Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: ็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
อ้าววววว กลุ้มเลยคุณหมอ

ผมเป็นไข้หวัด มีอาการคอแดง ไม่ไอ แต่จามแล้วเจ็บคอ มีเสมหะนิดหน่อย มาตั้งแต่วันอาทิตย์ครับ ไปหาหมอฉีดยามาเมื่อวันจันทร์
ตอนนี้ค่อยยังชั่วแล้วครับ มีแรง แต่อาการประมาณเพิ่งฟื้นไข้ครับ ขมปาก

ช่วงที่นอน มีอาการท้องเสียเล็กน้อยครับ

ผมวิตกจริตครับ ผมจะรู้ได้ไง ว่า ผมจะเป็นไอ้ไข้หวัดเวรนี่หรือเปล่าครับหมอ

นี่เย็นๆว่าจะไปวิ่ง และ อบซาวน่าเอาเหงื่อซะหน่อย ควรทำไหมครับ
09-07-2009, 14:47
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: ็มาเล่าเรื่อง H1N1 ,ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ครับ
ผมว่าเป็นไข้หวัด ไม่ควรไปวิ่งหรือ Sauna นะครับน้าว่อง

นอนเยอะๆ อัดวิตะมินซีเยอะๆ ดื่มน้ำอุ่นมากๆ จะดีกว่าครับ

จากปุ๊ น้องหมอ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-07-2009, 15:27
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(09-07-2009, 14:44)Webmaster Wrote: ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำและข้อมูล

(09-07-2009, 11:50)lekleklek Wrote: ตายเร็วมากเลยครับ กลัวอ่ะ งดออกจากบ้านตอนกลางวันครับ เพราะมันร้อน.... อิอิ

มิน่าช่วงนี้น้า lekleklek งดเข้าที่ชุมชนคนเยอะ เห็นอยู่แต่ที่สองต่อสองเท่านั้น

หมั่นอาบน้ำร้อนและล้างมือบ่อยๆครับ...ร้องเพลง ช้าง ไประหว่างนั้นด้วยนะครับ เพื่อสุขภาพที่ดีBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

09-07-2009, 15:29
Panda Offline
Member

พักนี้ที่ทำงานก็มีแต่คนเป็นหวัด ผลัดกันเป็นไปๆมาๆเพราะวนเวียนกันอยู่ในออฟฟิศ ยังดีที่ไม่มีใครเป็น H1N1 ตอนแรกว่าจะเชิญคุณหมอจากรพ.ตรงข้ามออฟฟิศมาจัดบรรยายและถามตอบข้อสงสัยต่างๆให้พนักงานฟัง แต่ทางรพ.คิดเงินแพงมาก 2หมื่นต่อหนึ่งชม. (ตอนแรกนึกว่าจะมีบริการให้ฟรี เพราะเราทำ corporate service กะเค้า พนักงานไปรักษาเดือนนึงก็ตั้งเยอะแยะ) เลยประหยัดเงินไว้ดีกว่า ปีนี้งบยิ่งน้อยๆอยู่ด้วย ทางออฟฟิศเลยใช้วิธีจัดประชุมพนักงานและส่งเมล์รายงานสถานการณ์เรื่องนี้เรื่อยๆค่ะ ถ้าวันไหนมีคำถามที่หาคำตอบไม่ได้จะมาขอรบกวนคุณหมอโอ๊ตแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ Smile
อดทนเวลาที่ฝนพรำ..อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง..เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง..ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ..ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ...
Never Give Up!

09-07-2009, 15:38
oatty Offline
Member

ผมว่า sauna จะยิ่งแย่นะ อุณหภูมิมันเปลี่ยนแปลงเร็วครับ
สำหรับการตรวจครับว่าเป็นรึป่าวนี่ ผมสารภาพให้ฟังเลยครับ

ปกติ ผมตรวจเนี่ย(รวมทั้งแพทย์ส่วนใหญ่ในประเทศนี้) ถ้ามาด้วยไข้ ไอเจ็บคอ คอแดง เสมหะ น้ำมูก ทั้งหลายนี่
ผมก็ไม่ส่งตรวจครับ ยิ่งถ้าตรวจแล้วคอแดง ทอนซิลโต นี่ ก็จะให้ยาไปทาน รักษาเป็นคออักเสบติดเชื้อ กันไปก่อน

แต่ถ้าอาการคนไข้ดูแย่ เหนื่อยมาก ไม่ไหว มีประวัติเสี่ยงสัมผัสผู้ป่วยที่ติดเชื้อ ก็จะส่งตรวจ

แต่ข้อจำกัดครับ ใน รพ รัฐ และ รพ เอกชน ขนาดไม่ใหญ่ นี่ เราส่งไม่ได้ครับ เราต้องส่งตรวจกับ lab นอก รพ
ใช้เวลาอีกวันนึงจะรู้ผลครับ

ในทางปฏิบัติแล้ว ไม่ค่อยส่งกัน เพราะ ช้า ต้องส่งแลบนอก รพ ค่าใช้จ่ายด้วยครับ
ก็มักจะให้ยาฆ่าเชื้อทาน ลองดูก่อน ถ้า สองสามวันไม่ดีขึ้น ก้อควรไปตรวจซ้ำ
แต่ใน รพ เอกชน ใหญ่ๆ เด่วนี้ก็จะมี lab ใน รพ ตรววจได้ ซึ่งก็ตามมาด้วยบิลค่าใช้จ่ายนั่นแหละครับ

สรุปว่า โอกาส ที่จะหลุด มีครับ เยอะด้วย
มันเป็นจากระบบ นะครับ ก็ลำบากเหมือนกัน

แต่การป้องกันการติดนี่ค่อนข้างได้ผลครับ ป้องกันดีสุด

ส่วนถ้าเคยติดแล้ว ก็สบายใจได้ เพราะจะไม่เป็นอีก มีภูมิคุ้มกันแล้ว

และถ้ากำลังติดเชื้ออยู่ ก็ต้องทานยา tamiflu

ถ้าสงสัยว่าตัวเองจะเป็น ก็คงต้องไปตรวจอ่ะครับ ( แอบแนะนำ บอกเค้าว่า มีประวัติสัมผัสผู้ป่วยติดเชื้อมา..... จะได้รับการดูแลเป็นพิเศษทันทีครับ ทุกคนจะหลบลี้หนีหายไป มีหน้ากาก มาแจกให้ใส่...ได้ตรวจอย่างรวดเร็ว ... ยิ่งถ้าทำเป็นไอถี่ๆ นี่ ยิ่งรีบนำไปตรวจเร็วใหญ่เลยครับ ... แต่สายตาคนอื่นมองเรา จะ....เอ่อ คิดเอาครับ ^_^ )
09-07-2009, 16:01
Meaw Offline
Junior member
**

ขอบคุณมากค่ะ ที่มาแบ่งปันข้อมูลดี ๆ กัน
09-07-2009, 17:10
บัติ Offline
Member

เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ
ขอบคุณมากครับ
ส่วนนี้เป็นข้อมูลเท่าที่ได้ยินมาครับ เมื่อคืนนี้ ดูทีวี คุณหมอบอกว่าต้องระบาดไปอีกปีนึงเป็นอย่างน้อย ซึ่งเป็นไปตามธรรมชาติการระบาดของโรคนี้ และจะลุกลามไปทั่วโลก เท่าที่ฟังดูทางภาครัฐพยายามยืดให้ระบาดช้าๆเพื่อให้โรงพยาบาลพอรับมือกับจำนวนคนไข้ได้ เขาแนะนำให้ป้องกันตัวเองครับ

ส่วนโรค เมื่อเป็นแล้ว ร่างกายเราจะพอจำมันได้จะต้านทานมันได้ จนกระทั่งมันพัฒนาตัวเองทำให้ร้ายแรงขึ้นไปอีก ซึ่งเราก็มีโอกาสเป็นอีกแต่จะเป็นตัวใหม่แทน .........ฟังๆดูแล้ว ไม่อยากคิดอะไรมาก ทำเท่าที่พอจะทำได้ครับ สงสัยต้องหากีตาร์อีกซักตัว??? โรคนี้ติดจากบ้านฟ้านี้แหละครับ 55555
ขอบคุณครับ
09-07-2009, 18:07
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ขอบคุณครับ น้าหมอโอ๊ต
น่ากลัวดีเหมือนกันครับ..รู้สึกผวาเสียบ้างก็ดี
ตอนนี้อยากไปดูหนังกันจะแย่ ก็ผลัดเด็กๆ ที่บ้านมาตลอดตั้งแต่ก่อนหยุดยาว กลัวเปลืองตังค์ เอ้ย! กลัวไข้หวัดหมู

ตอนนี้เลือกไปไม่กี่ที่แล้วครับ...
กินข้าว(ร้อน)ที่บ้าน
ใช้ช้อนกลาง ร้านเลิฟ
ล้างตัว ที่ร้าน......??? เย้ยยยยยยย!!!!
ล้างมือทุกครั้ง(ในกระป๋องน้ำแข็ง)หลังชงเหล้าให้เพื่อนครับ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

09-07-2009, 20:25
Website Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
(09-07-2009, 15:27).::.pOoH.::. Wrote: ผมว่าเป็นไข้หวัด ไม่ควรไปวิ่งหรือ Sauna นะครับน้าว่อง

นอนเยอะๆ อัดวิตะมินซีเยอะๆ ดื่มน้ำอุ่นมากๆ จะดีกว่าครับ

จากปุ๊ น้องหมอ

สายไปแล้วพู วันนี้ไปเดินเอาเหงื่อมาครับ 50 นาที โชกเชียว แต่ก็ดีน๊ะ ผมว่าเหงื่อออกบ้าง สดชื่นดี

คงไม่เป็นอะไรไรแล้วครับ แข็งแรงแล้ว แต่ยังระคายคอเล็กน้อย ร้องเพลงยังบ่ได้

น้ำอุ่นนี่ จิบบ่อยๆ แล้ว อาบบ่อยๆด้วยได้ป่ะ พูBig Grin
09-07-2009, 21:52
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ขอบคุณมากครับน้าหมอฯ

แต่ตอนนี้เครียดหนักกว่าเรื่องใข่หมู เอ๊ยยย ไข้หวัดหมูอีก

ก็จะอะไรซะอีกล่ะ ปิดสถานบันเทิงระงับการระบาด

อดตายกับยกครัวล่ะงานนี้.... ห้าอะไรก็โทษร้านเนต เอ่ะอ่ะก็ปิดสถานบังเทิง มันคิดได้แค่เนี๊ยะ
คนป่วยมีไข้ ถ่ายเหลว ท้องเสีย เค้าไม่เที่ยวสถานบันเทิงหรอกครับ ห้องน้ำมันมีน้อย

ผมคิดว่าผมเป็นไข้หวัดใหม่ สายพันธุ์ใหญ่ มากกว่า ดูอาการแล้ว
แต่หนอน grid.. เค้าเป็นไข้หวัดใหญ่สองพันใหม่ สายพันธุ์เก้า

เวรจริง ๆ :p
10-07-2009, 04:09

Forum Jump: