Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์ hand made
Author Message
Rutsawa Offline
Member

Likes Given: 0
กีตาร์ hand made
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม
ผมกำลังจะสั่งทำกีตาร์ครับกำลังช่างใจอยู่
อยากทราบว่าช่างท่านใดทำได้เสียงดีบ้างครับแล้วงานก็ดีครับผม
ใครทราบแนะนำทีครับ
04-07-2009, 06:46
Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: กีตาร์ hand made
(04-07-2009, 06:46)Rutsawa Wrote: สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม
ผมกำลังจะสั่งทำกีตาร์ครับกำลังช่างใจอยู่
อยากทราบว่าช่างท่านใดทำได้เสียงดีบ้างครับแล้วงานก็ดีครับผม
ใครทราบแนะนำทีครับ

สวัสดียามเช้าครับ...

ก่อนอื่นอย่าลืมนะครับว่า กีต้าร์สั่งทำนี่เป็นกีต้าร์ทำมือ ไม่ใช่กีต้าร์โรงงาน

กีต้าร์สั่งทำบ้านเรา สเป็คไม้จัดว่าดี(เพราะเลือกได้) ไม่แพง(กว่า Big brand) และกำหนดราคาได้ครับ

เสียงดีอยู่ในขั้นมาตราฐานแล้วครับ ไม่อย่างนั้นทำขายไม่ได้ ส่วนจะชอบเสียงหรือพัฒนาเสียงไปถึงเป็น "เอกลักษณ์" หรือไม่ ตรงนี้สำคัญครับ ต้องใช้เวลา
ส่วนงานดีมากครับ เข้าขั้นสวยเลย...

ผมไม่ทราบนะครับว่าจะสั่งทำกีต้าร์ชนิดหรือทรงไหน?
แนะนำช่างฯเท่าที่เคยเห็นและเคยจับๆ ดีดๆ เขี่ยๆ ดมๆ ชะโงกเข้าไปดูในรูเสียง
ก็มีช่างเอ,ช่างนิด,ช่างมด,ช่างบี,ช่างภูมิ...ช่างต่าย(คนหลังนี่อย่าไปสั่งครับเพราะทำไม่เป็นและขี้โม้ด้วย)Big Grin

ยังมีอีกหลายช่างฯเลยครับ ที่ผมยังไม่รู้และไม่เห็น ต้องขออภัยไว้ก่อน ใครทราบช่วยแนะนำต่อด้วยครับ...ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ(ถ้าไม่ช่วยเขมร)
============ เพื่อความบันเทิง =============

04-07-2009, 08:13
Website Find Like Post Reply
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
เคยคุยกับช่างไว้เหมือนกันครับ เรื่องทำกีตาร์ส่วนตัว ถ้ามีโอกาศจะทำไว้หนึ่งตัวครับ
04-07-2009, 08:26
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
การสั่งทำกีต้าร์ก็คล้ายๆซื้อจาก ebay แหละครับ คือเป็นการซื้อโดยไม่ได้ลองเล่นดูก่อนออกมายังไงก็ต้องเอา แต่ผมว่าถ้าได้มีโอกาสลองเล่นกีต้าร์ที่ทำโดยช่างท่านนั้นดูอาจจะพอได้ไอเดียว่ามันจะออกมาเป็นอย่างไรแม้ว่ากีต้าร์แต่ละตัวอาจจะไม่เหมือนกันเสียทีเดียวก็ตาม

แต่การสั่งทำกีต้าร์มันให้อะไรมากกว่าการซื้อทาง ebay เยอะครับ ได้ลองคิดออกแบบและกำหนดสเปคกีต้าร์ของเรา (ซึ่งบางอย่างทำได้ บางอย่างทำไม่ได้ ต้องเอาไปคุยกับช่างอีกหลายรอบ) ได้ศึกษาหาข้อมูลก่อนกำหนดสเปคทำให้รู้จักอะไรๆเกี่ยวกับกีต้าร์มากขึ้น ได้ไปดูความคืบหน้าทีละขั้นๆ แม้บางทีทำออกมาแล้วราคาอาจจะไม่ถูกเท่าไหร่ (แต่จะถูกกว่ากีต้าร์แพงๆในสเปคเดียวกัน) แต่ก็ได้ทำความใฝ่ฝันให้เป็นจริงและได้การช่วยสนับสนุนช่างไทยให้มีแรงทำกีต้าร์ต่อไป..ขอสนับสนุนครับ
Just for fun!
04-07-2009, 19:50
Rutsawa Offline
Member

ขอบคุณน้า ๆทุกท่านมากมายครับ กับ คำแนะนำดี ๆ
06-07-2009, 00:21
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ช่างใจอย่างเดียวไม่พอครับ........
ต้องช่างมันฉันไม่แคร์ด้วย!!!

(พวกชื่นชมแต่ปากมีเยอะครับ....ว่าแต่ว่าคุณจะทนแรงโน้มถ่วงชนิดนี้ไหวมั้ย?)
(This post was last modified: 06-07-2009, 02:51 by boobyblue.)
06-07-2009, 02:36
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เห็นด้วยกับน้าบู้บบี้ครับ

เรื่องคนที่ "ชื่นชอบแต่ปาก" นี่คงมีหลายคน ผมก็ต้องยอมรับว่าเป็นคนหนึ่งในจำนวนนั้น เวลาใด้ฟังเสียงและใด้ลองตัวจริงของกีต้าร์ที่ทำที่ทำโดยช่างไทย ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่กล้าวิจารณ์ไปในทางลบเพราะเพราะผมรู้จักทั้งคนทำและคนสั่งทำ

ถ้าอยากรู้จริงว่ากีต้าร์ตัวไหนเสียงถูกใจคุณก้คงต้องนัดกันเอากีต้าร์ไทยทำของหลายๆคนมาทดสอบเสียงกันมั้งครับแต่ไม่มีการประลองกันนะครับเพราะช่างคนที่ไม่ชนะคงเคืองแน่นอน ผมยินดีแนะนำสถานที่ที่เงียบพอที่จะใด้ยินเสียงชัดๆครับ
06-07-2009, 04:33
Jazzy Metal Offline
Senior member

ถ้าอยากรู้จริงว่ากีต้าร์ตัวไหนเสียงถูกใจคุณก้คงต้องนัดกันเอากีต้าร์ไทยทำของหลายๆคนมาทดสอบเสียงกันมั้งครับแต่ไม่มีการประลองกันนะครับเพราะช่างคนที่ไม่ชนะคงเคืองแน่นอน ผมยินดีแนะนำสถานที่ที่เงียบพอที่จะใด้ยินเสียงชัดๆครับ
[/quote]

ผมเองก็อยากให้มีการนำกีต้าร์ไทยทำของหลายๆคนมาทดสอบเสียงกัน ว่าช่างแต่ละคนทำออกมาคาแรกเตอร์เสียงอย่างไร โดยช่างแต่ละคนควรจะมีของที่ได้ทำไว้มาให้ลองหลายๆ ตัว มากตัวได้ยิ่งดี โดยอาจต้องประสานกับลูกค้าที่ซื้อไปแล้ว
ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ต้องประลองครับ เพราะความชอบเป็นรสนิยมส่วนตัว และช่างทุกคนก็มีข้อดีของตัวเอง อยากให้เป็นการทดลองเพื่อให้รู้ว่าเราชอบคาแรกเตอร์ของช่างคนไหน อนาคตเราก็อาจจะสั่งกับทำกับช่างคนนั้น

น้าpood เป็นพ่องานเลยจะดีมากครับ

ถ้ามี ผมขอลงชื่อร่วมด้วยแน่นอนครับ
++..Love Animals, Stop Eating Them..Please..++
06-07-2009, 06:22
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ตอนนี้น้องขวัญยังว่างเย็นวันเสาร์อยู่หรือเปล่าครับ จะใด้จัดเวลาถูก
06-07-2009, 15:01
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
(06-07-2009, 02:36)boobyblue Wrote: ช่างใจอย่างเดียวไม่พอครับ........
ต้องช่างมันฉันไม่แคร์ด้วย!!!

(พวกชื่นชมแต่ปากมีเยอะครับ....ว่าแต่ว่าคุณจะทนแรงโน้มถ่วงชนิดนี้ไหวมั้ย?)

์NNG ของผมตอนปรากฏตัวครั้งแรก เละตุ้มเป๊ะเลยครับ อิอิ ...
ยังจำคำวิจารณ์ได้ดี แต่ก็ต้านแรงโน้มถ่วงมาได้ครับ เกือบไป อิอิ ....
(This post was last modified: 06-07-2009, 17:11 by lekleklek.)
06-07-2009, 17:09

Forum Jump: