Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
Author Message
oatty Offline
Member

Likes Given: 0
็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
พอดี ผมเจอคนไข้มาเลย มาเล่าให้ฟัง เพื่อจะได้ป้องกันครับ

คือ ก่อนหน้านี้ ผมก็ทำงานปกติเนี่ยล่ะครับ ใส่หน้ากากบ้าง ไมใส่บ้าง เพราะทำงานตลอด
24 ชม มา ตั้ง 16 วัน

จนเมื่อวานนี้ครับ
เจอคนไข้รายนึง ตัวใหญ่มาก เป็นไข้ได้เกือบอาทิตย์ แต่ครั้งนี้มาด้วยถ่ายเหลว ไอเล็กน้อย เจ็บคอ คอแดงๆหน่อย แต่สำคัญที่ถ่ายเหลว เยอะมาก 20 ครั้งต่อวัน มาสองวัน
ไม่ไหว เลยได้ admit นอน รพ

ระหว่างนอน ก็ปวดท้องบ้าง ไอบ้าง แต่ไข้เยอะ ได้บาฆ่าเชื้อยังไม่ดีขึ้น

จนวันที่ผมอยู่เวร ประมาณ ตีห้า อยู่ๆคนไข้ก็เหนื่อยมากขึ้นมา
หายใจเร็ว และปวดท้อง อาการก็ดูคล้ายคนปวดท้องถ่ายเหลวอ่ะครับ ปวดแสบร้อนท้อง
และอีกแค่สอง ชม ต่อมา ก็เสียชีวิตเลยครับ รวดเร็วมาก
ผลตรวจ H1N1 เป็น บวก ครับ(สรุปว่าติดเชื้อ)

คนไข้รายนี้ตัวใหญ่ครับ อายุไม่เยอะก่อนสามสิบ แต่ีมีโรคความดันโลหิตสูงแล้ว
ซึ่งก็ตรงตามที่ CDC เค้าประกาศ เรื่องที่คนน้ำหนักมาก จะมีโอกาสเสียชีวิตครับ

พอเจอเหตุการณ์ ทำให้เราเริ่มต้องระวังตัวมากขึ้นครับ น่ากลัวมากเลย
ผมก็แอบตัวใหญ่ ก็เลยยิ่งกลัวครับ
ที่ตั้งกระทู้ ก็คือ ว่า อยากให้ทุกคน ระวังกันครับ มันมีโอกาสเสียชีวิต หรือ อย่างน้อย ก็มีโอกาสเอาเชื้อไปติดคนอื่นที่เค้ามีโอกาสเสียชีวิตครับ

ต้อง ใส่หน้ากาก ล้างมือบ่อยๆ หลีกเลี่ยงสถานที่ปิด อ่ะครับ

เป็นห่วงครับ
09-07-2009, 10:29
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
ขอบคุณครับหมอโอ๊ต เป็นการบอกเล่าประสบการณ์เพื่อให้สมาชิกท่านอื่นระวังตัวครับ
เป็นวิทยาทานด้วยครับ
09-07-2009, 10:54
Member

RE: ็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
อันนี้ที่เชียงใหม่ครับ พี่หม่าว เชียงใหม่ระบาดพอควรเลย เด็กๆนี่ควรระวังนะครับ งดไปดูหนังจะดีครับ

สงสัยว่าวันนี้จะเป็นข่าว ...
09-07-2009, 11:03
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

ขอบคุณ คุณหมอ โอ๊ตมาก ๆนะคะ

ข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ Big Grin

ความรู้ทั่วไป ไข้หวัดใหญ่ h1n1 ในหมู swine flu 1
Posted on จันทร์ 27 เม.ย. 09 @ 13:44

ความรู้ทั่วไป ระบาดวิทยา การป้องกันและรักษา ไข้หวัดใหญ่สายพันธ์ใหม่ ในหมู swine flu ที่ระบาดในคน (H1N1 influeza) จาก CDC ครับ

swine influenza ไข้หวัดใหญ่หมู คืออะไร

ไข้หวัดใหญ่ในหมู เป็นโรคติดต่อทางระบบหายใจในหมู เกิดจาก influenza virus ชนิด A (type A) ปกติติดต่อรุนแรงแต่อัตราการตายต่ำ ในหมู ส่วนใหญ่จะระบาดในช่วงปลายฤดูหนาวคล้ายๆการระบาดไข้หวัดใหญ่ในคน ส่วนใหญ่ชนิดของมันจะเป็น H1N1 (มี 4 ชนิดคือ H1N1 H1N2 H3N2 และ H3N1)

ไข้หวัดใหญ่หมูในคน

คนสามารถติดไข้หวัดหมูหรือไม่ ปกติ ไม่ อย่างไรก็ตาม มีการติดเชื้อประปรายได้บ้างในคนที่สัมผัสโดยตรงกับหมู มีการระบาดในคนสู่คนเมื่อปี 1988 ในรัฐวิสคอนซิล เป็นการติดต่อในวงจำกัดเท่านั้นคือจากคนเลี้ยงหมู สู่ญาติ

การระบาดในช่วงหลังๆ มีมากขึ้น ตั้งแต่ปี 2005 ถึงเดือน กพ. ปีนี้ มีรายงานการระบาด 12 รายที่เกิดจากคนติดสู่คน

อาการของไข้หวัดหมูในคน

อาการเหมือนไข้หวัดใหญ่ทั่วไป คือ ไข้ เพลีย ปวดตามตัว ไอ ปวดหัวอาจมีท้องเสีย เจ็บคอ น้ำมูก อาเจียนในบางราย

สามารถติดไข้หวัดหมูทางการกินเนื้อหมูหรือไม่

ไม่ได้ ไม่ติดต่อทางอาหาร การปรุงอาหารให้สุก สามารถป้องกันได้

ระบาดวิทยา

ไข้หวัดหมู่ ส่วนใหญ่จะติดต่อจากหมูสู่หมู ส่วนน้อยคือ จากหมู สู่คนที่สัมผัสใกล้ชิด การติอต่อจากคนสู่คน ก็เกิดขึ้นได้เป็นระยะ เป็นฤดูกาลเช่นเดียวกับไข้หวัดใหญ่ในคน จากการหายใจหรือสารคัดหลั่งเช่นน้ำมูก น้ำลาย

การวินิจฉัย

เนื่องจากอาการทั่วไปใช้แยกไม่ได้ จึงต้องส่งตรวจโดยการป้ายจากโพรงจมูกหรือคอ ภายใน 4-5 วันหลังจากเริ่มอาการ ในเด็กบางคนมีไวรัสออกมาจนถึง 10 วันได้

การรักษาในปัจจุบัน

การรักษาไวรัสในปัจจุบัน มี 4 ตัวที่ใช้รักษา คือ rimantadine , amantadine , oseltamivir (tamiflu) และยาใหม่ zanamivir อย่างไรก็ตามล่าสุด เชื้อที่แยกได้จาก CDC ดื้อต่อยา 2 ตัวแรก ดังนั้นสามารถใช้ยาสองตัวหลังเป็นมาตรฐานทั้งการป้องกันและรักษาคือ oseltamivir และ zanamivir

สามารถใช้วัคซีนป้องกันไข้หวัดใหญ่ธรรมดาได้หรือไม่

ไม่ได้ เพราะเป็นไวรัสคนละชนิดกัน อาจจะมีผลป้องกัน H3N2 ได้บ้างแต่ไม่สามารถป้องกัน H1N1

ด้วยรักและห่วงใยค่ะ
อ้างอิงโดย:
http://www.thaihealth.net/h/article718.html
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
09-07-2009, 11:09
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
เสียวเลยครับ ผมพึ่งพาลูกไปดูหนังเมื่อสองวันที่ผ่านมา
คงต้องระวังตัวให้มากขึ้นครับ
09-07-2009, 11:09
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ตายเร็วมากเลยครับ กลัวอ่ะ งดออกจากบ้านตอนกลางวันครับ เพราะมันร้อน.... อิอิ
09-07-2009, 11:50
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
Hi Doc,

Thanks for the info. I'll spread the news to friends and relatives at Chiang Mai.
And you too please take care of yourself.
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
09-07-2009, 12:04
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(09-07-2009, 10:29)oatty Wrote: พอดี ผมเจอคนไข้มาเลย มาเล่าให้ฟัง เพื่อจะได้ป้องกันครับ

คือ ก่อนหน้านี้ ผมก็ทำงานปกติเนี่ยล่ะครับ ใส่หน้ากากบ้าง ไมใส่บ้าง เพราะทำงานตลอด
24 ชม มา ตั้ง 16 วัน

จนเมื่อวานนี้ครับ
[เจอคนไข้รายนึง ตัวใหญ่มาก เป็นไข้ได้เกือบอาทิตย์ แต่ครั้งนี้มาด้วยถ่ายเหลว ไอเล็กน้อย เจ็บคอ คอแดงๆหน่อย แต่สำคัญที่ถ่ายเหลว เยอะมาก 20 ครั้งต่อวัน มาสองวัน
ไม่ไหว เลยได้ admit นอน รพ

ระหว่างนอน ก็ปวดท้องบ้าง ไอบ้าง แต่ไข้เยอะ ได้บาฆ่าเชื้อยังไม่ดีขึ้น

จนวันที่ผมอยู่เวร ประมาณ ตีห้า อยู่ๆคนไข้ก็เหนื่อยมากขึ้นมา
หายใจเร็ว และปวดท้อง อาการก็ดูคล้ายคนปวดท้องถ่ายเหลวอ่ะครับ ปวดแสบร้อนท้อง
และอีกแค่สอง ชม ต่อมา ก็เสียชีวิตเลยครับ รวดเร็วมาก
ผลตรวจ H1N1 เป็น บวก ครับ(สรุปว่าติดเชื้อ)

คนไข้รายนี้ตัวใหญ่ครับ อายุไม่เยอะก่อนสามสิบ แต่ีมีโรคความดันโลหิตสูงแล้ว
ซึ่งก็ตรงตามที่ CDC เค้าประกาศ เรื่องที่คนน้ำหนักมาก จะมีโอกาสเสียชีวิตครับ

พอเจอเหตุการณ์ ทำให้เราเริ่มต้องระวังตัวมากขึ้นครับ น่ากลัวมากเลย
ผมก็แอบตัวใหญ่ ก็เลยยิ่งกลัวครับ
ที่ตั้งกระทู้ ก็คือ ว่า อยากให้ทุกคน ระวังกันครับ มันมีโอกาสเสียชีวิต หรือ อย่างน้อย ก็มีโอกาสเอาเชื้อไปติดคนอื่นที่เค้ามีโอกาสเสียชีวิตครับ

ต้อง ใส่หน้ากาก ล้างมือบ่อยๆ หลีกเลี่ยงสถานที่ปิด อ่ะครับ

เป็นห่วงครับ

อื้อหือ.. งานเข้า.. !!

ไปออกกำลังกายซะหน่อยดีกว่า..

ขอบคุณน้าหมอโอ๊ตครับผม..
(This post was last modified: 09-07-2009, 13:51 by Grid...)
09-07-2009, 13:50
Member

ตอนนี้แอบเครียดครับ สังเกตเรื่องไข้ตลอดเลย กัวจะเป็นเหมือนกัน พยายามนอนเยอะๆ ทำให้ร่างกายแข็งแรง
กลไกการติดเชื้อ มันก็ มี
1. ตัวเรา - ก็ทำให้ร่างกายแข็งแรง ก็จะลดการติดเชื้อลงได้ครับ
2. ตัวเชื้อ - เชื้อมันก็ร้ายกาจของมันอยู่แล้ว อันนี้แก้ไขยาก
3. สิ่งแวดล้อม - ลดโอกาสการติดเชื้อ ไม่อยู่ในสถานที่ปิด
เพื่อนผมที่ วชิระพยาบาล ก้อมีเคส ท้องแล้วเสียชีวิตจาก H1N1 ไอ้นี่ก้อเครียดเหมือนกัน ดูเรื่องไข้อยู่ครับ

ใส่หน้ากาก ล้างมือ ไอจามปิดปากทุกครั้ง ครับ ^_^

ps. คนไข้ที่นี่บางคนไอจาม ใส่หน้าเราเลย เศร้าใจ
09-07-2009, 13:56
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำและข้อมูล

(09-07-2009, 11:50)lekleklek Wrote: ตายเร็วมากเลยครับ กลัวอ่ะ งดออกจากบ้านตอนกลางวันครับ เพราะมันร้อน.... อิอิ

มิน่าช่วงนี้น้า lekleklek งดเข้าที่ชุมชนคนเยอะ เห็นอยู่แต่ที่สองต่อสองเท่านั้น
09-07-2009, 14:44

Forum Jump: