Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
Author Message
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
หล่อก็ป่วยได้นะครับ.. Tongue
12-07-2009, 01:09
Website Find Like Post Reply
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
RE: ็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
วันนี้เพิ่งฟังข่าวว่า คนไทยตายไป 21 คน (เท่าที่รายงานนะครับ) ยังระบาดไม่หยุด ประเทศไทยตายเป็นอันดับหนึ่งของเอเชีย และเป็นอันดับ 6 ของโลกไปแล้ว พรุ่งนี้สิงห์เกษตรห้ามลูกไปโรงเรียนแล้วครับ ปิดเทอมก่อนล่วงหน้า กลัวจริง ๆ ครับ
(This post was last modified: 14-07-2009, 00:02 by Kitja.)
13-07-2009, 23:59
Find Like Post Reply
Paiman Offline
Senior member

Likes Given: 0
น่ากลัวมากครับ

ผมเองเป็นคนออกกำลังกายทุกวัน และทานวิตามินรวมและกระเทียมตลอด
ยังไม่คิดว่าตัวเองจะเป็นหวัด ก็เป็นครับ

อาทิตย์ที่แล้วเล่นเอาเกือบแย่ แต่ไปหาหมอเขาก็รักษาตามอาการ หมอบอกว่าดูอาการแล้วไม่น่าใช่
จึงไม่ได้ส่งตรวจ

แต่เรื่องโรงพยาบาลนี่ก็สำคัญนะครับ ผมคิดว่าเป็นไข้หวัดนิดหน่อย เลยไปโรงพยาบาลแถวบ้าน
ไปตั้งแต่วันอังคาร วันศุกร์ยังไม่หายเลยครับ จึงตัดสินใจไปโรงพยาบาลแถวเพลินจิต สองสามวันก็ดีขึ้น
ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับการจ่ายยาและการวินิจฉัยอาการ

แต่ตอนนี้ยังมีอาการระคายคออยู่เล็กน้อย ขนาดหวัดธรรมดายังรุนแรงขนาดนี้เลย

ช่วงไปโรงพยาบาล พบคนมาหาหมอเยอะมากเลย คนแน่นกว่าห้างอีกครับ
ผมว่ามันคงระบาดเยอะมากๆ ควรระวังตัว รักษาสุขภาพกันดีๆนะครับ อย่าประมาท ทุกคนมีสิทธิ์เป็นได้
Life is a journey, not a destination......Smile
14-07-2009, 09:01
oatty Offline
Member

มาอัพเดต ราคาให้ฟังครับ
ส่งตรวจมีสองอัน
1- rapid test เร็ว ถูกกว่า 500
2- PCR แม่นยำ ช้า แพง 3500

ตรวจได้ที่ รพ ทุกแห่งครับ ( แต่เค้าจะส่งต่อไป lab นอก )

เมื่อวานเพิ่งสั่งตรวจไป เลยรู้ราคาครับ

เหมือนที่น้า paiman บอกครับ ช่วงนี้ ห้าง โรงหนัง ร้านเกม คนลดลง แต่ รพ คนเยอะมหาศาลครับ เมื่อคืนก้อไม่ต้องนอนครับอยู่เวร
มีไข้มา สี่วัน ก็จะมาตรวจ ที่รพ ตอน ตีห้า ตีสี่ ... ไม่ได้บอกว่า จะมาไม่ได้ แต่ควรพิจารณาว่าด่วนหรือไม่ด่วนอ่ะคับ ลำบากใจ

บางกรณี (แอบบ่น ) จะเล่าให้ฟังครับ
- ไอมาเดือนกว่า แต่มา รพ ตีสาม ( หนุ่ม แต่งตัวดี เหมือนเพิ่งไปเที่ยวมาเสร็จ ... ไอมาเป็นเดือน เลือกมาวันนี้ตอนดึกๆเนี่ยนะ)
- ใจสั่นหวิวๆ / คลื่นไส้อาเีจียนมาก เป็นมาตอนสามทุ่ม ... เมื่อเย็นกินเหล้ามาเยอะ ( แน่นอนอ่ะครับ กินเหล้าเยอะๆ มันก็รู้สึกงี้แหละครับ ไม่ปกติหรอก )
- นอนไม่หลับ ( มารพ ตอน ทุ่มนึง ว่า นอนไม่หลับ ... ทุ่มนึง ผมก็ไม่เคยนอนได้มาก่อนเลยคับ
- ไม่ถ่ายสามวัน ( มา รพ ตีสาม อยากถ่ายมากๆ ตอนตีสาม ... ไม่ถ่าย นอนไม่หลับ วอนท์มากๆ
- มาทำแผลผ่าตัด พอดีวันนี้ไปเที่ยวมา เลยมาทำตอนเที่ยงคืนครึ่ง กลับมาไม่ทัน
- เด็ก ปวดท้อง อาเจียน สองครั้ง แม่กังวลใจมหาศาล ... วินิจฉัยเป็น ท้องผูก .... แม่มันไม่เคยสนใจว่าลูกมันถ่ายรึป่าวทุกๆวัน ...( ตอนหมอถาม บอกว่าถ่ายทุกวันนะ ... พอถามเข้าจริงๆ ไม่เคยไปดู ไม่เคยถามน้อง เห็นแต่น้องไปเข้าห้องน้ำ เลยอุปทานว่าถ่ายทุกครั้ง )
- ปวดหัวมากเลยวันนี้ .... เป็นความดันสูง ไปกินเหล้ามาหลายวันติด ไม่ได้นอน นอนน้อย .... มา รพ ความดันขึ้นไปสัก 200/100 เส้นเลือดสมองแทบจะแตก
-

มีอีกเยอะเลยครับ อยากเล่ามากๆ
จะบอกว่า ไม่ใช่ว่าหมอจะไม่สนใจคนไข้นะ
เราสนใจทุกคน แต่ลองดูสิครับ คนไทยเรา สนใจดูแลตัวเองกันมั้ยเนี่ย
มีบ่อยครั้งที่คนไข้ มาขอยา พวก ความดัน เบาหวาน ครับ เค้ามาขอทีละครึ่งปี
ผมก็แอบตกใจ เค้าบอกว่า ไม่มีรถมา ไม่มีค่ารถ

ผมบางทีคิดว่า ค่ายา รัฐบาลก็ออกให้ ได้ยาฟรี มูลค่ายาต่อเดือนนี่ หลายร้อยเกือบพันบาท แต่ค่ารถ สักร้อยนึงสองร้อย ไม่ยอมเสีย
ก็พูดยากครับ

แอบบ่นครับ
14-07-2009, 10:09

1. Rapid Test นี่ ที่ใช้เสมหะเอาไปตรวจหรือเปล่าครับ แล้วโอกาสผิดพลาดมีเยอะไหมครับ น้าoatty
2. PCR นี่ที่เขาขูดเยื่อบุจมูกไปตรวจใช่ไหมครับ
Life is a journey, not a destination......Smile
(This post was last modified: 14-07-2009, 10:31 by Paiman.)
14-07-2009, 10:30
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ไข้หวัด 2009 นี้ทำให้ธุรกิจร้านอาหารบางที่ขาดรายได้ไปพอสมควรเลยครับ
ยกตัวอย่างเช่นที่คาร์ฟูร์เชียงใหม่ โดยเฉพาะร้านสุกี้ MK หรือ black canyon หรือ pizza hut หรือ swensen
แต่ก่อนเวลาเย็นๆวันเสาร์หรือวันอาทิตย์ แทบจะเข้าคิวหรือขี่คอกันเพื่อเข้าไปรับบริการในร้าน
แต่ช่วงเดือนที่ผ่านมา ไม่ต้องรอคิว เดินเข้าไปได้เลย คนเสริฟก็บริการอย่างรวดเร็วเพราะออร์เดอร์ไม่มาก

ไม่รู้ว่าที่อื่นๆ เป็นอย่างไรบ้าง หรือว่ายังใช้ชีวิตกันปกติเหมือนเดิม
14-07-2009, 12:45
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

(14-07-2009, 09:01)Paiman Wrote: น่ากลัวมากครับ

ผมเองเป็นคนออกกำลังกายทุกวัน และทานวิตามินรวมและกระเทียมตลอด
ยังไม่คิดว่าตัวเองจะเป็นหวัด ก็เป็นครับ

ผมก็กินกระเทียมครับ กินมากๆเลยด้วย (โดยเฉพาะกับข้าวขาหมู)
ชอบรสชาด ไม่รู้เป็นไร ต้นหอมอีก แต่ละอย่างกลิ่นโชยสนั่น~~

แต่หลังๆก็ลดๆลงละครับ รู้สึกมันคึกๆยังไงชอบกล...Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
14-07-2009, 13:46
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
เช้านี้ฟังอาจารย์ยง ภู่วรวรรณ จากวิทยุจุฬาฯทำให้รู้ต่างไปจากเดิมว่าเชื้อมันไม่ได้กระจายอยู่ในอากาศอย่างโรค SARS ครับ แต่เชื้อจะอยู่ในน้ำมูกน้ำลายที่ผู้ป่วยเช็ดติดมือแล้วเที่ยวจับเที่ยวป้ายไว้ตามที่ต่างๆ แล้วพวกเราก็ไปจับติดไม้ติดมือแล้วมาแคะจมูก เกาหน้าเกาตา ทำให้เชื้อเข้าสู่ร่างกาย

ดังนั้นการป้องกันตัวเองคือไม่ควรจับโน่นจับนี่โดยไม่จำเป็น ล้างมือบ่อยๆ และเลิกนิสัยล้วงแคะแกะเกาครับ
Just for fun!
15-07-2009, 09:27

(14-07-2009, 13:46).::.pOoH.::. Wrote:
(14-07-2009, 09:01)Paiman Wrote: น่ากลัวมากครับ

แต่หลังๆก็ลดๆลงละครับ รู้สึกมันคึกๆยังไงชอบกล...Big Grin

จริงด้วย.........คึกๆ คักๆ

เอ้ย.........น้าครับ ผมกินเพื่อสุขภาพนะครับ กระเทียมเป็นมีฤทธิ์แก้อักเสบและมีสารช่วยหล่อลื่นตามข้อกระดูกต่างๆครับ
ที่ได้นั้นเห็นเป็นผลข้างเคียง
(This post was last modified: 15-07-2009, 10:22 by Paiman.)
15-07-2009, 10:19
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ผมก็หวังแค่ผลข้างเตียง!!! อร้า..ผลข้างเคียงนี่แหละครับ น้าไผ่ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

15-07-2009, 11:13

Forum Jump: