Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 2 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย
Author Message
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย
Sad เมื่อวานเจ้าลูกชายตัวแสบ ทำ gibson les paul ตกจากขาตั้ง ทำให้คอบริเวณด้านหลัง nut มีรอยร้าว อยากรบกวนน้าๆ ว่าควรจะซ่อมหรือไม่ เพราะผมลองเล่นแล้วยังเป็นปกติดีทุกอย่าง หากไม่ซ่อมจะมีผลเสียในอนาคตหรือไม่ เพราะผมคิดไว้ว่าอนาคตก็จะยก gibson ตัวนี้ให้ลูกชาย จะได้บอกเขาว่า รอยร้าวที่คอเป็นฝีมือของเขาเอง Sad

Attached Files Image(s)

....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
05-10-2009, 10:13
Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย
Doesn't look good to my untrained eyes Sad

You'd better take it to and consult with your guitar techs ASAP!
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
05-10-2009, 10:37
Website Find Like Post Reply
Microtone Offline
Member

Likes Given: 0
RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย
หย่อนสาย... แล้วต้องเอาไปซ่อมด่วน

กีตาร์ Gibson โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Gibson Firebird คอหักง่าย นั่นเป็นเหตุผลอันที่สำคัญที่สุดที่ว่า ทำไมผมรัก Les Paul แต่ชอบเล่น Fender.
[Image: ngsarah03.jpg]
(This post was last modified: 05-10-2009, 18:22 by Microtone.)
05-10-2009, 11:21
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
ลูกชายคนนี้ฉลาดล้ำลึกมาก แกล้งทำกีตาร์ของพ่อหล่นเพื่อวางแผนจะยึดไว้เล่นเองในภายภาคหน้า Cool
เพราะถ้ามันยังอยู่ในสภาพดี ก็มีสิทธิ์ที่จะถูกขายก่อนที่เค้าจะได้ครอบครองเมื่ออายุ 21 ปีบริบูรณ์ (ตามพินัยกรรมเขียนไว้)

รีบส่งซ่อมเลยครับ ผมว่ามันจะมีแผนสองและสามตามมาอีก Big Grin
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
05-10-2009, 11:39
k9918 Offline
Member

Likes Given: 0
น้าว่า ซ่อมดีกว่านะ เสียดายแทนครับ
06-10-2009, 15:47
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ผมอาจจะเป็นอีกคนที่ทำคอมันหักซ้ำบ่อยมาก ที่พอจำได้ไม่ต่ำกว่า3ครั้งเเล้ว

นี่คือธรรมชาติของมันที่จะเป็นครับ รอยเเค่นี้อย่าคิดมากเลยครับ

ตอนมันเผยอกว่านี้ ผมยังเอาคอถูขาไมค์ วางกับพื้นใช้เท้าเล่นเลย( ต้องรู้วิธีวางกับเวทีนะครับ ตอนนั้นไม่รู้ค่ามันครับ นานเเล้วสมัยวัยรุ่นมากๆ)

สรุป...

ขอพี่ชายจงสบายใจได้ครับ ขำๆ เเจ่มใส..

จิบกาเเฟ อีกมือ เบิ๊ดกลาบลูกเบาๆคลอจังหวะเพลงไป ...อมยิ้มไป...อมยิ้มไป...อมยิ้มไป

ท่องในใจดังๆ จนลูกได้ยิน......จำไว้อย่าเป็นพ่อคนบ้างนะเอ็ง....555555^^
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

07-10-2009, 00:48
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Les paul คอร้าว คอหักนี่เป็นเรื่องปกติครับโดยเฉพาะถ้าเอาไปเล่นเป็นอาชีพยิ่งมีโอกาสสูง แม้แต่วลาวางกีต้าร์ในแนวราบก็ควรวางคว่ำหน้าลงเพราะถ้าวางหงายแล้วบังเอิญใครเอามือไปท้าวที่คอมันก็หักแล้ว

ถ้าตอนนี้ยังเล่นใด้จะยังไม่ซ่อมก็ใด้ครับแต่ซักวันนึงก็ต้องซ่อมอยู่ดี ที่ผมบอกว่ายังไม่ต้องซ่อมก็เพราะเวลาถึงมือช่างเขาก็ต้องจับมันหักคอเพื่อติดกาวอยู่ดี รอยที่เห็นไม่ใช่ surface crack แน่นอนครับ

เรื่องซ่อมคอ Gibson นั้นช่างที่ไหนก็ซ่อมใด้ครับเพราะผมเห็นเขาโฆษณากันให้เกลื่อนในกีต้าร์ไทย ถ้าเป็นคอสีเข้มซ่อมแล้วไม่เห็นรอยด้วยซ้ำแต่ผมไม่ทราบว่าที่เชียงไหม่มีช่างที่คุณไว้ใจหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็คงต้องส่งมากรุงเทพฯครับ

เรื่องซ่อมคอผมไม่กลัวแต่ผมกลังเรื่องที่เอากีต้าร์ไปทิ้งไว้กับช่างเป็นเดือนแล้วโดนเปลี่ยนอุปกรณ์มากกว่าครับ
07-10-2009, 10:21
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
(07-10-2009, 10:21)pood Wrote: เรื่องซ่อมคอผมไม่กลัวแต่ผมกลังเรื่องที่เอากีต้าร์ไปทิ้งไว้กับช่างเป็นเดือนแล้วโดนเปลี่ยนอุปกรณ์มากกว่าครับ
กาลครั้งหนึ่ง นานมาแล้ว มีรุ่นพี่อยู่ท่านหนึ่ง เอา Fender ไปรีเฟรต ที่ร้านชื่อดังร้านหนึ่ง เอากลับมาเล่นแล้วเสียงบางลงกว่าเดิม จี่หนักจนเล่นเสียงแตกไม่ได้
พอดีเขามีกีตาร์หลายตัวเลยไม่สนใจ พอตอนจะขาย คนซื้อขอเปิดเครื่องในดู
กลายเป็น Facter หมดเลย ฮาไม่ออกเลยครับ
07-10-2009, 12:31
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
ซ่อมดีกว่าครับ เพื่อความสบายใจด้วยครับ ผมว่าพอหยิบกีตาร์ตัวนี้มาเล่นโดยยังไม่ซ่อมเมื่อมองไปเห็นรอยน้าคงไม่ค่อยอุ่นใจSmile
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
07-10-2009, 13:23
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
Smile ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ ผมได้เอาไปให้ช่างที่ อ.หาดใหญ่ ดูแล้วครับ ช่างบอกว่ายังไม่จำเป็นต้องทำก็ได้ เพราะถ้าจะทำต้องแยกรอยแตกให้มากกว่านี้เพื่อทากาว ฟังแล้วทำใจไม่ได้ เลยขอเล่นไปอย่างนี้ก่อน ในอนาคตหากอาการหนักขึ้นแล้วค่อยทำ แต่ถ้าเป็นอย่างนี้ไปจนลูกโต ก็ค่อยยกให้เขาไปจัดการต่อเองครับ ตอนนี้กีตาร์ทุกตัวเก็บใส่กล่องหมดเลย ตอนแรกคิดว่าไว้ให้เดินก่อนแล้วค่อยเก็บ ตอนนี้คลานอย่างเดียวก็เริ่มทำลายข้าวของแล้ว Wink
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
07-10-2009, 13:43

Forum Jump: