Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำการซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่ค่ะ
Author Message
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: ขอคำแนะนำการซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่ค่ะ
(08-07-2009, 17:26)Panda Wrote: ว่าจะดู Johnson JD17 อยู่เหมือนกันค่ะ ไม่ได้รู้เรื่องอะไรหรอกนะคะ ก็อ่านเจอจากในเว็บนี้แหละค่ะ Tongue

ขอบคุณ คุณลุงแดง ที่มาแนะนำนู๋แพนด้าค่ะ ก็อยากจะพาพี่ๆไปช่วยเลือกเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้สมาชิกใหม่ยังไม่รู้จักใครเลยค่ะ เดี๋ยวจะคอยมาติดตามเรื่อยๆว่าวันไหนพี่ๆคนไหนจะไปมั่ง เผื่อจะได้ขอติดตามไปด้วย Smile

ตกลงว่าร้านนครหลวงนี่โอเคแล้วใช่ไม๊คะ มีใครเคยซื้อแบบผ่อนจากที่นี่ไม๊คะ อยากรู้ว่าราคาจะแพงกว่าจ่ายสดไม๊น่ะค่ะ แต่งงๆนิดหน่อยเพราะคุณยอดเยี่ยม69บอกว่ามีให้เลือกหลายรุ่น แต่อย่าไปเพราะจะหาร้านไม่เจอ???

Solid top คืออะไรเหรอคะ???

คอเล็กๆ น้ายอดเยี่ยมแกถนัดมากครับ
ธรรมดาแกจะไปเกือบทุกวัน แต่เดือนนี้เห็นว่างานยุ่งตลอด ว่างแค่จันทร์ถึงอาทิตย์ ยังไงลองนัดแกดูครับ น่ารัก ใจดี โอบอ้อมอารีที่สุดในคลับฯนี้แล้ว Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

08-07-2009, 22:19
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอคำแนะนำการซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่ค่ะ
นครหลวงถ้ารูดการ์ดเขาให้ผ่อนหนึ่งปีไม่มีดอกเบี้ยครับ
08-07-2009, 22:24
Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
คุณยอดเยี่ยม69บอกว่ามีให้เลือกหลายรุ่น แต่อย่าไปเพราะจะหาร้านไม่เจอ???
[/quote Wrote:
Labour's quote
คอเล็กๆ น้ายอดเยี่ยมแกถนัดมากครับ
ธรรมดาแกจะไปเกือบทุกวัน แต่เดือนนี้เห็นว่างานยุ่งตลอด ว่างแค่จันทร์ถึงอาทิตย์ ยังไงลองนัดแกดูครับ น่ารัก ใจดี โอบอ้อมอารีที่สุดในคลับฯนี้แล้ว Big Grin

Hi Panda,
Welcome here, and let me stick my neck out here too, These 2 guys are so funny they hit my funny bones.Big Grin

Yodyium69 is such a nitpickingSad, and Labour, did you say Yodyium only avialable from Monday to Sunday??? Say what??ShyBig GrinBig Grin
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
09-07-2009, 04:39
Microtone Offline
Member

Likes Given: 0
(08-07-2009, 17:26)Panda Wrote: Solid top คืออะไรเหรอคะ???

หลาน Panda ถามว่า "Solid top" คืออะไร....ใครที่มีความสามารถอธิบายความหมายของคำนี้เป็นภาษาไทยอย่างง่ายๆและชัดเจนให้หลาน Panda ได้ ก็น่าจะเข้ามาช่วยเขาหน่อย..ช่วยๆกันไปนะ

บอกจริงๆนะ ถ้าผมอยู่ที่เมืองไทยตอนนี้แล้ว..ผมจะให้กีต้าร์แก่หลาน Pandaไปใช้อย่างฟรี...เด็กมันอยากจะเล่นและอยากจะรู้!

เห็นใจด้วยจริงๆ.
[Image: ngsarah03.jpg]
(This post was last modified: 09-07-2009, 09:09 by Microtone.)
09-07-2009, 08:10
Panda Offline
Member

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะคะ ตอนนี้เหลือแต่พี่ๆมาอธิบาย solid top อย่างที่คุณ Microtone ว่าแหละค่ะ แต่ว่าตอนนี้นู๋แพนด้าก็มีกีต้าร์ไว้ฝึกเล่นอยู่แล้วค่ะ ตัวละพันกว่าบาทซื้อมาเมื่อ 5-6 ปีที่แล้ว ตอนนี้กลับมาฮึดเอาจริงอีกครั้ง ก็เลยอยากได้กีต้าร์ดีๆ(ขึ้นมาหน่อย)ค่ะ แต่ยังไงก็ขอบคุณคุณลุงมากๆเลยนะคะที่จะใจดีเอื้อเฟื้อแบ่งปันกีต้าร์ให้ด้วย ไว้รอคุณลุงกลับเมืองไทยเมื่อไหร่ก็ได้นะคะ อิอิ Big Grin

โห...ทำไมพี่ยอดเยี่ยมว่างน้อยจังคะ อิจฉาๆ แต่อาทิตย์นี้นู๋แพนด้าก็ลาพักร้อนทั้งอาทิตย์อยู่แล้วนะเนี่ย เดี๋ยวไปขออนุญาตไปแจมกะพี่เค้ามั่งดีกว่า Smile

Hi Khun Napman...what is nitpicking lor ka?
09-07-2009, 08:32
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(08-07-2009, 12:09)lungdang Wrote: นู๋แพนด้า...พาน้าชัยไปช่วยเลือกกีต้าร์ได้เลย ไม่ผิดหวัง ถ้าตังไม่พอน้าชัยมีให้ยืมได้อีก...

ตัวล่าสุดที่ได้มาจากนครหลวงฯก็ยังผ่อนไม่หมดเลยครับลุงแดง ขอยืมตังค์ลุงแดงซื้อตัวใหม่ได้มั๊ยครับ Tongue

(08-07-2009, 22:19)Labour Wrote: คอเล็กๆ น้ายอดเยี่ยมแกถนัดมากครับ

เพิ่งรู้นะว่าน้าต่ายเป็นเสี่ยเชียร์กีตาร์ แล้วยังมาเชียร์แขกอีก Big Grin

เป็นเรื่องจริงครับ Sad ผมเป็นผู้ชายที่มือเล็กที่สุดในโลก (ในวัยเดียวกัน) มือเล็กและบางด้วย ถ้าเจอกันเดี๋ยวผมยื่นมือให้จับเลย เอ้า! จริงๆนะ
ต้องเล่นกีตาร์คอขนาด 1" 11/16 หรือประมาณ 42 มม. เท่านั้น เคยเล่นกีตาร์ที่ชอบมากตัวละ 200,000 บาท แต่คอใหญ่ 1" 3/4
ต้องกลับมาเล่นตัวละ 10,000 บาท แต่คอเล็กดีกว่า

ที่น้าต่ายบอกว่าผมไปที่ร้านนครหลวงฯเกือบทุกวันก็เป็นเรื่องจริงอีกอ่ะ
สาขาฟอร์จูน ก็เป็นทางผ่านกลับบ้าน นั่งจนพนักงานขายบอกว่า พี่ดูร้านให้หนูหน่อยนะจะไปเข้าห้องน้ำ ขนาดนั่งเฝ้าร้านให้ได้นี่ต้องไม่ธรรมดาแล้วล่ะ Big Grin
เลยได้สาย D'addario มาขายให้สมาชิกในบ้านฟ้าบ่อยๆไง

สาขา Central World ไปทุกวันศุกร์ เพราะว่าพนักงานขายสวยและอัธยาศัยดี เพื่อนผมชอบพนักงานขายคนนี้ ก็เลยไปนั่งเป็นเพื่อนครับ
กำลังเล็ง Takamine ที่สาขานี้เพื่อซื้อไว้เป็นของขวัญวันเกิดน้องชายตอนปลายปี
ขอออกตัวว่าไม่ได้เป็นพี่ชายที่แสนดีหรอกนะครับ คือ..เคยยืมตังค์มันมาตอนสมัยเด็กๆแล้วยังไม่ได้ใช้คืน ก็ถือโอกาสคืนเป็นของให้ตอนนี้คงยังไม่สาย Wink
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
09-07-2009, 10:22
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(09-07-2009, 08:32)Panda Wrote: ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะคะ ตอนนี้เหลือแต่พี่ๆมาอธิบาย solid top อย่างที่คุณ Microtone ว่าแหละค่ะ แต่ว่าตอนนี้นู๋แพนด้าก็มีกีต้าร์ไว้ฝึกเล่นอยู่แล้วค่ะ ตัวละพันกว่าบาทซื้อมาเมื่อ 5-6 ปีที่แล้ว ตอนนี้กลับมาฮึดเอาจริงอีกครั้ง ก็เลยอยากได้กีต้าร์ดีๆ(ขึ้นมาหน่อย)ค่ะ แต่ยังไงก็ขอบคุณคุณลุงมากๆเลยนะคะที่จะใจดีเอื้อเฟื้อแบ่งปันกีต้าร์ให้ด้วย ไว้รอคุณลุงกลับเมืองไทยเมื่อไหร่ก็ได้นะคะ อิอิ Big Grin

โห...ทำไมพี่ยอดเยี่ยมว่างน้อยจังคะ อิจฉาๆ แต่อาทิตย์นี้นู๋แพนด้าก็ลาพักร้อนทั้งอาทิตย์อยู่แล้วนะเนี่ย เดี๋ยวไปขออนุญาตไปแจมกะพี่เค้ามั่งดีกว่า Smile

Hi Khun Napman...what is nitpicking lor ka?

Hi Panda,
nitpicking is the person who concerned with or find fault with insignificant details. but in this case he's just teasing you, that's allBig Grin

OK now, for my friend Micro. I'll explain just a little bit about Solid top guitar and I hope Pood will chime in later. He's very knowledgeable.
Simply put, they normally use 2 different kinds of top wood for acoustic guitars. They are laminated or so called ply wood so they are in general cheaper than the Solid wood which is the one real piece of wood, no laminate of any kind, the most popular kind of all is Spruce (there are so many kinds of spruce too) and the second popular is Cedar (used mostly on nylon string guitars)

These Solid and laminated tops are generally differ in guitar tones producing, some even swear that Solid top always sounds better in every way but I doubt it. Solid top guitars are almost always cost more but need more tender love and care especially the hot/cold/humidity that can crack the top much more easier than the laminate ones.

I'll stop now so Pood and chime in and explain in more details.Wink
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
09-07-2009, 10:29
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(09-07-2009, 10:22)ยอดเยี่ยม69 Wrote: สาขา Central World ไปทุกวันศุกร์ เพราะว่าพนักงานขายสวยและอัธยาศัยดี เพื่อนผมชอบพนักงานขายคนนี้ ก็เลยไปนั่งเป็นเพื่อนครับ

ยืนยันว่า เรื่องนี้ป็นเรื่องจริงที่เอามาพูดเล่นกัน...เพราะเห็นอยู่บ่อยครั้ง Big Grin

ป้าPanda ไปราวๆ 6โมงเย็น เจอแน่ๆ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
09-07-2009, 11:07
Panda Offline
Member

Khun Napman...thank you very much for your explanation about "Nitpicking" and "Solid Top" na ka, all clear to me now Smile

ดีใจจังได้เจอเซียนคอเล็กไปช่วยเลือกกีต้าร์ ไปขอนัดแจมกะพี่ชัยไปนครหลวงแล้วค่ะ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆนะคะ ได้กีต้าร์ตัวใหม่เมื่อไหร่จะถ่ายรูปมาอวด Big Grin
อดทนเวลาที่ฝนพรำ..อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง..เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง..ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ..ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ...
Never Give Up!

09-07-2009, 11:32
Microtone Offline
Member

(09-07-2009, 11:32)Panda Wrote: Khun Napman...thank you very much for your explanation about "Nitpicking" and "Solid Top" na ka, all clear to me now Smile

ดีใจจังได้เจอเซียนคอเล็กไปช่วยเลือกกีต้าร์ ไปขอนัดแจมกะพี่ชัยไปนครหลวงแล้วค่ะ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆนะคะ ได้กีต้าร์ตัวใหม่เมื่อไหร่จะถ่ายรูปมาอวด Big Grin

Panda, Yeah....."NEVER GIVE UP!"

I like your attitude and I think your English is excellent.

Good Luck.
[Image: ngsarah03.jpg]
09-07-2009, 11:45

Forum Jump: