NimitGuitar webboard
กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ (/showthread.php?tid=4644)

Pages: 1 2 3

กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - Kitja - 26-07-2009

น้า ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ เคยลอง taylor ns72CE ครับ

RE: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - poPPie - 27-07-2009

หาเจอแล้วเล่นเพลงนี้นะน้ากิจจา

RE: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - Tai Labour - 27-07-2009

น้าป๊อปปี้ ป๊าบๆ เคยกล่าวสุนทรพจน์ไว้ว่า.......
เมื่อสูงวัยกำลังนิ้วและข้อมือจะลดลง แต่สมรรถภาพทาง(กีต้าร์) อาจพุ่งปรี้ดหรือขึ้นสู่จุดยอดแบบสวิงสวายขั้นสุดท้าย
ก่อนมอดและดับลงจนจุดไม่ติด และถึงติดก็ไม่ร้อนและลุกโชน เท่าตอนหนุ่มๆ Big Grin

ผมดูจากหน้าตาอิดโรยของคนพูดแล้วเชื่อสนิท!!!

มีคำแนะนำจากอีตาคนเดิมนี่แหละว่า...
การออกกำลังกายช่วยได้มากถ้าไม่หักโหม จึงควรหาของนิ่มๆมือ มาบีบๆ จับๆ (เช่น กีต้าร์สายเอ็น เป็นต้นฯ)Tongue

สนันสนุนครับน้ากิจจา สิงห์กะเสร็จ ว่าแต่ตัวที่เคยลองราคาครึ่งค่อนแจ๋นตัวนั้นไปไหนแล้ว?

ข้างบนนั่นเป็นการอารัมภบท, เกริ่น, โหมโรง, ออกแขก..ฯลฯ

ตอบ:
เคยเห็นน้าเว็บมาสม่อนเอา Taka สายเอ็นตกปลาบึกออกมาอ่อยเหยื่ออยู่แว๊บๆ...ราคาไม่แพงถ้าพกปืนมาด้วย...เชียร์จ๊ะ Big Grin

RE: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - pood - 27-07-2009

ระยะหลังนี่ผมก็เริ่มบ้ากีต้าร์สายเอ็นเหมือนกันครับ เหตุเกิดจากความอยากรู้ว่าทำไมกีต้าร์สายเอ็นมันถึงเสียงดังฟังชัดกว่าสายเหล็กทั้งๆที่ตัวก็เล็กกว่า ผมก็เลยเริ่มศึกษากับนายแอ้นท์ที่จบเอกมาทาง classical guitar ตอนนี้เริ่มรู้เรื่องแล้วครับ

เรื่องกระแสร์กีต้าร์สายเอ็นนี่ต้องยกความดีและความไม่ดีให้กับคุณป๋อที่สั่ง Lowden Jazz สายเอ็นมาให้พวกเราใด้ฟังเสียงกัน ความดีคือการเปิดหูเปิดตาให้กับพวกเรา ความไม่ดีคือการทำให้พวกเราต้องเสียเงินเพื่อเสาะหากีต้าร์สายเอ็นเสียงดีๆบ้าง

Taylor สายเอ็นหน้าตามันสวยครับแต่สอบไม่ผ่านตรงที่เสียงมันเบามากผมเลยขายทิ้งไปแล้ว ถ้าน้ากิจจาอยากใด้พวกสายเอ้นคอเล็กที่เสียงสู้ Lowden ใด้นี่เหนื่อยหน่อยครับ ไม่ใช่หาไม่ใด้นะครับแต่เจ้าของเขาคงไม่ยอมปล่อยหรอก ถ้าจะหาพวกคอใหญ่ที่เสียงดีๆนั้นหาง่ายกว่าเยอะครับถ้าไปเล่นกีต้าร์คลาสสิคระดับ concert ไม่ต้องเล่นระดับตัวละสองสามแสนก็ใด้ครับ แค่ตัวละไม่กี่หมื่นก็เสียงสุดยอดแล้วสำหรับการเอามาเล่นเพลงทั่วไปที่ไม่ใช่เพลงคลาสสิค

ถ้าวันหลังว่างเมื่อไหร่จะจัด mini workshop เพื่อฟังเสียงและบุคคลิกของสายเอ็นหลายๆแบบกันก็ใด้นะครับ งานนี้คงต้องวานคุณหมอลูกแกะ นายหนึ่ง อาจารย์ขวัญ นายแอ้นท์มาเป็นพิธีกร ส่วนคุณ Robert ถ้ามาใด้ก็คงเป็นบุญหูของผู้ร่วมงานครับ

ถ้าพร้อมเมื่อไหร่ผมรับเป็นคนจัดก็ใด้นะครับ ใครที่อยากปล่อยกีต้าร์สายเอ็นก็เอามาโชว์ในวันนั้นเลยก็ใด้ครับ

RE: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - lekleklek - 27-07-2009

กรี๊ดดด... พี่กริดขาย Taylar Bee wing สายเอ็นไปแล้วเหรอครับ เสียดายอย่างแรง อยากจะได้มาเล่นนิยามรักจังเลย T_T

RE: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - ยอดเยี่ยม - 27-07-2009

(27-07-2009, 13:55)lekleklek Wrote: กรี๊ดดด... พี่กริดขาย Taylar Bee wing สายเอ็นไปแล้วเหรอครับ เสียดายอย่างแรง อยากจะได้มาเล่นนิยามรักจังเลย T_T

สงสัยแต๋วแตกอีกคนละ!

ผมก็ชอบเล่นกีตาร์สายไนล่อนครับ ทั้งที่เล่นเพลงคลาสสิกไม่เป็น
เคยผ่านมือมาหลายตัวเหมือนกัน (รุ่นถูกๆ) ตอนนี้ก็เก็บไว้อยู่ตัวเดียว

น้ากิจจาอย่าใจร้อนนะครับ เรื่องเสียงต้องลองหลายๆยี่ห้อ แล้วเปรียบเทียบกัน
Taylor ดีตรงที่สวย เรื่องเสียงต้องใช้หูตัวเองตัดสินแล้วล่ะ ขึ้นอยู่กับรสนิยมของผู้ซื้อ

จัด Sex Shop เอ้ย! Workshop เฉพาะกีตาร์สายไนล่อนเลยเป็นไงครับท่าน Wink

RE: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - Kitja - 27-07-2009

น้าปู๊ดครับ ผมขอไปเปิดบ้านพี่ซักครั้งนะครับ

RE: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - pood - 28-07-2009

เรามาจัด workshop กันคืนวันที่ 11 สิงหาหรือบ่ายวันที่ 12 สิงหาดีใหมครับเพราะพวกเทพน่าจะว่างกันหลายคน

RE: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - เดอะตู่ - 28-07-2009

(27-07-2009, 13:55)lekleklek Wrote: กรี๊ดดด... พี่กริดขาย Taylar Bee wing สายเอ็นไปแล้วเหรอครับ เสียดายอย่างแรง อยากจะได้มาเล่นนิยามรักจังเลย T_T

กรุณาเก็บอาการหน่อยซิ...เดวก็รู้รู้กันทั้งแก็งค์ ดอก อิอิ

RE: กำลังหากีตาร์สายเอ็นครับ - karn - 29-07-2009

(28-07-2009, 23:45)ตู่ Wrote:

กรุณาเก็บอาการหน่อยซิ...เดวก็รู้รู้กันทั้งแก็งค์ ดอก อิอิ

ระแคะระคายมานานแล้วครับ...เดี๋ยวนี้ได้ข่าวว่ารับจ๊อบเป็นเมเนเจอร์แถวๆสเตท(สำโรง) แล้วมาบ่นว่าเปลืองแรงRolleyes