว่านะครับ)
ตามที่น้า web บอกไว้
แสดงว่าการที่เราเอาแอมป์ไปด้วยแบบนี้ ก็แปลว่าเสียงที่เราพอใจเราจะได้ยินอยู่คนเดียวหรอครับ
ส่วนเสียงที่ line out ออกลำโพงร้านก็จะเป็นเสียงของลำโพงร้านต่างหากใช่มั้ยครับ
นึกว่าแบกแอมป์อะไรไปด้วย เสียงที่ออก PA ก็จะเหมือนแอมป์นั้นๆซะอีกครับ
(อยากศึกษาไว้บ้างน่ะครับ ขอบคุณครับ)
23-12-2009, 13:40
Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(23-12-2009, 05:16)Webmaster Wrote: ผมว่าปัญหาไม่น่าจะอยู่ที่กีต้าร์และ PU นะครับ ปัญหามาจากเครื่องเสียงแต่ละร้านไม่เหมือนกันจัดวางต่างกัน ถึงคุณปรับร้านนี้ได้ดีเท่าไหร่ ไปอีกร้านก็ต้องปรับใหม่ (นอกจากจะเล่นร้านเดียวตลอด) ถ้าคุณซีเรียสเรื่องเสียงจริงๆ ทางแก้ก็คือ มีชุดเครื่องเสียงส่วนตัวครับ เป็นมอนิเตอร์ไปในตัวด้วย ตอนนี้ไม่ว่าคุณจะเล่นร้านใดก็จะได้เสียงที่คุ้นหูและถูกใจด้วยครับ แล้วค่อย Line out ไปที่ mixer ของร้าน เสียงข้างนอกจะเป็นอย่างไรก็อยู่ที่เค้าปรับแล้วครับ แต่เราจะได้เสียงที่ถูกใจของเราครับ ที่มาแนะนำแบบนี้เพราะว่าผมคิดจะทำอยู่เหมือนกัน แต่สำหรับงานนอกเท่านั้นครับ

ป.ล.เห็นน้าโอ้ หิ้ว AER ไปทุกที่ที่เล่นเลยครับ หรือน้าหนึ่งhattayaแกก็จะมี mixer ส่วนตัวด้วยครับ ยกตัวอย่างครับ

มืออาชีพมาแนะนำแล้ว ฟังกันไว้นะครับ ประสบการณ์ยาวนาน 30 ปี
เล่นมาแล้วทุกที่ในกรุงเทพฯ ตั้งแต่ร้านหล้ายาดอง จนถึงผับหรูอย่าง ซานติก้า Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
23-12-2009, 13:57
oomsin Offline
Senior member

Likes Given: 2
ส่วนเสียงที่ line out ออกลำโพงร้านก็จะเป็นเสียงของลำโพงร้านต่างหากใช่มั้ยครับ
นึกว่าแบกแอมป์อะไรไปด้วย เสียงที่ออก PA ก็จะเหมือนแอมป์นั้นๆซะอีกครับ
(อยากศึกษาไว้บ้างน่ะครับ ขอบคุณครับ)

ผมว่าเท่าที่เคยเจอนะครับ เสียงจะรวมๆกันครับ ประมาณว่าแอมป์80 PA20ครับ
อยู่ที่ว่าคุณปรับGAINหน้าตู้เยอะขนานไหน ยิ่งปรับเยอะเสียงยิ่งเหมือนครับ
23-12-2009, 14:54
Phakawat Offline
Member

Likes Given: 0
อ่า ขอบคุณมากๆๆครับ
23-12-2009, 15:05
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
(23-12-2009, 13:40)dear709 Wrote: รบกวนถามต่อในนี้นะครับ (น้า Phakawat คงไม่ว่านะครับ)
ตามที่น้า web บอกไว้
แสดงว่าการที่เราเอาแอมป์ไปด้วยแบบนี้ ก็แปลว่าเสียงที่เราพอใจเราจะได้ยินอยู่คนเดียวหรอครับ
ไม่เหมือนทีเดียวครับ ก็ขึ้นอยู่กับเครื่องเสียงแต่ละร้านครับ ว่าจะถ่ายทอดออกมาได้มากน้อยเท่าไหร่ครับ แต่ในส่วนของเราถ้าได้ยินเสียงที่เราพอใจแล้วก็จะเล่นได้สนุกกว่าครับ

(23-12-2009, 13:57)ยอดเยี่ยม69 Wrote: มืออาชีพมาแนะนำแล้ว ฟังกันไว้นะครับ ประสบการณ์ยาวนาน 30 ปี
เล่นมาแล้วทุกที่ในกรุงเทพฯ ตั้งแต่ร้านหล้ายาดอง จนถึงผับหรูอย่าง ซานติก้า Rolleyes

น้ายอดเยี่ยมฯแกรู้ดีครับ เพราะผมเล่นกีต้าร์มาตั้งแต่ 2 ขวบ ตอนนี้ก็ 32 พอดีครับ Big Grin
23-12-2009, 18:37

Forum Jump: