Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำการซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่ค่ะ
Author Message
Panda Offline
Member

Likes Given: 0
A1Guitaricon  ขอคำแนะนำการซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่ค่ะ
ตอนนี้กำลังเก็บเงินซื้อกีต้าร์ตัวใหม่ เพราะกีต้าร์ตัวแรกที่ซื้อมาเพื่อเริ่มฝึกราคาพันกว่าบาท แต่ผ่านไปหลายไปแล้ว (แต่ฝีมือไม่พัฒนาเท่าไหร่ ตอนนี้เพิ่งเริ่มกลับมาฮึดใหม่อีกครั้ง Tongue) ก้เลยอยากขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่ เพราะยังไม่ค่อยรู้อะไรเลยค่ะ ตอนนี้ตั้งงบไว้ประมาณ 5000 - 7000 บาท

รุ่น? มีรุ่นไหนแนะนำบ้างคะที่เหมาะสำหรับผู้หญิงไม๊คะ เพราะมือเล็กเวลาเจอคอร์ดทาบทีรู้สึกทรมานนิ้วจังค่ะ

ร้าน? ตอนแรกว่าจะไปเดินดูแถวหลังกระทรวง ได้แต่ขับรถผ่านแทบทุกวันแต่ยังไม่เคยไปเดินเลยค่ะ พอจะมีร้านไหนที่น่าเชื่อถือแนะนำไม๊คะ เพราะกลัวว่าไม่ค่อยรู้เรื่องแล้วจะโดนหลอกค่ะ หรือว่าไปซื้อร้านตามห้างดีกว่า? ร้านนครหลงเป็นยังไงบ้างคะ ลองเสิร์ชดู เค้าบอกว่าร้านนี้ก็ดี เห็นว่ามีระบบผ่อนด้วย แต่ราคาจะแพงกว่าเงินสดไม๊คะ

มือสอง? ถ้าซื้อตามเว็บควรตรวจสอบยังไงดีคะว่าดีและเชื่อถือได้แค่ไหน ราคามือสองจะถูกกว่ามากไม๊คะ ตอนแรกไม่ได้คิดเลยว่าจะซื้อมือสองแต่อ่านๆกระทู้อื่นซื้อขายอื่นๆมีคำแนะนำว่าให้ไปดูมือสองตามเว็บ ก้เลยสนใจขึ้นมาบ้าง แต่คิดๆดูแล้วก้อาจจะไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกันว่ารุ่นไหนดี ถ้าท่านใดบังเอิญเห็นไปมือสองตัวไหนน่าสนใจก้แนะนำได้นะคะ

แหะๆ ขอโทษนะคะ มือใหม่เลยคำถามเยอะไปหน่อย Big Grin ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ
08-07-2009, 10:12
Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: ขอคำแนะนำการซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่ค่ะ
ร้านนครหลวงฯ น่าจะมีให้เลือกหลายรุ่นและตามงบประมาณที่เราตั้งไว้ครับ
อย่าไปร้านนครหลง เพราะจะหาร้านไม่เจอ
ส่วนกีตาร์มือสองที่ขายตามในเว็บ ก็น่าสนใจ หากเจอรุ่นดีๆ สเป็กดีๆ

วันแรกควรดูกีตาร์ก่อน...พาคนที่มีความรู้เกี่ยวกับกีตาร์ไปด้วย เช่น น้ายอดจุฬา อากฤษณ น้าป๋อ น้าหนุ่ม
ถ้าท่านเหล่านั้นไปตรวจสอบสเป็กกีตาร์กับคุณแล้ว..รับรองไม่ผิดหวัง แต่ต้องบอกเขาด้วยว่ามีงบแค่ 7,000 บาท นะ

วันต่อมา...ค่อยพาคนที่เล่นเก่งๆไปทดสอบเสียง เช่น น้าหนึ่ง(จอมเพ้อเจ้อ) น้าแอ้นท์ หรือน้าว่องก็ได้
ถ้าสามคนนี้บอกว่าเสียงดีก็ซื้อได้เลย Wink
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
08-07-2009, 10:47
lungdang Offline
Senior member

RE: ขอคำแนะนำการซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่ค่ะ
นู๋แพนด้า...พาน้าชัยไปช่วยเลือกกีต้าร์ได้เลย ไม่ผิดหวัง ถ้าตังไม่พอน้าชัยมีให้ยืมได้อีก...
ลุงแดง รูปหล่อ
08-07-2009, 12:09
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
takamine บางรุ่นก็คอเล็กครับ น่าจะถนัด ลองไปลองที่นครหลวงฯได้เลยครับ
08-07-2009, 12:34
Website Find Like Post Reply
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
Johnson JD17 ผมว่าคอเล็กสุดในร้านนครหลวงแล้วล่ะครับ
08-07-2009, 14:12
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
ใจเย๊นๆ ค่อยๆดูครับ งบขนาดนี้ อาจได้ solid top ครับ ถูกใจรุ่นไหนที่ไหนมือ1มือ2 ลองสอบถามน้าๆในเวปนี้ครับ ขอให้ได้กีตาร์ที่ถูกใจครับ
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
08-07-2009, 16:09
Member

ว่าจะดู Johnson JD17 อยู่เหมือนกันค่ะ ไม่ได้รู้เรื่องอะไรหรอกนะคะ ก็อ่านเจอจากในเว็บนี้แหละค่ะ Tongue

ขอบคุณ คุณลุงแดง ที่มาแนะนำนู๋แพนด้าค่ะ ก็อยากจะพาพี่ๆไปช่วยเลือกเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้สมาชิกใหม่ยังไม่รู้จักใครเลยค่ะ เดี๋ยวจะคอยมาติดตามเรื่อยๆว่าวันไหนพี่ๆคนไหนจะไปมั่ง เผื่อจะได้ขอติดตามไปด้วย Smile

ตกลงว่าร้านนครหลวงนี่โอเคแล้วใช่ไม๊คะ มีใครเคยซื้อแบบผ่อนจากที่นี่ไม๊คะ อยากรู้ว่าราคาจะแพงกว่าจ่ายสดไม๊น่ะค่ะ แต่งงๆนิดหน่อยเพราะคุณยอดเยี่ยม69บอกว่ามีให้เลือกหลายรุ่น แต่อย่าไปเพราะจะหาร้านไม่เจอ???

Solid top คืออะไรเหรอคะ???
08-07-2009, 17:26
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
Panda มีถิ่นกำเนิด จากประเทศ จีน งบ 5000-7000 บาท คงจะต้องเป็นกีต้าร์จากจีน แน่ ๆ
แนะนำ Takamine รุ่นที่ผลิต จากจีน เสียงดี พอสมควรเลยครับ
08-07-2009, 18:00
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(08-07-2009, 17:26)Panda Wrote: ว่าจะดู Johnson JD17 อยู่เหมือนกันค่ะ ไม่ได้รู้เรื่องอะไรหรอกนะคะ ก็อ่านเจอจากในเว็บนี้แหละค่ะ Tongue

ขอบคุณ คุณลุงแดง ที่มาแนะนำนู๋แพนด้าค่ะ ก็อยากจะพาพี่ๆไปช่วยเลือกเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้สมาชิกใหม่ยังไม่รู้จักใครเลยค่ะ เดี๋ยวจะคอยมาติดตามเรื่อยๆว่าวันไหนพี่ๆคนไหนจะไปมั่ง เผื่อจะได้ขอติดตามไปด้วย Smile

ตกลงว่าร้านนครหลวงนี่โอเคแล้วใช่ไม๊คะ มีใครเคยซื้อแบบผ่อนจากที่นี่ไม๊คะ อยากรู้ว่าราคาจะแพงกว่าจ่ายสดไม๊น่ะค่ะ แต่งงๆนิดหน่อยเพราะคุณยอดเยี่ยม69บอกว่ามีให้เลือกหลายรุ่น แต่อย่าไปเพราะจะหาร้านไม่เจอ???

Solid top คืออะไรเหรอคะ???

ก็ป้าหมีพิมพ์ว่า "หรือว่าไปซื้อร้านตามห้างดีกว่า? ร้านนครหลงเป็นยังไงบ้างคะ ลองเสิร์ชดู เค้าบอกว่าร้านนี้ก็ดี"
น้ายอดเยี่ยมเลยหยอกเล่นอ่ะครับ...กลัวจะหลง อิอิWink
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

08-07-2009, 20:10
Member

Toungue  RE: ขอคำแนะนำการซื้อกีต้าร์สำหรับมือใหม่ค่ะ
โห...ชัดเจนแล้วค่ะ ขอบคุณคุณ karn ที่มาชี้แนะให้ตาสว่าง สงสัยจะรีบพิมพ์(และรีบอ่าน)ไปหน่อยค่ะ ขออภัย Tongue
08-07-2009, 20:21

Forum Jump: