Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แค่เพื่อนกันได้ไหม...คำพูดง่ายๆ ที่คนฟังแทบหัวใจสลายเมื่อได้ยิน
Author Message
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
RE: แค่เพื่อนกันได้ไหม...คำพูดง่ายๆ ที่คนฟังแทบหัวใจสลายเมื่อได้ยิน
Rolleyes ย้อนกลับไปซักเกือบๆ 20 ปี ตอนสมัยเรียนอยู่ กทม. ผมเคยโดนคำนี้ โอ้พระเจ้าจอร์จ มันจุกมาก กินอะไรไม่ลงเลย แต่ผมว่ามันเป็นประสบการณ์ ที่มีโอกาสได้เจอกันเกือบทุกคน Tongue
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
(This post was last modified: 19-11-2009, 15:28 by custom.)
19-11-2009, 15:19
Find Like Post Reply
sukanyastory Offline

Likes Given: 0
RE: แค่เพื่อนกันได้ไหม...คำพูดง่ายๆ ที่คนฟังแทบหัวใจสลายเมื่อได้ยิน
(19-11-2009, 14:54)SARUN Wrote: [quote='sukanyastory' pid='102334' dateline='1258599062']
ผลวิจัยพบว่า
80% เหตุการณ์จะคลี่คลายในทางที่ดีขึ้น แถมคุณทั้งคู่ จะได้เรียนรู้ซึ่งกันและกันเพิ่มขึ้นอีก
แต่อีก 15 % การเจรจาล้มเหลว ต้องทำใจ เพราะ ?คุณมันเลวเอง!!!?Tongue

อีก 5 % นั่นเหรอ?. ล้มเหลว เพราะ ?ดวงซวย!!!?

อ่านแล้วทำให้นึกถึงโฆษณาเครื่องสำอางค์ค่ะ Tongue
(19-11-2009, 15:19)custom Wrote: Rolleyes ย้อนกลับไปซักเกือบๆ 20 ปี ตอนสมัยเรียนอยู่ กทม. ผมเคยโดนคำนี้ โอ้พระเจ้าจอร์จ มันจุกมาก กินอะไรไม่ลงเลย แต่ผมว่ามันเป็นประสบการณ์ ที่มีโอกาสได้เจอกันเกือบทุกคน Tongue

เคยพูดคำๆ นี้ออกไป แล้วทำให้คนฟังจุกไปแล้วเหมือนกันค่ะ...รู้สึกผิดอย่างมาก...
แต่บางครั้งการเป็นเพื่อน ก็อาจจะดีกว่าไม่ได้เป็นอะไรเลย....อย่างน้อยก็ยังอยู่ในโลกใบเดียวกัน ที่สามารถรับรู้ความเป็นไปของกันและกัน...ถ้าคำว่า"เพื่อน" ที่ว่า มันหมายความอย่างนั้นจริงๆ ไม่ใช่แค่ต้องการสร้างภาพเพื่อออกไปจากชีวิตของคนๆ นึง...โดยไม่เหลือเยื่อใยอะไรเลย

ความเห็นส่วนตัว - เพื่อน...เป็นมิตรภาพที่ไม่มีวันเสื่อมสลายตามกาลเวลา เป็นความผูกพันที่ไม่มีเงื่อนไขใดๆ แอบแฝงค่ะ
(This post was last modified: 19-11-2009, 17:08 by sukanyastory.)
19-11-2009, 16:52
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

..แค่เพื่อนกันได้ไหม..

ความรักของหนุ่มสาว เป็นความสดชื่นของชีวิต
ความสุขสมหวัง ความผิดหวัง ดูจะเป็นเรื่องสำคัญมากในช่วงเวลานั้น

เมื่อเรารักใครคนนึง.. แต่เขากลับมีเพียงคำตอบให้เราว่า.. แค่เพื่อนกันได้ไหม..
ดูเหมือนมันทำร้ายจิตใจเรามาก..

คำพูดนี้ฝังอยู่ในใจใครหลายคน..

วัยวันล่วงเลยผ่าน..

ล่วงเลยจนเข้าสู่วันแห่งการมีครอบครัว
ความรักที่บ่มเพาะ จนกลายเป็นความเข้าใจ
ชีวิตมิใช่มีเพียงความรัก.. ความรักเป็นเพียงประตูเริ่มต้น..

ความเข้าใจต่างหาก.. คือ ปัจจุบันของชีวิต

คำพูดที่เคยได้รับฟัง.. กลับขึ้นมาอยู่ในห้วงคำนึงในบางครั้ง
ในบางช่วงเวลา บางความรู้สึก..

ยามเมื่อต้องพาครอบครัวออกไปในสถานที่ต่าง ๆ
อยากให้ภรรยาได้อยู่ใกล้ชิดลูกบ้าง
อยากให้เธอเดินจูงมือลูก
เราเดินดูห่าง ๆ
ดูมีความสุขดีจัง..

เมื่อเธอและลูกไม่ได้เดินอยู่ใกล้เรา..
รอยยิ้มน้อย ๆปรากฏอยู่ตรงมุมริมฝีปาก

ถ้าเราบอกว่า.. แค่เพื่อนกันได้ไหม(นะ).. น่่าจะดี.. ถ้าพบเจอรุ่นน้องน่ารัำก ๆที่เคยรู้จัก
เดินห่างกันอย่างนี้.. เธอคงไม่ได้ยินหรอก..

ถ้าเราจะบอกน้อง ๆว่าเรายังโสด..
และสองแม่ลูกนั้น..
ก็แค่เพื่อนกัน..

แค่เพื่อนกันได้ไหม(นะ)..

อิอิ..

.....................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
19-11-2009, 17:15

(19-11-2009, 17:15)โฟล์คน้อย Wrote: ..แค่เพื่อนกันได้ไหม..

ความรักของหนุ่มสาว เป็นความสดชื่นของชีวิต
ความสุขสมหวัง ความผิดหวัง ดูจะเป็นเรื่องสำคัญมากในช่วงเวลานั้น

เมื่อเรารักใครคนนึง.. แต่เขากลับมีเพียงคำตอบให้เราว่า.. แค่เพื่อนกันได้ไหม..
ดูเหมือนมันทำร้ายจิตใจเรามาก..

คำพูดนี้ฝังอยู่ในใจใครหลายคน..

วัยวันล่วงเลยผ่าน..

ล่วงเลยจนเข้าสู่วันแห่งการมีครอบครัว
ความรักที่บ่มเพาะ จนกลายเป็นความเข้าใจ
ชีวิตมิใช่มีเพียงความรัก.. ความรักเป็นเพียงประตูเริ่มต้น..

ความเข้าใจต่างหาก.. คือ ปัจจุบันของชีวิต

คำพูดที่เคยได้รับฟัง.. กลับขึ้นมาอยู่ในห้วงคำนึงในบางครั้ง
ในบางช่วงเวลา บางความรู้สึก..

ยามเมื่อต้องพาครอบครัวออกไปในสถานที่ต่าง ๆ
อยากให้ภรรยาได้อยู่ใกล้ชิดลูกบ้าง
อยากให้เธอเดินจูงมือลูก
เราเดินดูห่าง ๆ
ดูมีความสุขดีจัง..

เมื่อเธอและลูกไม่ได้เดินอยู่ใกล้เรา..
รอยยิ้มน้อย ๆปรากฏอยู่ตรงมุมริมฝีปาก

ถ้าเราบอกว่า.. แค่เพื่อนกันได้ไหม(นะ).. น่่าจะดี.. ถ้าพบเจอรุ่นน้องน่ารัำก ๆที่เคยรู้จัก
เดินห่างกันอย่างนี้.. เธอคงไม่ได้ยินหรอก..

ถ้าเราจะบอกน้อง ๆว่าเรายังโสด..
และสองแม่ลูกนั้น..
ก็แค่เพื่อนกัน..

แค่เพื่อนกันได้ไหม(นะ)..

อิอิ..

.....................................

อืม...
.
.
.
ตื่นๆๆๆ ค่ะ...ลูกสาวตัวน้อยวิ่งมาปลุกคุณพ่อ ที่กำลังนอนหลับฝันหวาน นอนยิ้ม น้ำลายไหล...พร้อมกับร้องเรียกคุณพ่อ...

"พ่อขา มาเล่นเป็นเพื่อนหนูหน่อยได้ไหม"
" ให้พ่อเป็นสัตว์ประหลาด แล้วหนูจะเป็น Super Girl!!"

หุหุ...คราวนี้ได้เป็นเพื่อน สมใจเลยค่ะ
19-11-2009, 17:37
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

โห..

เห็นภาพลูกสาวเลยครับ
นั่นล่ะครับภาพชีวิตของผม

แม่นยังกะตาเห็นสิ.. พับผ่า..

น้าซ่าส์...................................ช่วยผมด้วย
โฟล์คน้อย.. โดนแกล้งแล้ว.. ฮือ ฮือ..

......................Tongue

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
19-11-2009, 17:42
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(19-11-2009, 17:42)โฟล์คน้อย Wrote: น้าซ่าส์...................................ช่วยผมด้วย
โฟล์คน้อย.. โดนแกล้งแล้ว.. ฮือ ฮือ..

ผ่านการทดสอบบบ
ส่งเทียบเชิญ
เข้าสำนักเสี้ยม..!! ด่วน....

ท่าจะให้เหมาะสม
ก็จัดพิธีส่งมอบตำแหน่งประมุขสำนักเสี้ยม..!!
ให้กับ แม่นาง.. ขงเบ้งหญิง..ซะเถอะ

เพราะ แค่เพียง ไม่กี่กระบวน ท่านก็ถูกนาง "ฝาน" หัวใจเสียแล้วย่อยยับ
พ่ายแพ้ไม่เป็นกระบวนท่า

ท่านเองก็ชรามากแล้ว ถนอมตัวด้วย

ส่งแขกกก!!!!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
19-11-2009, 18:01

(19-11-2009, 18:01)SARUN Wrote:
(19-11-2009, 17:42)โฟล์คน้อย Wrote: น้าซ่าส์...................................ช่วยผมด้วย

ก็จัดพิธีส่งมอบตำแหน่งประมุขสำนักเสี้ยม..!!
ให้กับ แม่นาง.. ขงเบ้งหญิง..ซะเถอะ

มิบังอาจค่ะ...

วิทยายุทธยังไม่แก่กล้าขนาดนั้น...
19-11-2009, 21:49
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(19-11-2009, 02:44)Webmaster Wrote: -ชอบฟังเพลงนี้ครับ แต่ไม่อยากได้ยินประโยคนี้จากเธอคนนั้น....
-น้า nap ครับ James แกเล่นเพลงใคร ก็เป็น James taylor ไปหมดเลย Big Grin

เห็นด้วยครับ James ร้องเล่นเพลงไหนมันเหมือนกับมีเอกลักษณ์เฉพาะ ทั้งท่วงทำนองการร้องและจังหวะนิ้วที่พรมลงบนสายและเฟรต ... That's really James Taylor Cool
25-11-2009, 07:31
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

นี่ขนาดมือสมัครเล่นนะคะ ร้องดี น้ำเสียงหนักแน่น ฟังดูยังกะมืออาชีพจริง ๆนะคะ ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
26-11-2009, 17:20
Website Find Like Post Reply

(26-11-2009, 17:20)dejemerry Wrote: นี่ขนาดมือสมัครเล่นนะคะ ร้องดี น้ำเสียงหนักแน่น ฟังดูยังกะมืออาชีพจริง ๆนะคะ ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ป้าแดงขา...ตอนนี้หนูตัวลอยไปติดที่เพดานแล้วค่ะ...ช่วยหาใครมาเอาลงไปทีBig Grin
26-11-2009, 17:29

Forum Jump: