Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
Author Message
lungdang Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
น่ากลัวมาก...
ลุงแดง รูปหล่อ
10-07-2009, 07:57
Find Like Post Reply
oatty Offline
Member

RE: ็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
มาเล่าเพิ่ม ครับ

เมื่อวานนี้แค่วันเดียว ผมก็เจอคนไข้ไป สามคน ที่ตรวจพบ H1N1 นะครับ ก็ให้ทานยา tamilfu ไป
แต่ที่ไม่ได้ตรวจอีกมากมายครับที่อาจจะเป็น

มีรุ่นน้องผมที่ราชบุรี ก็เป็นนะครับ ก็ว่า อาการไข้สูง ปวดเนื้อตัว ทรมานแย่ครับ

ส่วน เคสผมที่ เชียงใหม่ รู้สึกจะเป็นข่าวไปแล้ว ช่องเก้า .... เฮ่อ...
10-07-2009, 08:55
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
โรงเรียนพหฤหัยที่เชียงใหม่ก็สั่งปิดโรงเรียนไปแล้วเพราะมีเด็กคนหนึ่งติดเชื้อครับ
10-07-2009, 09:06
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ห้างสรรพสินค้านี่ก็อีกหนึ่ง น่ากลัวมากๆนะ .....ที่ประชุมเชื้อโรค

ปิดดิ...ถ้าไม่ป๊อด
============ เพื่อความบันเทิง =============

10-07-2009, 09:08
Website Find Like Post Reply
guitarpom Offline
Member

มีวัคซีนแก้รึเปล่าครับ...เข็มเท่าไร
10-07-2009, 10:00
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Vaccine ตอนนี้ยังไม่มีครับ ล้อตแรกน่าจะมาหลังเดือนตุลา ตอนนี้ก็น่าจะฉีด vaccine สำหรับไข้หวัดตัวอื่นไปก่อนเพราะถ้าฉีดแล้วยังเป็นหวัดอีกก็ค่อนข้างแน่ใจใด้ว่าใด้รับเชื้อสายพันธ์นี้แน่นอน

ใครที่ต้องเดินทางไปต่างประเทศตอนนี้ก็เหนื่อยหน่อยครับ ที่สิงค์โปร์มีจุดแสกนสี่จุด ที่ฮ่องกงมีสามจุด ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเขาไม่แสกนผู้โดยสารขาออกก่อนขึ้นเครื่องเพราะถ้าใครไม่ผ่านจะใด้ไม่ต้องไปติดแหงกอยู่ต่างประเทศและไม่เอาหวัดไปติดผู้โดยสารคนอื่นด้วย การแสกนผู้โดยสารขาเข้านี่ถ้าเจอคนหนึ่งตัวร้อนแล้วคนที่นั่งข้างๆมาตลอดทางก็คงจะติดเชื้อไปแล้วแต่ยังไม่มีอาการเท่านั้น
10-07-2009, 10:55
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
ที่California ที่ SFOนี่ เห็นว่าระบาดหนัก

แต่เดือนก่อนผมอยู่แถวๆนั้น ทั้งที่สนามบิน ทั้งตัวเมือง ไม่มีใครใส่หน้ากากเลยครับ

แต่ตอนนั่งเครื่องกลับมาเปลี่ยนเครื่องที่ไต้หวัน ที่สนามบินไต้หวันคนใส่หน้ากากกันเยอะมาก

ขากลับมีคนไข้ขึ้น เขาเลยย้ายไปนั่งหลังสุดแล้วกั้นโดนย้ายผู้โดยสารคนอื่นไปนั่งด้านหน้าอีกตังหาก เหลือสามแถวหลังไว้ให้คนป่วยอยู่ คนป่วยนี่อยู่ห่างผมไปสามแถวเอง

แต่ผมก็ไม่ได้เป็นอะไรนะครับ ตอนนั้นไม่คิดเลยว่าเมืองไทยจะติดแหลก อาการหนักยังงี้ เพราะผมอยู่Californiaมาเป็นปีๆ ตอนมันระบาดๆอยู่ผมก็ยังอยู่ ไม่เห็นจะมีใครสนใจใส่หน้ากากหรือคนรอบข้างเป็นเลย
10-07-2009, 11:30
ej_sing Offline
Member

RE:มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
ตอนนี้ก็ทำได้แค่ป้องกันตัวเองให้ดีที่สุด ใช่ไหมครับ

เอามาให้อ่านเพิ่มเติมครับ

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/t...60907.html
My blog รูปถ่ายตัวเป็นๆ
ร่วมรณรงค์รักษ์ภาษาไทย และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
ประเทศไทยมีตัวอักษรและตัวเลขเป็นของตัวเองนะ บางประเทศยังไม่มีเลย จงภูมิใจในภาษาไทยของเราเถิดพี่น้อง
http://www.yellowmama.com
10-07-2009, 13:46
Website Find Like Post Reply
oatty Offline
Member

ผมมองว่า จิงๆแล้ว มันก็เป็นการป้องกันไข้หวัดใหญ่ ที่คล้ายกับของเดิมน่ะครับ
แต่เดิมทีเดียวนี่ เราไม่ค่อยตระหนักกับมันสักเท่าไร

แต่สำหัรบ H1N1 จะเห็นได้ว่า มันแพร่กระจายเร็ว ไปทั่วโลกเลย
สำหรับอัตราการเสียชีวิตเนี่ย คือ พื้นฐานก็คือ คนที่มีโรคประจำตัวต่างๆ เช่น ถุงลมโป่งพอง โรคภูมิคุ้มกันที่บกพร่องต่างๆ จะมีโอกาสเสียชีวิต
แต่ ช่วงหลังนี่ มันมีเสียชีวิตในกลุ่มบุคคลที่ปกติด้วย คนอ้วนก็เสียชีวิตสูงกว่า ก็เลยน่ากลัวตรงที่ ไม่รู้ว่า จะสุ่มโดนเรารึป่าว นี่ละครับ

ส่วนใหญ่เป็นก็หายปกติได้ แต่บางส่วนตาย แต่ไอ้บางส่วนนี่ เราก็ไม่อยากอยู่ในนั้นน่ะครับ
แค่ติดเชื้อ ก็ทรมานแล้วครับ ไข้สูง นอนซม ปวดเมื่อยเนื้อตัว

ก่อนหน้าที่จะระบาดนี่ ผมตรวจคนไข้อ่ะครับ เป็นหวัดเป็นไข้ไอมา มาถึงโต๊ะเราเค้าก็นั่ง บอกว่าเป็นไข้ ไอด้วย พอบอกว่าไอ ก็จะต้องไอใส่หน้าเรา ไม่ได้ปิดปากเลย
บางทีเราก็แอบบ่นไป ว่า ต้องปิดปากด้วยทุกครั้ง เค้าก็เอามือมาปิด แต่กางนิ้วให้ละอองลอดมาได้อยู่ดี แน่นอนว่า เค้าเดินออกไปจากห้องตรวจ เค้าก็คงไม่ล้างมือ

บ่อยครั้งที่เราจะเห็นว่า สมมติ แม่เป็นไข้ สักพัก ลูกก็จะเป็นตาม พ่อด้วย บางทีลามไปข้างบ้าน เหตุเพราะการป้องกันยังไม่ดี ไม่ตระหนัก อ่ะครับ
10-07-2009, 14:18
sleepless Offline
Member

เราจะติดไหม?
ทำไงดี?

เป็นคำถามที่ผมโดนถามบ่อยมาก

ผมไม่กลัวครับ เพราะผม "หล่อ"

และผมจะตอบแบบนี้ทุกครั้งไป
ดนตรี เป็นอาหารอย่างหนึ่ง ของ วิญญาณ
11-07-2009, 13:55

Forum Jump: