Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Summertime... by Hattaya & Friend..@The Fabric/Concert
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: Summertime... by Hattaya & Friend..@The Fabric/Concert
ไม่มีเวลาตอบเลยครับ ดีใจที่มีคนมาตอบไว้มากมาย^^

(25-02-2010, 15:47)ลูกแกะ Wrote: อืม....

ผมขอแสดงความเห็นนะครับ
ผมไม่ได้จบทางดนตรี เคยเรียนมาบ้าง เล่นมาก็หลายปีดีดัก
แต่ขออ้างถึงนิยามก่อนนะครับ

ศิลปะ
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

ศิลปะ หรือ ศิลป์ (สันสกฤต: ????? ศิลฺป) ทั่วๆไปแล้วจะหมายถึงการกระทำหรือขั้นตอนของการสร้างชิ้นงานศิลปะโดยมนุษย์ ศิลปะเป็นคำที่มีความหมายกว้าง แต่ส่วนใหญ่แล้วจะมีความหมายเกี่ยวกับการสร้างสรรค์, สุนทรียภาพ, หรือการสร้างอารมณ์ต่างๆ
งานศิลปะ จะรวมถึงชิ้นงานหลายๆชนิดโดยผู้สร้างตั้งใจสร้างชิ้นงานเพื่อสื่อสาร,สื่ออารมณ์,หรือใช้สัญลักษณ์เพื่อให้ผู้ชมชิ้นงานตีความ ผู้สร้างงานศิลปะ มักเรียกรวมๆ ว่า ศิลปิน
ศิลปะอาจรวมไปถึงงานในรูปแบบต่างๆเช่น งานเขียน บทกวี การเต้นรำ การแสดง ดนตรี งานปฏิมากรรม ภาพวาด-ภาพเขียน การจักสาน หรือ อื่นๆ อย่างไรก็ตามส่วนใหญ่แล้วศิลปะจะหมายถึงงานทางทัศนศิลปะพวก ภาพวาด-ภาพเขียน งานประติมากรรม งานแกะสลัก รวมถึง conceptual art และ installation art
http://th.wikipedia.org/wiki/ศิลปะ

ดนตรี คือ เสียงที่จัดเรียงอย่างเป็นระเบียบ และมีแบบแผนโครงสร้าง เป็นรูปแบบของกิจกรรมเชิงศิลปะของมนุษย์ที่เกี่ยวข้องกับเสียง โดยดนตรีนั้นแสดงออกมาในด้านระดับเสียง (ซึ่งรวมถึงท่วงทำนองและเสียงประสาน) จังหวะ และคุณภาพเสียง (ความต่อเนื่องของเสียง พื้นผิวของเสียง ความดังค่อย) ดนตรีนั้นสามารถใช้ในด้านศิลปะหรือสุนทรียศาสตร์ การสื่อสาร ความบันเทิง รวมถึงใช้ในงานพิธีการต่างๆ
http://th.wikipedia.org/wiki/ดนตร

ผมเข้าใจว่าดนตรีก็ดี ศิลปะก็ดี เป็นภาษาสากลอย่างหนึ่ง ซึ่งถูกสร้างมาเพื่อสื่อสาร จากศิลปิน ไปสู่ ผู้ชมผู้ฟัง
การมั่ว การเล่นปาหี่ หรืออะไรก็ตาม ถ้ามีความหมาย มีสาระที่ถูกสื่อออกมา ผมว่า มันก็คือดนตรีนั่นแหละครับ
โดยส่วนตัวผม ผมไม่กล้าเล่นเทกนิกหลายอย่างบนกีต้าร์ที่ซึ่งผมไม่สามารถควบคุมเสียงที่ออกมา ไม่สามารถสื่อสาระออกมาอย่างที่ผมต้องการ
ไม่ได้แปลว่ามันเป็นสิ่งไม่ดี แต่ถ้าวันหนึ่ง ผมเข้าใจในเสียงที่เล่นออกมาได้ สามารถนำมารวมในเพลงที่ผมเล่นได้ ผมก็จะเล่น
สำหรับผู้ที่เล่นอยู่ และสามารถสื่อสิ่งที่อยากจะสื่อออกมาได้ ผมว่าก็เป็นสิ่งที่ดี และผมก็นับถือคนเหล่านั้น
สำหรับผู้ที่เล่นอยู่แต่ยังไม่เข้าใจในสิ่งที่ตนเล่น ถ้าทำไปเรื่อยๆ แล้ววันหนึ่งเข้าใจมัน ผมว่านั่นก็เป็นเรื่องที่น่านับถือ

สรุป ใครจะเล่นอะไรก็เล่นไปเถอะครับ ถ้าคุณสามารถสื่อ สาระที่อยากจะสื่อ แต่ถ้ายังสื่อไม่ได้แล้วพยายามที่จะสื่อมันออกมา ฝึกฝนเพื่อจะสื่อมันออกมา ก็ทำต่อไปเถอะครับ ผมก็เชื่อว่าสิ่งที่ทำอยู่ซ้ำๆ วันหนึ่งเราก็จะเข้าใจมันได้เอง

ขอบคุณครับคุณหมอที่เข้ามาช่วยโปรด...อธิบาย:D

(26-02-2010, 11:41)Webmaster Wrote:
(25-02-2010, 11:30)ตู่ Wrote: พอดีเพิ่งเข้ามาอ่าน...อืมมม พออ่านแล้วรู้สึกว่า ตัวผมด้อยค่าขึ้นมาทันที...ด้วยประโยคนี้แต่ผมไม่ได้สนับสนุนการเล่นมั่วปาหี่กายกรรม ไร้คุณภาพไร้ยางอายในการถ่ายทอดรสนิยม คนพวกนี้เหมือนยิ่งเล่นยิ่งมาดูถูก หรือประจานตัวเองกันออกมาเรื่อยๆ ที่น่าขำกว่านั้นคือก็หลอกลวงแหกตาได้เฉพาะคนที่ไม่มีความรู้ความเข้าใจ รสนิยมวิสัยทัศน์ต่ำ เป็นผู้ด้อยโอกาส .....................Sad

ผมไม่ได้จบอะไรเกี่ยวกับดนตรีเลยแม้แต่น้อย แค่เดินตามหัวใจ ที่อยากจะเป็น เมื่อก่อนผมเป็นคนจนดิ้นรนด้วยตัวเองอดมื้อกินมื้อ ส่งตัวเองจนจบ (ที่ไม่เกี่ยวกับดนตรีเลย)เล่นดนตรีเพื่อเอาชนะตัวเองไม่เคยคิดจะเอาชนะใครหรือเก่งกว่าใคร อ่านโน๊ตก็ไม่ออก รู้แต่ว่าเสียงแบบนี้มันเพราะดีก็เล่นมันไป ไม่เคยคิดตั้งตัวว่าเป็นสุดยอด หรืออันใดทั้งสิ้น....ใช่ผมอาจจะร้อนตัว ในประโยคนั้น อาจเป็นเพราะว่าผมไม่มีความรู้ หรือใบกระดาษใดๆ มันทำให้ผมได้นึกถึงทุกครั้งที่ไปร่วมงานกับนักดนตรีมีชื่อเสียงทั้งในและต่างประเทศ จะมีคำถามแรกเลยว่า "คุณเรียนจบดนตรีที่ไหนมา"และผมตอบ พวกเค้าเหล่านั้นจะมองผมเสมือนดั่ง คนที่ไม่มีชื่อ ไม่มีนามสกุล และไม่มีอะไรที่จะอยากสนทนาร่วมอีกต่อไป และเชื่อมั๊ยที่หลายๆคนเรียกคำนำหน้าผมว่าอาจารย์ ผมไม่อยากได้ยินเลย เพราะมันไม่คู่ควรกับชื่อเรียกนำหน้าเช่นนั้นเลยแม้แต่นิดเดียว

มีเพื่อนๆ พี่ๆและน้องๆถามว่าทำไมไม่ออกอัลบั้มล่ะ???เพราะอะไรรู้มั๊ย เพราะว่าผมถูคนด่าเสมอว่ามั่ว....มันทำให้ผมต้องหยุดคิดและค่อนข้างสับสน เคยเหมือนกันที่ได้ยินที่ร้าน ปารค์ ลูกค้าที่ป็นนักศึกษาที่มานั่งแล้วคุยกันแล้วนินทา "ไอ้ตู่" ว่ามั่ว เล่นแบบไม่สนใจความถูกต้อง ซาวด์เน่า+ดัง ใส่ เอฟเฟ็คจนเล๊ะ.. และที่น่าเศร้าที่สุด ได้ยินว่า แม่งเล่นเพลงไทยด้วย แล้วก็ชวนกันออกจากร้านไปที่ร้านอื่นแถวอนุสาวรีย์ที่เล่นเพลงผรั่งล้วน ....และมีอีกมากมายที่ได้ยินมาจากคนอื่น...ที่สถาปณาตนว่าเป็นผู้ที่เจริญแล้ว ด้วยว่าเป็นผู้มีคุณวุติ

วิธีเดินทางของแต่ละคนแตกต่างกันออกไป แต่จุดหมายเดียวกัน เดินอ้อม เดินตรง หรือแบบทางลัดก้าวกระโดด แต่สุดท้ายแล้วมันก็ถึงที่หมายเหมือนกัน เว้นแต่จะช้าหรือเร็วเท่านั้น และคำว่าถูกต้องนั่นคือต้องปฎิบัติตามจารีตนิยมเช่นนั้นเองหรือ ในการที่เราจะเดินไปให้ถึงปลายทางด้วยความตั้งใจมุ่งมั่น และทำในสิ่งที่ตนเองรัก...

--------พูดแทนในฐานะ คนรักดนตรีคนหนึ่งและไม่มีความรู้ทางด้านดนตรีเลย----

น้าตู่อย่าไปสนใจเลยครับ คนพวกนี้ยังมีอยู่ในสังคม ประเภทที่ไม่อยากเห็นคนอื่นได้ดีกว่าตนหรือขัดผลประโยชน์ตนเอง ก็ว่าไปต่างๆนานา เพี้ยนบ้างล่ะ มั่วบ้างล่ะ ก็คงต้องปล่อยเค้าเล่นไปคนเดียวล่ะครับดีที่สุด
แล้วเล่นเพลงไทยไม่ดียังไงก็งงครับ ผมก็ไม่ค่อยได้เล่นเยอะเพราะเล่นได้ไม่ดี อิอิ ยกตัวอย่างเพลงนี้เลย http://www.youtube.com/watch?v=DWK5_xHKX0Q ลูกค้าขอ เล่นกันจนเบื่อไปแล้ว มาฟังเวอร์ชั่นน้าตู่ เพราะขึ้นมาทันใด (ว่าแล้วขอ copy ไปเล่นบ้างนะครับ เล่นไม่ได้เท่านี้หรอกครับ เอาแค่กลิ่นๆ อิอิ) ยืนยันว่า ถ้ามั่วแล้วได้งี้ก็ยอมมั่วล่ะครับ Big Grin

(25-02-2010, 12:30)ยอดเยี่ยม69 Wrote: ส่วนผมในฐานะผู้ฟังอาจอธิบายต่างจากนักดนตรีแน่นอน คำว่า มั่ว ของผมคือการที่ผมไม่ชอบ
ในวิธีการที่เรียบเรียงหรือว่าเทคนิคในการนำเสนอเพลงนั้นๆ (อาจจะไม่ทุกเพลง)
และจะไม่สนใจว่านักดนตรีคนนั้นเก่งหรือไม่เก่ง เล่นถูกต้องตามทฤษฎีดนตรีหรือไม่
แต่จะสนใจภาพรวมของเพลงที่นำเสนอมากกว่า

จบปริญญาเอกทางกีตาร์หรือดนตรีก็ใช่ว่าจะเล่นดนตรีได้เพราะและถูกใจคนฟังได้เสมอไป
อย่าดูถูกผู้ฟังว่าไม่มีรสนิยม..ดนตรีหลากหลายแนวเกิดจากจินตนาการของผู้เล่นแล้วนำเสนอเพื่อตอบสนองผู้ฟัง
ผู้ฟังมีสิทธิ์เลือกที่จะฟังแบบไหนก็ได้ หากผู้ฟังไม่ชอบก็อาจบอกว่า น่าเบื่อหรือมั่ว
ถ้าชอบก็บอกว่า เจ๋งว่ะ
อืมม น่าจะจริงตามนั้นครับ

สำหรับน้าเวป....ผมว่าจะโทรไปอธิบายเหมือนกันเเหละครับพี่ ที่ต้องเชิญพี่ออกจากงาน

จริงๆผมดีใจมากที่มีพี่น้องที่นี่ไปได้เจอหน้ากันบ้าง พอดีโทรศัพท์มีปัญหา เลยไม่ได้โทรไปอธิบาย มันมีอะไรที่มากกว่าที่เข้าใจSad

ตอนมาผมก็ไม่ได้เป็นคนเชิญ เเต่เวลาบอกลาผมดันต้องกล่าวเอง ก็รู้สึกเสียใจครับ เเต่งานมันก็มักเป็นเเบบนี้ ระบบหรืออะไรก็ตามมันพาให้ต้องเป็นไป หากเลือกได้คงไม่อยากบอกลากัน

ผู้ใหญ่อายุมากกว่าผมเป็นรอบ คงไม่ถือสาอะไรกับผู้น้อยซนๆที่ต้องพึ่งพาระบบจิตบำบัดเช่นผมนะครับBig Grin

หากมีข้อความอะไรดูอุกอาจ ทำร้ายความรุ้สึกใดๆ ผมก็ได้กล่าวขออภัยอะไรไว้หมดเเล้ว จริงๆเเล้วผมปรารถนาดีต่ออนาคตในเชิงภาครวมมากกว่าที่จะไม่พัฒนาอะไรเลย

เป็นการเเสดงทัศนะในมุมของผู้หวังดี ถ้อยคำอาจจะรุนเเรง เเต่ก็หวังจะให้ได้ประโยชน์มากกว่าที่จะทำร้ายใดๆ

ที่ผ่านมาทั้งหมดหากรู้จักในทุกสิ่งที่ผมทำก็คงจะเข้าใจได้โดยไม่ยากว่าผมหวังดีกับสังคมเเละกระทำอย่างต่อเนื่องมาโดยตลอด

/ ก็ขออนุญาตยกข้อความต้นกระทู้ที่เคยเขียนมาให้อ่านกันอีกทีนะครับ

ดนตรีนั้นเวลาคนปรบมือ คนจะปรบมือให้กับตัวตนของเรา ผลงานที่แสดงออก หรืออะไรก็สุดแท้แต่จุดประสงค์ในการแสดงนั้นๆ รูปแบบแนวทางแต่ละคนต่างกัน

แต่บางทีคนปรบมือให้การจัดองค์ประกอบที่ใครๆก็เล่นอ่านมันทำมันซ้ำกันทั้งโลก ต่างกันบ้างตรงการตีความ ศักยภาพของผู้ที่ถ่ายทอดขณะนั้น

คิดเล่นๆคงเหมือนที่ถ่ายเอกสารก็อปสำเนา ต่างกันเนื้อหาที่ความคมชัด หมึกลางเลือนแค่ไหน ความไวความคล่องในการพิมพ์

จริงๆแล้วไม่ได้ดูถูกนักก็อปปี้พวกคัดสำเนานะครับ ถ้าทำให้ดีกว่าให้เกิดอะไรใหม่ขึ้นกับโลกบ้างก็คงดี

ไม่ทราบคนพวกนี้ทานข้าวกับอะไรถึงได้มีทัศนคติเช่นนี้ นี่ยังไม่พูดถึงการเล่นวิธีคิดเลยนะครับ

ที่ทั้งชีวิตก็เล่นอะไรกันไปแบบไม่คิดอะไรใหม่ ผมพอจะนึกถึงวิถีชีวิตคนจำพวกนี้ออกเลยว่าต้องอยู่กับความซ้ำซากน่าเบื่อ ไม่ว่าจะเดินเหิน ทานข้าว เสพกามมีชีวิตยังไง

โลกคงไม่มีอะไรพัฒนากันอีก ถ้าคนจำพวกนี้ครอบครองด้วยจำนวนที่เกลื่อนเมือง

แต่ผมไม่ได้สนับสนุนการเล่นมั่วปาหี่กายกรรม ไร้คุณภาพไร้ยางอายในการถ่ายทอดรสนิยม

คนพวกนี้เหมือนยิ่งเล่นยิ่งมาดูถูก หรือประจานตัวเองกันออกมาเรื่อยๆ ที่น่าขำกว่านั้นคือก็หลอกลวงแหกตาได้เฉพาะคนที่ไม่มีความรู้ความเข้าใจ รสนิยมวิสัยทัศน์ต่ำ เป็นผู้ด้อยโอกาส

อย่างว่าเรามันประเทศโลกที่สาม คนที่หลอกลวงพวกกันเอง ดูถูกกันเอง หากินบนความไม่รู้ของผู้อื่น คนแบบนี้ก็ยังลอยนวลหากินไปได้อย่างน่าขบขัน

การบันทึกการเขียนโน้ตเพื่อเกิดการสื่อสารทำซ้ำ ล้วนเกิดจากการวิเคราห์ต่างๆจากที่ผู้สร้างสรรค์ต่างๆทำเอาไว้แล้ว

เป็นการดีที่เรารู้จักความหมายการสื่อสารจากภาษาสากลนี้ แต่ไม่ใช่ทั้งหมดที่มันเป็น

ซึ่งครูอาจารย์ต่างๆก็เน้นบอกเน้นสอนให้ทำตามแต่สิ่งที่ตัวเองเคยได้รับมา

การเรียนการสอนดูจะมีแต่ความวิบัติ อัตคัดภูมิปัญญา ผู้ถ่ายทอดความรู้กลายเป็นถ่ายทอดความไม่รู้ไม่เข้าใจให้เป็นแบบอย่างถ่ายทอดกันออกไป

จะว่าไปแล้วมันคือความล้มเหลวของระบบการเรียนการสอนเลยด้วยซ้ำ

สิ่งเหล่านี้จะเกิดขึ้นตั้งแต่แรกอนุบาลจนแก่ตาย ดำเนิน และทำซ้ำกันไปเป็นห่วงโซ่ที่น่าเป็นห่วงมาก

การสอนให้คิด ให้พัฒนาสิ่งใหม่ๆถูกปิดกั้นตั้งแต่การวางรากฐานระบบการศึกษาสมัยเริ่มวางระบบโดยต่างชาติ

การกลัวความสร้างสรรค์การแตกแถวควบคุมไม่ได้ ยากแก่การปกครอง เป็นสิ่งน่ากลัวสำหรับผู้ที่ต้องการครอบงำความคิด

การท่องจำ รู้แค่เขาบอกเป็นสิ่งที่ฝังรากลึก ซึ่งยากต่อการพัฒนาสร้างสร้างสิ่งใหม่

บทความที่เขียนไม่ตั้งใจโจมตีต่อว่าใคร เพียงแต่อยากให้ลองหันมาคิดในมุมสร้างสรรค์จากการเรียนรู้อย่างถูกต้องมากขึ้นเท่านั้น

จรรยาบรรณ การเป็นสื่อสารมวลชนโดยที่เราอาจจะไม่เท่าทันกับสิ่งที่เป็นๆเรื่องที่ผมกำลังสนใจเเละกำลังศึกษาอยู่ กำลังจะเรียบเรียงเขียนขึ้นมาให้เข้าใจประยุกต์ใช้กับการเป็นนักดนตรี

ผมต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจเข้ามาตอบ พูดคุยเเลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ

ดีใจมากที่มีได้เห็นความคิดเห็น ความเป็นไปในทุกด้าน ทุกสิ่งทุกอย่างต่างสะท้อนจากสิ่งจริงที่เป็นไปในบุคคล เเละสังคม

เเข็งเเรง สุขภาพดีกันถ้วนหน้านะครับ

........................

ส่วนการมั่ว การนอกกรอบหากเข้าใจกรอบก็สื่อสารกันในทางทีเป็นไปกันครับ^^

อนาคตประเทศชาติอยู่ในมือของทุกคน

ป.ล มีของฝากเล็กน้อยครับ^^

เอาตัวอย่างการประมวลผลในทางเลือกเชิงคีตปฏิภาณมานำเสนอครับ

เชิญสำหรับทุกคำถาม ทุกความเห็นครับ

update

เเถมอีกอันสดๆเพิ่งทำมาครับ เกี่ยวกับเหตุการณ์12.12/12 -ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่เเวะเข้ามาเเสดงความคิดเห็นนะครับ^^

กำลังไปทำงานกับคนที่เล่นคุ่ผมในวีดีโอนี่เเหละครับ

เเล้วจะหาเวลามาพุดคุยกันต่อ

เเข็งเเรงสุขภาพดีถ้วนหน้านะครับ^^

(This post was last modified: 12-03-2010, 19:17 by hattaya111.)
12-03-2010, 01:02
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: Summertime... by Hattaya & Friend..@The Fabric/Concert
ส่วนตัวผมเอง ดีใจนะที่มียอดฝีมือกีตาร์หลากหลายสไตล์ที่เป็นศิลปินประจำบ้านสีฟ้าหลังนี้
ซึ่งคงไม่จำเป็นต้องเอ่ยนามว่าใครบ้าง เราท่านย่อมรู้อยู่ในใจ ไม่มีใครเก่งกว่าใคร แต่ได้ใจกันไปคนละแบบ
สมาชิกใหม่ที่ยังไม่เคยชมความสามารถชัดๆจะๆสดๆ โปรดติดตามผลงานของศิลปินเหล่านั้นได้ในโอกาสที่อำนวย...
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
12-03-2010, 01:14
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
(12-03-2010, 01:02)hattaya111 Wrote: สำหรับน้าเวป....ผมว่าจะโทรไปอธิบายเหมือนกันเเหละครับพี่ ที่ต้องเชิญพี่ออกจากงาน
จริงๆผมดีใจมากที่มีพี่น้องที่นี่ไปได้เจอหน้ากันบ้าง พอดีโทรศัพท์มีปัญหา เลยไม่ได้โทรไปอธิบาย มันมีอะไรที่มากกว่าที่เข้าใจ
ไม่ได้ติดใจหรือโกรธเคืองกับเรื่องนี้ครับ
(ทางเจ้าของร้านคงไม่ชอบแนวที่ผมเล่นน่ะครับ เพราะเดี๋ยวนี้ตามเพลงไทยตลาดทั่วไปไม่ค่อยทัน ไม่เหมือนสมัยก่อนที่เล่นกับนักร้อง ญ.)
ผมว่าจะออกอยู่แล้วเพราะรอบมันชนกับงานอีกที่นึงครับแต่ไม่ได้บอกน้า hattaya เพราะผมรับงานจากน้องปุ๊ก+ออฟก็ต้องบอกทางเค้าหรือคุณเบิร์ด งานตรงนี้ผมก็มาแทนช่วยน้องปุ๊กเท่านั้นแหละครับจนกว่าเค้าจะหาคนได้ ซึ่งผมว่าจะบอกเค้าว่าเล่นได้แค่ถึงสิ้นเดือนที่แล้ว แต่พอดีได้ออกก่อนก็เลยโอเค

แต่ว่างงเล็กน้อยว่าทำไมถึงเอ่ยเรื่องนี้ขึ้นมาครับ
(This post was last modified: 12-03-2010, 12:36 by Webmaster.)
12-03-2010, 02:16
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0

"แค่ความรู้อย่างเดียว ยังไม่พอ......."

ล่าสุดจาก ม.กรุงเทพ ครับ - ขอโทษที่โพสต์ซ้ำนะครับ ภูมิใจน่ะ Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
12-03-2010, 02:28
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ผมได้อ่านกระทู้นี้มาซักพักแล้วครับ..
เลยมีเรื่องอยากเล่าให้ฟังครับ.. ซึ่งไม่เกี่ยวกับใครในกระทู้นี้เลยนะครับ..

ในชีวิตผมตั้งแต่เล่นดนตรีเป็นอาชีพมา..
ผมมีเพื่อน-สังคมนักดนตรีในหลายๆรูปแบบ..
มีหลายๆครั้งครับที่มีหลายๆคนบ่นด่า ต่อต้าน สิ่งที่ผมทำหรือกำลังทำ ทั้งด้วยทางวาจาและการกระทำ..

ผมยอมรับครับว่าการเล่นกีต้าร์ของผมมันอาจจะไม่ถูกต้อง ไม่น่าฟัง(ในบางเวลา) และไม่ถูกจริต-ถูกใจใครบางคนในแวดวงนักดนตรีกลางคืน

และกลับกันครับ.. การเล่นกีต้าร์ของใครบางคน ก็อาจจะไม่ถูกใจผมเช่นกัน..

ทำไมผมถึงยังคบกับคนเหล่านี้ได้น่ะเหรอครับ..

เพราะผม ?ให้เกียรติ ? ทุกคนที่เป็นนักดนตรีและสายอาชีพเดียวกัน เพราะสังคมพวกเรามันแคบมากครับ

สิ่งนึงที่ผมคิดได้ตลอดมาก็คือ รักกันไว้..

เชื่อมั้ยครับ..
ในบางครั้งก็มีบางคนโทรมาหา แนะนำ ติชม หลอกด่า(อันนี้ผมรู้นะครับ) คาดคั้นหาคำตอบจากสิ่งที่ผมทำ หรือชื่นชม(ถึงจะน้อยครั้งแต่ผมก็ขอบคุณครับ) ..

ในหลายๆครั้งผมอดสงสารคนประเภทที่ ยกตัวว่าเป็นผู้ที่มีความรู้ความสารมารถ
วิเคราะห์วิจารณ์ในบุคคลต่างๆ หรือผลงานของบุคคลนั้นๆ

สิ่งหนึ่งที่ผมมองเห็นจากคนประเภทนี้คือ..
มักจะมีความสุขกับดนตรีได้ยากเพราะเงื่อนไขมากมาย..
ทั้งๆที่บางเงื่อนไขนั้นตนเองก็ไม่สามารถทำได้เลยแม้แต่น้อย ..

และถ้ามีใครที่กำลังทำหรือพยายามทำพฤติกรรมแบบนี้กับคนใกล้ตัว

ผมก็ขอให้หยุดเถอะครับ

มันไม่มีประโยชน์กับใครเลย
ทั้งยังกลับมาทำร้ายจิตใจและตัวคุณคนๆนั้นที่อยากจะหาคำตอบจากมันด้วยครับ..

ติ เพื่อ ก่อ กับ ยอ เพื่อ ทำลาย

ดูจะเป็นเรื่องซ้ำซากที่ผมเจออยู่ในสังคมนักดนตรี..

แต่..

การติชม บ่น ด่า นินทา เพียงเพราะอยากให้พัฒนา
แม้เป็นความจริงใจ..

หากไม่ถูกเวลาก็อาจจะทำให้ใครบางคนมีทัศนคติที่เปลี่ยนจากบวก อาจ กลายเป็นลบ จาก ชอบ อาจกลายเป็นเกลียด ก็ได้..

ในทางกลับกัน

การชื่นชม แม้บางครั้งมันไม่ได้ออกมาจากใจ..

แต่สิ่งเล็กน้อยเหล่านั้นอาจเป็นพลังให้ใครอีกหลายๆคนก้าวเดินต่อไปได้ครับ..

การเสพย์ดนตรีมันเหมือกับการกินอาหารน่ะครับ..
เรารู้ว่านี่ ข้าวมันไก่ อันนี้ พิซซ่า อันนี้ ส้มตำ
ไม่มีใครที่จะกินมันเข้าไปได้หมดทุกอย่างหรอกครับ..

ทุกคนก็มักจะเลือกกินในสิ่งที่ตนชอบ.. แล้วก็จะบอกคนอื่นๆว่า ?อร่อยที่สุด?

โดยที่ลืมคิดไปว่า บางคนเค้าก็ไม่ได้ชอบกินในสิ่งที่คุณบอกเลย..

เช่นกัน
เรารู้ว่าอาหารในแต่ละอย่างมีประโยชน์ และต้องกินในปริมาณที่พอเหมาะ..
แต่คำว่าพอเหมาะ กับทุกคนคงต่างกันในเรื่องของปริมาณ..

ลองคิดดูนะครับ.. ถ้ามีคนมาบอกว่าต้องกินข้าว วัน 2000 เม็ดข้าว คือปริมาณที่พอเหมาะ..
แต่ละมื้อของคุณทุกคนจะมีมีความสุขกับการกินมั้ยครับ..
กลับกลายเป็นว่าก่อนกินต้องมานั่งนับเม็ดข้าวกันทุกมื้อทุกวี่วัน.. เพื่อ..????

ใครจะกินอะไรในปริมาณไหนก็ตามใจที่เค้าจะอิ่มดีกว่าครับ..
บางคนชอบกินของมันๆเลี่ยน ทั้งๆที่ก้รู้ว่ามันอาจจะทำให้ไขมันอุดตันในเส้นเลือด..
แต่เค้าก็ยังกิน..
เพราะสิ่งที่เค้าได้มันไม่ใช่แค่ท้อง "อิ่ม"..
แต่มากกว่านั้นมันคือ ?ความสุข? ในการกิน หรือเสพย์สิ่งต่างๆต่างหากครับ..

นั่นล่ะครับ.. ใครจะกินอะไรก้เรื่องของเค้าเถอะครับ..
ถ้าเค้าเห็นว่าสิ่งที่เรากำลังกินมันน่าอร่อย.. เดี๋ยวเค้าก็มาขอชิมเองแหล่ะครับ..

ก่อนที่ผมจะออกไปทำงานเล่น-แสดงดนตรี

สิ่งนึงที่ผมทำมาตลอดเวลาจะออกจากบ้านก็คือ ?ส่องกระจก?

ผมทำแบบนั้นทุกครั้งเพื่อเป็นการ ?สำรวจตนเอง? ก่อนที่จะออกไปแสดงดนตรีต่างๆ

ว่าเรา ?เหมาะสม? ที่จะแสดงดนตรีในที่นั้นๆกับผู้ฟังในสถานที่นั้นๆหรือไม่

เพราะ ?ดนตรี? มันเป็นเครื่องมือในการกล่อมเกลา

และเป็นสิ่งที่ต้องอยู่คู่กับ ?สังคม? อีกทั้งสังคมเองก็ยัง ?หลายรูปแบบ?

เพราะฉะนั้นเวลาผมเจอกระจกหรือวัตถุที่สะท้อนเงาของเราได้.. ผมจะหยุดและส่องมันทุกครั้งครับ..

สุดท้ายนี้..
ผมแค่อยากจะบอกกับหลายๆคน

ทั้งผู้เล่น ผู้ฟัง-เสพย์ รวมทั้งคนที่กำลังจะเริ่มต้นเล่นดนตรี..

ว่า..

"จงใช้ชีวิตอยู่กับดนตรี อย่างมีความสุขเถอะครับ.. ทำอะไรแล้วเป็นสุขก็ทำต่อไป ดี-ไม่ดี ถูกต้องหรือไม่ันั้น..

ไม่ต้องไปสนใจอะไรมันมากหรอกครับ.. ถ้าเราทำแล้วมีความสุข..

ขอแค่ทุกสิ่งที่ทำต้องไม่ไปกระทบใคร หรือทำให้ใครเดือดร้อนก็เพียงพอแล้วครับ.. "

ทั้งหมดที่กล่าวมา..
ด้วยรักและเคารพศิลปินทุกแขนงบนโลกใบนี้ครับ..
"กฤษณ์"
(This post was last modified: 13-03-2010, 04:27 by Grid...)
12-03-2010, 18:37
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
Smile..Wink..Big Grin...Tongue.......Sad
12-03-2010, 20:59
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
(12-03-2010, 18:37)Grid.. Wrote: ในบางครั้งก็มีบางคนโทรมาหา แนะนำ ติชม หลอกด่า(อันนี้ผมรู้นะครับ)

เดี๋ยวนี้เก่งแล้วนะเนี่ย ขนาดว่าเค้าหลอก ยังรู้เลย Tongue
ปรบมือค้างให้ 10 นาที ฮ่าๆๆ
12-03-2010, 21:49
เดอะตู่ Offline
Senior member

Likes Given: 0
(12-03-2010, 01:02)hattaya111 Wrote: ผู้ใหญ่อายุมากกว่าผมเป็นรอบ คงไม่ถือสาอะไรกับผู้น้อยซนๆที่ต้องพึ่งพาระบบจิตบำบัดเช่นผมนะครับ

ไม่มีอะไรหรอก ไม่ถือสา แต่รู้สึกไม่ชอบครับกับคำพูด และตัวหนังสือ ที่พยายามสื่อสารออกมาให้ผู้อื่นรับรู้ครับ ผมเป็นคนตรงและคนจริงใจ ผมกับหนึ่งก็รู้จักกันมานานและนานมาก ผมชื่นชอบหนึ่งทางด้านความคิดและการสร้างสรรค์ของหนึ่ง แต่การที่เรารู้จักกันและนั่นไม่ได้แปลว่า สิ่งที่หนึ่งพูดหรือคิดมานั้นมันจะถูกไปเสียทุกอย่าง ใช่ผม ร้อนตัว และร้อนตัวแทนคนอื่น ใครจะคิดยังไงก็ช่าง ผมเป็นของผมแบบนี้เหมือนกับที่หนึ่งเป็นอยู่เช่นกัน เพราะคำว่า "เจตนา "หรือ "ถ้าเราเป็นเค้า เราจะรู้สึกอย่างไร!!"

(12-03-2010, 01:02)hattaya111 Wrote: ส่วนการมั่ว การนอกกรอบหากเข้าใจกรอบก็สื่อสารกันในทางทีเป็นไปกันครับ^^

อนาคตประเทศชาติอยู่ในมือของทุกคน

บอกตรงๆครับผมเหนื่อยใจทุกครั้งที่ผมได้อ่านกะทู้นี้ผมจะไม่ขอออกความเห็นใดๆอีกครับ เพราะ อนาคตของชาติอยู่ในมือคุณครับ ไม่ใช่ผม [/size]
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

15-03-2010, 00:51
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ระหว่างอ่านกระทู้นี้โดยบังเอิญ เพราะไม่ได้เข้ามานานมากแล้ว ก็เริ่มคิดว่า เฮ้ยยย ตัวเราเองเล่น copy เล่นไม่สร้างสรร หรือไม่ค้ำยันประเทศชาติขนาดนั้นอย่างที่เค้าว่าเลยหรือเปล่าวะเนี่ย แล้วเราจะทำไงดีกับตัวเอง ไปลงเรียนตอนนี้ทันมั้ย แพงป่าววะ แล้วใครจะเลี้ยงเมีย ดูลูก ส่งบ้าน ส่งรถ ส่งพ่อแม่ ฯลฯ

คิดไปเรื่อยย..ย.... ฟุ้งซ่าน แล้วเรา เดี๋ยวบ้า ระหว่างนั้น ก็ได้ยินเสียงเพลง ดีอย่างไร ของ ที Jetset'er ลอยมาจากข้างบ้าน...

เออ โคตรเพราะเลยว่ะ เราชอบ ลูกค้าต้องชอบบ้างล่ะวะ แกะเลย ป่าบบ ปู๊บบบบ ปับบ ๆ ปริ๊นท์เข้าแฟ้มเรียบร้อย วันนี้ เย็นนี้ เราจะร้องเพลงนี้ ให้ลูกค้าฟัง เค้าจะต้องชอบแน่ ๆ อิ ๆ Smile

ผมชอบชีวิตผม ถึงแม้จะเสี่ยง ๆ ไปบ้าง แต่ประคองมันมาได้ขนาดนี้ก็ OK แล้วครับ ผมพอใจกับมัน...

ส่วนเรื่องงานที่ผมทำ หลายคนบอกว่าดีนะ เล่นง่าย ร้องดัง ฮาดี เอาตังค์ไป

ผมไม่คิดมากว่าดนตรีต้องเป็นแบบไหน ถูกผิดอย่างไร แต่เชื่อมั้ยว่า ผมใช้มันอย่างเดียวเลยสำหรับการประทัง 5 - 6 ชีวิตรอบข้างผมให้มีความสุขกับโลกใบนี้ได้ต่อไป

พอใจแล้ว... แค่นี้...

สำหรับความเห็นที่ผมแสดงออกไป เพื่อแลกกับโฆษณาหางานแฝงตามนี้ครับ อิ ๆ

จันทร์ , พุธ 20.30 - 22.00 น. ยังว่างอยู่นะครับ ใครจ้างไปหมดครับ เหอ ๆ ๆ Tongue
17-03-2010, 15:54

Forum Jump: