Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ
Author Message
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ
ผมแนะนำ Breedlove ครับ จำได้ว่าลองที่บ้านพี่กริด ผมว่าเสียงมันดึ๋งดั๋ง และคอเล่นง่ายมากครับ สรุปโครตรชอบครับตัวนั้น
ไม่ทราบว่าน้า Kitja ไปลองรึยังครับ พวกตรกูล Yamaha ก็ดีนะครับ แต่ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้ ที่มันออกแบบให้กับนักกีตาร์ญี่ปุ่นที่เล่น finger stly แนวแจ๊สครับ เดี๋ยวค้นก่อนครับ
31-07-2009, 13:12
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
EVOLUTION OF NYLON STRING GUITARS

ขอเล่าเรื่องกีต้าร์สายไนล่อนที่ไม่ใช่กีต้าร์คลาสสิคเท่าที่จำใด้จากกีต้าร์ที่เคยมีและเคยใด้ลองแล้วกันนะครับ คงจะมีตกหล่นไปบ้างเพราะไม่ใด้ค้นจากเว้บและหนังสือ ถ้าใครมีอะไรเพิ่มเติมหรือแก้ไขก็ยินดีครับ

เริ่มในยุค 60's ที่ folk song กำลังมาแรง บริษัทใหญ่ของอเมริกาก็เริ่มทำกีต้าร์สายไนล่อนออกมาขาย Martin ก็ออก "N" series Gibson ออก "C" series ส่วน Guild ก็ออก "Mark" series กีต้าร์สายไนล่อนยุคนั้นสเป็คเหมือนกีต้าร์คลาสสิคทุกอย่างนอกจาก voicing ที่รองรับการตีคอร์ดสไตล์ folk song ใด้นุ่มนวลกว่า พอถึงปลายยุค 70's กีต้าร์ประเภทนี้ก็ล้มหายตายจากไปหมดนอกจาก Martin ที่ยังผลิตอยู่เพราะมี Willie Nelson โปรโมตให้ ตอนนี้ที่บ้านผมมี Gibson และ Guild เก็บอยู่ครับ

ยุคต่อมาเป็นยุคของ Acoustic electric nylon string guitar ที่ Gibson เป็นผู้บุกเบิกโดยวางตลาดรุ่น Chet Atkins CE, CEC ในปี 1982 กีต้าร์ประเภทนี้เริ่มกลายพันธุ์โดยมี cutaway และ adjustable truss rod ส่วนความกว้างของคอจะเล็กกว่ากีต้ารืคลาสสิค (1 7/8" vs 2") ในรุ่น CE ต่อมาในปี 1988 Takamine ก็ออกกีต้าร์ hybrid มาบ้างในรุ่น EC-132SC รุ่นนี้เองที่ทำให้ขาร้อคเริ่มให้ความสนใจกับกีต้าร์สายไนล่อนเพราะ The Eagles เอามาใช้เล่นเพลง Hotel Calfornia (acoustic version) ในคอนเสริต "Hell Freezes Over"

ปี 1993 น่าจะเป็นปีแรกที่มีการผลิต nylon string jazz guitar ออกมาขายใด้แก่รุ่น S25 Jazz ของ Lowden กีต้าร์สายพันธุ์นี้ใช้สเป็คของกีต้าร์สายเหล็กอย่างเช่นการใช้ X bracing และ radius fretboard แต่คอจะกว้างกว่าครับ (1 7/8") ส่วนที่ญี่ปุ่น Yamaha ก็ออก APX สายไนล่อนมาหลายรุ่นเหมือนกันในยุคนั้น Takamine และ K. Yairi ก็ออกมาสองสามรุ่นแต่กีต้าร์ญี่ปุ่นพวกนี้ไม่มีการส่งออกครับ ส่วนบริษัทอเมริกันในตอนนั้นผลิตแค่กีต้าร์สายเหล็กก็ยังไม่พอขายเพราะใด้รับอานิสงค์จาก "MTV Unplugged" ก็เลยไม่มีใครเหลียวแลสายไนล่อน

บริษัทแรกของอเมริกาที่ผลิต nylon string jazz guitar ออกมาขายคือ Breedlove ในปี 1999 ครับ ส่วน Martin ก็ออกรุ่น 000C-16SGTNE มาในปี 2002 Taylor ก็ตามมาติดๆด้วย "NS" series ในปี 2003 แต่ปรากฎว่าขายไม่ค่อยออก Martin เลยเลิกผลิตไปในปี 2006 ส่วน Taylor นั้นเลิกผลิตไปสองรุ่นจากห้ารุ่นในปี 2006 เหมือนกัน ถ้าถามผมว่าทำไมถึงขายไม่ออก ผมก็มีความเห็นส่วนตัวว่าเสียงเปล่าๆมันเบาเกินไปทั้งสองยี่ห้อครับ เท่าที่ลองเทียบดู Takamine ตัวละสองหมื่นกว่าบาทยังเสียงดังกว่าเยอะเลย

ตอนนี้ทางฝั่งอเมริกานอกจาก Taylor แล้วก็มี Breedlove ที่ย้งผลิตอยู่สองรุ่นคือ Nylon Nouveau ($5329) และ Bossa Nova ($3999) ส่วนที่ Northern Ireland ก็มี Avalon A32J ที่น่าจะยังผลิตอยู่ ถ้าเบี้ยน้อยหอยน้อยก็คงต้องหันมามองกีต้าร์ญี่ปุ่นครับเพราะส่วนใหญ่ราคาตั้งจะอยู่ประมาณแสนกว่าเย็นเท่านั้นและมีมือสองขายเยอะกว่าด้วยเพราะคนญี่ปุ่นเขาชอบเล่นสายไนล่อนกัน

กีต้าร์ nylon string ประเภทเขาแนะนำให้ใส่สาย Extra hard tension นะครับแต่ในบ้านเราผมยังไม่เห็นมีขายที่ไหนเลย
02-08-2009, 23:57
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
ขอบคุณครับ..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
03-08-2009, 12:24
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
คำตอบอยู่ในใจแล้วนี่นาสิงเกษตร กัดฟันไปเร๊ยยย ทำงานใช้ซ๊อหนะ เรืองเล๊กกกก TongueBig Grin เชียร์เลยนะ จะได้ขอลูบขอคลำมั่ง หะหะ Smile

03-08-2009, 12:56
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าติดใจ Lowden S25J ก็คงต้องรีบกัดฟันซื้อละครับเพราะเขาเลิกผลิตแล้ว สมัยก่อนนี้ราคามือสองไม่โหดเท่าไหร่อย่างตัวนี้เป็นต้น

http://www.elderly.com/items/28U-1241.htm

แต่พอเลิกผลิตราคามือสองก็โดดพรวด ตอนนี้ที่ Mandolin Brothers มีขายอยู่สองตัวครับ

http://www.mandoweb.com/Item.aspx?ItemID=1195
http://www.mandoweb.com/Item.aspx?ItemID=1478

ขอให้โชคดีครับ
03-08-2009, 14:31
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เสียงเบสกระหึ่มมาก ๆ
03-08-2009, 15:15

Forum Jump: