Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์ hand made
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: กีตาร์ hand made
ผมมีอยู่ทั้งหมด 4 ตัวครับรวมทั้งที่เปลี่ยนมือไปให้คนอื่นเรื่องคุณภาพผมว่าไม่แพ้ของนอกหรอกครับ แต่ ก่อนทำต้องทำความเข้าใจ+ปรับทรรศนะคติ ก่อนครับ คือ
1. กีตาร์ตัวนี้ไม่ใช่ martin หรือ taylor นะครับถ้าจะให้เสียงเหมือนเป๊ะ ๆ เพราะช่างแต่ละคนก็จะมีแนวของตัวเองอยู่บ้างเหมือนเวลาเราเล่นเพลงของศิลปินดัง ๆ นั่นแหละครับเราเล่นไม่เหมือน 100% หรอกครับแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะแย่กว่าใช่มั๊ยครับบางทีอาจจะถูกหูคนฟังกว่าก็ได้

2.ลองเล่นกีตาร์หลาย ๆ ทรงแล้วดูว่าชอบเสียงของทรงไหนเล่นทรงไหนถนัดเพราะไม่มีกีตาร์ตัวไหนเหมาะกับเพลงทุกแนวครับเคยเจอบางคนสั่งกัตาร์จะทำทรง OM แต่จะให้เสียงเหมือน DRADNOUGHT อย่างนี้ก็ไม่ไหวครับบางทีก็ต้องเลือกเอาครับถ้าชอบตัวบางเล็ก ๆ ก็ OM แต่เสียงก็ตามทรงครับคมชัดแต่กังวาลน้อยหน่อยเป็นต้น

3.ลองเล่นกีตาร์ที่ประกอบจากไม้ หน้า/หลังหลาย ๆ แบบ บางทีเสียงที่ถูกใจอาจไม่ใช่ กีตาร์ SPRUCE/ROSEWOOD ราคาแพงก็ได้ ผมยังชอบ cedar/mahogany เลยครับ

สุดท้ายอยากจะบอกว่าจากประสบการณ์ส่วนตัวผมกีตาร์สั่งทำวัดกับกีตาร์นอกในราคาเท่ากันผมยังไม่เคยผิดหวังครับ(สำหรับช่างคนนี้นะครับ)อยากรู้ว่าใครลองดูหน้าซื้อขายละกันครับใส่ชื่อผมนี่แหละ
--------------------------------------------------------------------------------
กีตาร์แต่ละยี่ห้อก็มีจุดเด่นในตัวมันนะครับลองดู martin กับ taylor ครับไม่เหมือนกันแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าอันไหนแย่มันอยู่ที่ว่าชอบแบบไหนครับ บางคนก็ว่า martin หนาไปเบลอไม่ชัด บางคนก็ว่า taylor คมไปเบสน้อย นานาจิตตังครับ ลองคิดูว่าถ้า martin กับ taylor คิดว่าเสียงแบบที่กล่าวมามันเป็นจุดอ่อนมันแย่เค้าคงแก้ไปแล้วล่ะครับแค่เค้าคิดว่าเสียงแบบนี้มันเป็น จุดเด่นเป็นเอกลักษณ์ ของเค้ามากกว่า
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

06-07-2009, 18:14
Website Find Like Post Reply
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
(06-07-2009, 17:09)lekleklek Wrote:
(06-07-2009, 02:36)boobyblue Wrote: ช่างใจอย่างเดียวไม่พอครับ........
ต้องช่างมันฉันไม่แคร์ด้วย!!!

(พวกชื่นชมแต่ปากมีเยอะครับ....ว่าแต่ว่าคุณจะทนแรงโน้มถ่วงชนิดนี้ไหวมั้ย?)

์NNG ของผมตอนปรากฏตัวครั้งแรก เละตุ้มเป๊ะเลยครับ อิอิ ...
ยังจำคำวิจารณ์ได้ดี แต่ก็ต้านแรงโน้มถ่วงมาได้ครับ เกือบไป อิอิ ....

รุ่นทุบบล็อกจะไม่ขลังได้ไง...
06-07-2009, 19:46
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมว่าการสั่งทำกีต้าร์เป็นเรื่องค่อนข้างซับซ้อน ยิ่งคนสั่งและคนทำมีประสพการณ์มากเท่าไหร่ก็ยิ่งมีเปอร์เซ็นต์สูงที่จะใด้กีต้าร์ในฝันของคนสั่งครับ

ประสพการณ์ของคนทำน่าจะมีความสำคัญกว่าของคนสั่ง ถ้าคนสั่งอยากใด้โน่นใด้นี่แต่คนทำไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไรก็จบกันครับ ก่อนที่ผมจะสั่งทำนั้นผมมีช่างอยู่ในใจเพียงคนเดียว ช่างคนนี้ทำงานวิจัยโดยการซื้อกีต้าร์ที่ราคาเกินแสนเกือบทุกยี่ห้อมาศึกษาเคล็ดลับอย่างละเอียดก่อนที่จะเอามาขายเพื่อซื้อตัวใหม่ ผมไม่บอกว่าเป็นใครนะครับแต่คนที่เข้าไปดูหน้าซื้อขายคงรู้ดีว่าเป็นใคร ที่ตลกก็คือผมไม่เคยใด้ลองกีต้าร์ของช่างคนนี้เลยแต่ผมเชื่อคนที่แนะนำเพราะเขาเป็นนักสะสมกีต้าร์ชั้นแนวหน้าของเมืองไทยที่ไม่ใด้เล่นเว้บครับ

ส่วนประสพการณ์ของคนสั่งทำยิ่งมีมากก็ยิ่งดีเพราะคุณต้องคุยกับช่างว่าคุณต้องการ feel แบบไหนและเสียงแบบไหน ด้วยเหตุนี้แหละครับผมถึงเสนอให้มีการนำกีต้าร์ "ไทยทำ" มาลองพร้อมๆกันเพราะคนที่จะสั่งจะใด้ตัดสินใจง่ายขึ้นเมื่อใด้ฟังตัวจริงเสียงจริง ผมเชื่อว่าช่างทุกคนมีความสามารถพอที่จะ duplicate เสียงและ feel จากตัวที่คุณชอบใด้ถ้าเขาเป็นคนทำตัวนั้น

ผมไม่เคยเล่ารายละเอียดตอนที่สั่งทำกีต้าร์ของผมให้ใครฟังแต่อยากขออนุญาติเอามาเล่าสู่กันฟังเผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นที่คิดจะสั่งทำบ้าง

เหตุผลที่ผมต้องสั่งทำก็เพราะกีต้าร์ที่ให้เสียงและ feel อย่างที่ผมต้องการมันไม่มีในโลกครับ ผมอยากใด้เสียงแบบ vintage martin แต่อยากใด้ note seperation
ที่ชัดเจนเพราะผมไม่เน้นการ strumming หนักๆเท่าไหร่ ผมอยากใด้ feel ของคอและความนุ่มของสายแบบ Lowden ที่นุ่มกว่า Martin เยอะ ผลก็เลยออกมาใน order sheet แบบนี้ครับ

1. ไม้หน้า...ผมเลือกใช้ Engelmann spruce เพราะช่างมีของอยู่ให้ลอง tap ใด้
ถ้าคุณจะสั่งทำก็ควรเลือกจาก stock ไม้ที่ช่างคนนั้นมีอยู่เพราะถ้าคุณสั่งไม้หน้าตาสวยๆมาแต่พอ tap แล้วเสียงเหมือนกับเคาะฝาโลงคุณจะทำยังไง

2. ไม้หลัง...ผมเลือกลายที่ชอบครับเพราะผมเชื่อว่ามันมีผลต่อเสียงไม่ถึง 20%

3. Bracing....ผมเลือก bracing pattern แบบ forward shifted X-bracing ของ Martin ส่วนไม้ที่ทำ bracing นั้นใช้ adirondack spruce แบบ pre-war เพราะมันแข็งกว่า sitka spruce ที่ Martin ใช้ในปัจจุบันเยอะทำให้สามารถทำ scallop เพื่อ tune up เสียงใด้ลึกกว่า

4. คอ...ผมเลือกใช้การเข้าคอและองศาของคอแบบ Lowden เป๊ะๆเพราะมันให้ feel ที่ผมชอบที่สุด ส่วนการทำคอแบบใช้ไม้ห้าชิ้นประกบกัน profile และความกว้างของคอก็ก้อป Lowden มาเต็มๆอีกเหมือนกันแต่มา fine tune อีกทีก่อนที่จะประกอบเข้ากับ body

5.... รุปร่างและหน้าตา....เรื่องนี้ผมเป็นคนเลือกเพราะผมต้องการทรง mini jumbo แต่ต้องการความกว้างเท่าทรง dreadnought เพราะผมสั่งกล่อง fiberglass จากอเมริกามาเตรียมใส่ไว้แล้ว หน้าตานั้นผมก็เลือก soundhole เป็นรูปทรงของ apple เพราะเบื่อรูกลมๆครับ

ระหว่างการทำแต่ละขั้นตอนช่างก็นำส้วนประกอบต่างๆมาให้ผมลองอยู้หลายหน มีการลองคอว่าเหมาะมือไหม ลอง tap ไม้หน้าว่าควนจะขัดครงไหนให้บางลง ลอง tap body ที่ประกอบแล้วว่าจะปาด bracing ตรงไหนเพิ่ม มันเป็นประสพการณ์ที่สนุกและตื่นเต้นมากสำหรับผมเพราะทั่งคนทำและคนสั่งก็เชื่อถือทฤษฏีของตา Dana Bourgeois กันทั้งสองคน ลองอ่านใด้ที่นี่ครับ

http://www.pantheonguitars.com/

พอทำเสร็จแล้วเสียงก็ใด้เหมือนที่ต้องการครับแต่ยังแข็งโป๊กก็เลยยกให้นายหนอนเอาไปช่วย break in ตั้งแต่วันแรก อยูด้วยกันมาปีกว่าๆตอนนี้เสียงเปิดแล้วครับและคงจะอยู่กับผมไปจนตายหละครับ

[Image: app1.jpg]
08-07-2009, 00:36
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
ผมก็คิดถึงการสั่งทำกีตาร์ที่ตัวเองอยากได้ตามสเป็กที่ต้องการและคิดว่าเหมาะกับตัวเองที่สุด
แต่ติดปัญหาคือต้นทุนสูงมาก ทั้งวัสดุและค่าวิชาชีพฝีมือของช่าง ก็ประมาณ 40,000-45,000 บาท

เข้าใจว่าการทำกีตาร์เป็นงานที่ประณีตและใช้ความสามารถเฉพาะทางค่อนข้างสูง
แต่ก็ยังทำใจไม่ได้กับเงินที่ต้องจ่ายไปขนาดนั้น เพราะราคานั้นสามารถซื้อกีตาร์มียี่ห้อระดับกลางได้เลย

คงต้องรอให้มีเงินเหลือใช้มากๆแล้วค่อยสั่งทำดีกว่า
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
08-07-2009, 13:01
gttle Offline

ถ้าเข้าใจและทำได้ตามที่คุณน้ากฤษณ์อธิบายไว้ผมว่าราคาเท่ากับกีตาร์มียี่ห้อระดับกลางนั้นไม่แพงเลยนะครับถ้าเทียบกับคุณภาพที่ได้เพราะมันจะเกินกว่านั้นพอสมควรประมาณ 3 เท่าได้แต่ถ้าเป็นคนที่ซื้อกีตาร์มาเพื่อเก็บหรือขายต่อถ้าเบื่อก็อีกเรื่องครับเพราะขายต่อราคาตกแต่ผมถือว่าคุ้มในตัวมันแล้วเพราะผมซื้อมาใช้งานและใช้หนักด้วยแต่ละตัวทำเงินให้ผมเกิน 2 เท่าของราคาที่ทำทุกตัวถึงแม้ตอนขายจะขายยากและราคาตกก็ตามSmile
ผมเคยเอากีตาร์ของช่างท่านหนึ่งไปลองกับ MARTIN และ TAYLOR สุดท้ายก็สั่งครับเพราะเทียบความคุ้มของราคาแล้วค่อนข้างเห็นความแตกต่างพอควร และสั่งมาตลอดครับ แต่ก็อยากลองกับพวก lowden เหมือนกันแต่ผมก็คงไม่มีเงินพอไปซื้อแพงขนาดนั้นได้ Tongue
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

08-07-2009, 20:17
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(08-07-2009, 13:01)ยอดเยี่ยม69 Wrote: ผมก็คิดถึงการสั่งทำกีตาร์ที่ตัวเองอยากได้ตามสเป็กที่ต้องการและคิดว่าเหมาะกับตัวเองที่สุด
แต่ติดปัญหาคือต้นทุนสูงมาก ทั้งวัสดุและค่าวิชาชีพฝีมือของช่าง ก็ประมาณ 40,000-45,000 บาท

เข้าใจว่าการทำกีตาร์เป็นงานที่ประณีตและใช้ความสามารถเฉพาะทางค่อนข้างสูง
แต่ก็ยังทำใจไม่ได้กับเงินที่ต้องจ่ายไปขนาดนั้น เพราะราคานั้นสามารถซื้อกีตาร์มียี่ห้อระดับกลางได้เลย

คงต้องรอให้มีเงินเหลือใช้มากๆแล้วค่อยสั่งทำดีกว่า

ผมคิดคล้ายๆกับน้าชัยครับ
แล้วก็ยังติดอยู่กับ logo ที่อยู่บน headstock อยู่
ถ้าหากมีเงินมากจนเกินพอก็คงสั่งทำครับ
09-07-2009, 08:53
ลูกแกะ Offline

(06-07-2009, 06:22)Jazzy Metal Wrote: ถ้าอยากรู้จริงว่ากีต้าร์ตัวไหนเสียงถูกใจคุณก้คงต้องนัดกันเอากีต้าร์ไทยทำของหลายๆคนมาทดสอบเสียงกันมั้งครับแต่ไม่มีการประลองกันนะครับเพราะช่างคนที่ไม่ชนะคงเคืองแน่นอน ผมยินดีแนะนำสถานที่ที่เงียบพอที่จะใด้ยินเสียงชัดๆครับ

ผมเองก็อยากให้มีการนำกีต้าร์ไทยทำของหลายๆคนมาทดสอบเสียงกัน ว่าช่างแต่ละคนทำออกมาคาแรกเตอร์เสียงอย่างไร โดยช่างแต่ละคนควรจะมีของที่ได้ทำไว้มาให้ลองหลายๆ ตัว มากตัวได้ยิ่งดี โดยอาจต้องประสานกับลูกค้าที่ซื้อไปแล้ว
ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ต้องประลองครับ เพราะความชอบเป็นรสนิยมส่วนตัว และช่างทุกคนก็มีข้อดีของตัวเอง อยากให้เป็นการทดลองเพื่อให้รู้ว่าเราชอบคาแรกเตอร์ของช่างคนไหน อนาคตเราก็อาจจะสั่งกับทำกับช่างคนนั้น

น้าpood เป็นพ่องานเลยจะดีมากครับ

ถ้ามี ผมขอลงชื่อร่วมด้วยแน่นอนครับ
[/quote]

ถ้า control งานนี้ได้ไม่ดีเท่าที่ควร
อาจจะไม่ได้ร้องเพลงชาติไทยอีกนะครับ
หุหุหุ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
12-07-2009, 05:48
มืออ้วน Offline
Junior member
**

เหมือนกับที่หลายๆท่านได้พูดไปแล้วอ่ะครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่สั่งทำกีต้าร์
ผมไม่ใช่นักสะสมกีตาร์ และกีต้าร์แบรนด์ดังๆที่อยากได้ตัวละแสนอัพทั้งนั้นครับ(ไม่มีปัญญาซื้อได้ครับ)ผมทำมาไม่เคยคิดที่จะขาย อยากได้แบบ วัสดุอย่างที่ต้องการ
สามารถเลือกคอกีตาร์แบบที่ถนัดได้(อันนี้สำคัญที่สุดสำหรับผม)
ผลที่ได้หลังจากรออยู่4เดือน สำหรับผมคุ้มมากครับ
ถ้าผ่านมาลำปางมาลองเล่นได้เลยครับ
ปล.เรื่องmeetingกีต้าร์ไทยทำ เห็นด้วยครับ แต่ผมคงไปไม่ได้ ไปได้แต่กีต้าร์(ตอนนี้ใส่เฝือกมืออยู่ครับคงไม่ได้เล่นกีต้ารือีกหลายเดือน) ถ้า น้าๆ ท่านใดผ่านมาทางเหนือแวะมายืมกีต้าร์ไปร่วมแจมได้นะครับ จะได้มีเปรียบเทียบหลายๆตัวของผมช่างคนเดียวกะพี่กฤษณ์ครับ
ปล.อีกที กีต้าร์ผมสวยมากครับ (ชมของตัวเอง อุอุ )
28-07-2009, 12:43
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(28-07-2009, 12:43)มืออ้วน Wrote: เหมือนกับที่หลายๆท่านได้พูดไปแล้วอ่ะครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่สั่งทำกีต้าร์
ผมไม่ใช่นักสะสมกีตาร์ และกีต้าร์แบรนด์ดังๆที่อยากได้ตัวละแสนอัพทั้งนั้นครับ(ไม่มีปัญญาซื้อได้ครับ)ผมทำมาไม่เคยคิดที่จะขาย อยากได้แบบ วัสดุอย่างที่ต้องการ
สามารถเลือกคอกีตาร์แบบที่ถนัดได้(อันนี้สำคัญที่สุดสำหรับผม)
ผลที่ได้หลังจากรออยู่4เดือน สำหรับผมคุ้มมากครับ
ถ้าผ่านมาลำปางมาลองเล่นได้เลยครับ
ปล.เรื่องmeetingกีต้าร์ไทยทำ เห็นด้วยครับ แต่ผมคงไปไม่ได้ ไปได้แต่กีต้าร์(ตอนนี้ใส่เฝือกมืออยู่ครับคงไม่ได้เล่นกีต้ารือีกหลายเดือน) ถ้า น้าๆ ท่านใดผ่านมาทางเหนือแวะมายืมกีต้าร์ไปร่วมแจมได้นะครับ จะได้มีเปรียบเทียบหลายๆตัวของผมช่างคนเดียวกะพี่กฤษณ์ครับ
ปล.อีกที กีต้าร์ผมสวยมากครับ (ชมของตัวเอง อุอุ )

อ้าว.... น้าหมอไปทำอะไรมาครับถึงได้ใส่เฝือกที่มือ (ไปเตะฟุตบอลมาหรือครับ)
28-07-2009, 12:55
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(28-07-2009, 12:43)มืออ้วน Wrote: ปล.เรื่อง meeting กีต้าร์ไทยทำ เห็นด้วยครับ แต่ผมคงไปไม่ได้ ไปได้แต่กีต้าร์(ตอนนี้ใส่เฝือกมืออยู่ครับคงไม่ได้เล่นกีต้ารือีกหลายเดือน)
ถ้า น้าๆ ท่านใดผ่านมาทางเหนือแวะมายืมกีต้าร์ไปร่วมแจมได้นะครับ จะได้มีเปรียบเทียบหลายๆตัวของผมช่างคนเดียวกะพี่กฤษณ์ครับ

งานกีตาร์ไทยทำจะจัดวันที่ 8 สิงหาคมนี้ ซึ่งชดเชยกับงานเปิดบ้านเต่าที่ยกเลิกไป
เดี๋ยวผมหิ้วกีตาร์มาให้เองครับ..คิดค่าหิ้ว 5,000 บาท อิ..อิ.Big Grin

ฝากอาจารย์หม่าวมาได้เลย จากนั้นผมจะทำให้ทุกอย่างให้ง่ายขึ้น OK? Wink

ปล.ผมก็ชมของตัวเองทุกวัน...
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
28-07-2009, 13:01

Forum Jump: