NimitGuitar webboard
แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย (/showthread.php?tid=5100)

แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - custom - 05-10-2009

Sad เมื่อวานเจ้าลูกชายตัวแสบ ทำ gibson les paul ตกจากขาตั้ง ทำให้คอบริเวณด้านหลัง nut มีรอยร้าว อยากรบกวนน้าๆ ว่าควรจะซ่อมหรือไม่ เพราะผมลองเล่นแล้วยังเป็นปกติดีทุกอย่าง หากไม่ซ่อมจะมีผลเสียในอนาคตหรือไม่ เพราะผมคิดไว้ว่าอนาคตก็จะยก gibson ตัวนี้ให้ลูกชาย จะได้บอกเขาว่า รอยร้าวที่คอเป็นฝีมือของเขาเอง Sad

RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - napman - 05-10-2009

Doesn't look good to my untrained eyes Sad

You'd better take it to and consult with your guitar techs ASAP!

RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - Microtone - 05-10-2009

หย่อนสาย... แล้วต้องเอาไปซ่อมด่วน

กีตาร์ Gibson โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Gibson Firebird คอหักง่าย นั่นเป็นเหตุผลอันที่สำคัญที่สุดที่ว่า ทำไมผมรัก Les Paul แต่ชอบเล่น Fender.

RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - ยอดเยี่ยม - 05-10-2009

ลูกชายคนนี้ฉลาดล้ำลึกมาก แกล้งทำกีตาร์ของพ่อหล่นเพื่อวางแผนจะยึดไว้เล่นเองในภายภาคหน้า Cool
เพราะถ้ามันยังอยู่ในสภาพดี ก็มีสิทธิ์ที่จะถูกขายก่อนที่เค้าจะได้ครอบครองเมื่ออายุ 21 ปีบริบูรณ์ (ตามพินัยกรรมเขียนไว้)

รีบส่งซ่อมเลยครับ ผมว่ามันจะมีแผนสองและสามตามมาอีก Big Grin

RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - k9918 - 06-10-2009

น้าว่า ซ่อมดีกว่านะ เสียดายแทนครับ

RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - hattaya111 - 07-10-2009

ผมอาจจะเป็นอีกคนที่ทำคอมันหักซ้ำบ่อยมาก ที่พอจำได้ไม่ต่ำกว่า3ครั้งเเล้ว

นี่คือธรรมชาติของมันที่จะเป็นครับ รอยเเค่นี้อย่าคิดมากเลยครับ

ตอนมันเผยอกว่านี้ ผมยังเอาคอถูขาไมค์ วางกับพื้นใช้เท้าเล่นเลย( ต้องรู้วิธีวางกับเวทีนะครับ ตอนนั้นไม่รู้ค่ามันครับ นานเเล้วสมัยวัยรุ่นมากๆ)

สรุป...

ขอพี่ชายจงสบายใจได้ครับ ขำๆ เเจ่มใส..

จิบกาเเฟ อีกมือ เบิ๊ดกลาบลูกเบาๆคลอจังหวะเพลงไป ...อมยิ้มไป...อมยิ้มไป...อมยิ้มไป

ท่องในใจดังๆ จนลูกได้ยิน......จำไว้อย่าเป็นพ่อคนบ้างนะเอ็ง....555555^^

RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - pood - 07-10-2009

Les paul คอร้าว คอหักนี่เป็นเรื่องปกติครับโดยเฉพาะถ้าเอาไปเล่นเป็นอาชีพยิ่งมีโอกาสสูง แม้แต่วลาวางกีต้าร์ในแนวราบก็ควรวางคว่ำหน้าลงเพราะถ้าวางหงายแล้วบังเอิญใครเอามือไปท้าวที่คอมันก็หักแล้ว

ถ้าตอนนี้ยังเล่นใด้จะยังไม่ซ่อมก็ใด้ครับแต่ซักวันนึงก็ต้องซ่อมอยู่ดี ที่ผมบอกว่ายังไม่ต้องซ่อมก็เพราะเวลาถึงมือช่างเขาก็ต้องจับมันหักคอเพื่อติดกาวอยู่ดี รอยที่เห็นไม่ใช่ surface crack แน่นอนครับ

เรื่องซ่อมคอ Gibson นั้นช่างที่ไหนก็ซ่อมใด้ครับเพราะผมเห็นเขาโฆษณากันให้เกลื่อนในกีต้าร์ไทย ถ้าเป็นคอสีเข้มซ่อมแล้วไม่เห็นรอยด้วยซ้ำแต่ผมไม่ทราบว่าที่เชียงไหม่มีช่างที่คุณไว้ใจหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็คงต้องส่งมากรุงเทพฯครับ

เรื่องซ่อมคอผมไม่กลัวแต่ผมกลังเรื่องที่เอากีต้าร์ไปทิ้งไว้กับช่างเป็นเดือนแล้วโดนเปลี่ยนอุปกรณ์มากกว่าครับ

RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - lekleklek - 07-10-2009

(07-10-2009, 10:21)pood Wrote: เรื่องซ่อมคอผมไม่กลัวแต่ผมกลังเรื่องที่เอากีต้าร์ไปทิ้งไว้กับช่างเป็นเดือนแล้วโดนเปลี่ยนอุปกรณ์มากกว่าครับ
กาลครั้งหนึ่ง นานมาแล้ว มีรุ่นพี่อยู่ท่านหนึ่ง เอา Fender ไปรีเฟรต ที่ร้านชื่อดังร้านหนึ่ง เอากลับมาเล่นแล้วเสียงบางลงกว่าเดิม จี่หนักจนเล่นเสียงแตกไม่ได้
พอดีเขามีกีตาร์หลายตัวเลยไม่สนใจ พอตอนจะขาย คนซื้อขอเปิดเครื่องในดู
กลายเป็น Facter หมดเลย ฮาไม่ออกเลยครับ

RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - Bearclaw - 07-10-2009

ซ่อมดีกว่าครับ เพื่อความสบายใจด้วยครับ ผมว่าพอหยิบกีตาร์ตัวนี้มาเล่นโดยยังไม่ซ่อมเมื่อมองไปเห็นรอยน้าคงไม่ค่อยอุ่นใจSmile

RE: แย่แล้ว น้าๆ ช่วยแนะนำหน่อย - custom - 07-10-2009

Smile ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ ผมได้เอาไปให้ช่างที่ อ.หาดใหญ่ ดูแล้วครับ ช่างบอกว่ายังไม่จำเป็นต้องทำก็ได้ เพราะถ้าจะทำต้องแยกรอยแตกให้มากกว่านี้เพื่อทากาว ฟังแล้วทำใจไม่ได้ เลยขอเล่นไปอย่างนี้ก่อน ในอนาคตหากอาการหนักขึ้นแล้วค่อยทำ แต่ถ้าเป็นอย่างนี้ไปจนลูกโต ก็ค่อยยกให้เขาไปจัดการต่อเองครับ ตอนนี้กีตาร์ทุกตัวเก็บใส่กล่องหมดเลย ตอนแรกคิดว่าไว้ให้เดินก่อนแล้วค่อยเก็บ ตอนนี้คลานอย่างเดียวก็เริ่มทำลายข้าวของแล้ว Wink