NimitGuitar webboard
ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ (/showthread.php?tid=5728)

ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ - Phakawat - 22-12-2009

คืออยากทราบว่า เปียโซ่ที่ติดมากับกีต้าร์รุ่นนี้โอเคมั้ยครับ จะเอาไปเล่นตามร้าน
แต่จริงๆแล้วส่วนตัวผมชอบ sound ที่ค่อนข้างเป็นธรรมชาติ

หรือจะซื้อมาติด ปิคอัพ แบบไมค์ เองดีครับ แต่ก็กลัวจะหอน

มีปิคอัพรุ่นไหนบ้างครับ ที่เวลาเล่นสดจริงๆ แล้วสามารถเปิดไมค์ได้เยอะๆโดยไม่หอน และ เสียง ok

ขอบคุณมากนะครับ

RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ - Webmaster - 23-12-2009

ผมว่าปัญหาไม่น่าจะอยู่ที่กีต้าร์และ PU นะครับ ปัญหามาจากเครื่องเสียงแต่ละร้านไม่เหมือนกันจัดวางต่างกัน ถึงคุณปรับร้านนี้ได้ดีเท่าไหร่ ไปอีกร้านก็ต้องปรับใหม่ (นอกจากจะเล่นร้านเดียวตลอด) ถ้าคุณซีเรียสเรื่องเสียงจริงๆ ทางแก้ก็คือ มีชุดเครื่องเสียงส่วนตัวครับ เป็นมอนิเตอร์ไปในตัวด้วย ตอนนี้ไม่ว่าคุณจะเล่นร้านใดก็จะได้เสียงที่คุ้นหูและถูกใจด้วยครับ แล้วค่อย Line out ไปที่ mixer ของร้าน เสียงข้างนอกจะเป็นอย่างไรก็อยู่ที่เค้าปรับแล้วครับ แต่เราจะได้เสียงที่ถูกใจของเราครับ ที่มาแนะนำแบบนี้เพราะว่าผมคิดจะทำอยู่เหมือนกัน แต่สำหรับงานนอกเท่านั้นครับ

ป.ล.เห็นน้าโอ้ หิ้ว AER ไปทุกที่ที่เล่นเลยครับ หรือน้าหนึ่งhattayaแกก็จะมี mixer ส่วนตัวด้วยครับ ยกตัวอย่างครับ

RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ - dear709 - 23-12-2009

รบกวนถามต่อในนี้นะครับ (น้า Phakawat คงไม่ว่านะครับ)
ตามที่น้า web บอกไว้
แสดงว่าการที่เราเอาแอมป์ไปด้วยแบบนี้ ก็แปลว่าเสียงที่เราพอใจเราจะได้ยินอยู่คนเดียวหรอครับ
ส่วนเสียงที่ line out ออกลำโพงร้านก็จะเป็นเสียงของลำโพงร้านต่างหากใช่มั้ยครับ
นึกว่าแบกแอมป์อะไรไปด้วย เสียงที่ออก PA ก็จะเหมือนแอมป์นั้นๆซะอีกครับ
(อยากศึกษาไว้บ้างน่ะครับ ขอบคุณครับ)

RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ - ยอดเยี่ยม - 23-12-2009

(23-12-2009, 05:16)Webmaster Wrote: ผมว่าปัญหาไม่น่าจะอยู่ที่กีต้าร์และ PU นะครับ ปัญหามาจากเครื่องเสียงแต่ละร้านไม่เหมือนกันจัดวางต่างกัน ถึงคุณปรับร้านนี้ได้ดีเท่าไหร่ ไปอีกร้านก็ต้องปรับใหม่ (นอกจากจะเล่นร้านเดียวตลอด) ถ้าคุณซีเรียสเรื่องเสียงจริงๆ ทางแก้ก็คือ มีชุดเครื่องเสียงส่วนตัวครับ เป็นมอนิเตอร์ไปในตัวด้วย ตอนนี้ไม่ว่าคุณจะเล่นร้านใดก็จะได้เสียงที่คุ้นหูและถูกใจด้วยครับ แล้วค่อย Line out ไปที่ mixer ของร้าน เสียงข้างนอกจะเป็นอย่างไรก็อยู่ที่เค้าปรับแล้วครับ แต่เราจะได้เสียงที่ถูกใจของเราครับ ที่มาแนะนำแบบนี้เพราะว่าผมคิดจะทำอยู่เหมือนกัน แต่สำหรับงานนอกเท่านั้นครับ

ป.ล.เห็นน้าโอ้ หิ้ว AER ไปทุกที่ที่เล่นเลยครับ หรือน้าหนึ่งhattayaแกก็จะมี mixer ส่วนตัวด้วยครับ ยกตัวอย่างครับ

มืออาชีพมาแนะนำแล้ว ฟังกันไว้นะครับ ประสบการณ์ยาวนาน 30 ปี
เล่นมาแล้วทุกที่ในกรุงเทพฯ ตั้งแต่ร้านหล้ายาดอง จนถึงผับหรูอย่าง ซานติก้า Rolleyes

RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ - oomsin - 23-12-2009

ส่วนเสียงที่ line out ออกลำโพงร้านก็จะเป็นเสียงของลำโพงร้านต่างหากใช่มั้ยครับ
นึกว่าแบกแอมป์อะไรไปด้วย เสียงที่ออก PA ก็จะเหมือนแอมป์นั้นๆซะอีกครับ
(อยากศึกษาไว้บ้างน่ะครับ ขอบคุณครับ)

ผมว่าเท่าที่เคยเจอนะครับ เสียงจะรวมๆกันครับ ประมาณว่าแอมป์80 PA20ครับ
อยู่ที่ว่าคุณปรับGAINหน้าตู้เยอะขนานไหน ยิ่งปรับเยอะเสียงยิ่งเหมือนครับ

RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ - Phakawat - 23-12-2009

อ่า ขอบคุณมากๆๆครับ

RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Guild gad 30 re ครับ - Webmaster - 23-12-2009

(23-12-2009, 13:40)dear709 Wrote: รบกวนถามต่อในนี้นะครับ (น้า Phakawat คงไม่ว่านะครับ)
ตามที่น้า web บอกไว้
แสดงว่าการที่เราเอาแอมป์ไปด้วยแบบนี้ ก็แปลว่าเสียงที่เราพอใจเราจะได้ยินอยู่คนเดียวหรอครับ
ไม่เหมือนทีเดียวครับ ก็ขึ้นอยู่กับเครื่องเสียงแต่ละร้านครับ ว่าจะถ่ายทอดออกมาได้มากน้อยเท่าไหร่ครับ แต่ในส่วนของเราถ้าได้ยินเสียงที่เราพอใจแล้วก็จะเล่นได้สนุกกว่าครับ

(23-12-2009, 13:57)ยอดเยี่ยม69 Wrote: มืออาชีพมาแนะนำแล้ว ฟังกันไว้นะครับ ประสบการณ์ยาวนาน 30 ปี
เล่นมาแล้วทุกที่ในกรุงเทพฯ ตั้งแต่ร้านหล้ายาดอง จนถึงผับหรูอย่าง ซานติก้า Rolleyes

น้ายอดเยี่ยมฯแกรู้ดีครับ เพราะผมเล่นกีต้าร์มาตั้งแต่ 2 ขวบ ตอนนี้ก็ 32 พอดีครับ Big Grin