Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์ martin ปัจจุบันนี้เคลือบแลคเกอร์แบบไนโตร อยู่รึเปล่าครับผม
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
กีตาร์ martin ปัจจุบันนี้เคลือบแลคเกอร์แบบไนโตร อยู่รึเปล่าครับผม
กีตาร์ martin ปัจจุบันนี้เคลือบแลคเกอร์แบบไนโตร อยู่รึเปล่าครับผม ถ้าเป็นแบบไนโตรแล้วใช้ น้ำยาเช็ดเฟอร์นิเจอร์ยี่ห้อ pledge ทำความสะอาดได้มั้ยครับ ข้างกระป๋องไม่เห็นมีบอกว่ามีส่วนผสมของ wax รึเปล่า หรือว่าต้องใช้น้ำยาชนิดอื่นครับ แล้วกรณีที่เป็นผิวเคลือบแบบ satin โดยเฉพาะตรงคอ ยิ่งเล่น มันกลายเป็นมันวาวไปแล้วน่ะครับ จะมีผลอะไรต่อเสียงมั้ยครับ แล้วจะใช้ pledge เช็ดได้เหมือนกันรึเปล่าน่ะครับ
01-07-2009, 23:21
Website Find Like Post Reply
Fongvin_kla Offline
Member

Likes Given: 1
RE: กีตาร์ martin ปัจจุบันนี้เคลือบแลคเกอร์แบบไนโตร อยู่รึเปล่าครับผม
รอผู้รู้เหมือนกันครับ อิอิ
03-07-2009, 16:07
Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: กีตาร์ martin ปัจจุบันนี้เคลือบแลคเกอร์แบบไนโตร อยู่รึเปล่าครับผม
รอด้วยคนครับ หลายวันแล้ว
Just for fun!
03-07-2009, 19:26
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Martin ที่ทำด้วยไม้ทุกรุ่นใช้ nitro finish มาตั้งแต่ยุค 1920's แล้วครับและคงไม่เปลี่ยนไปใช้ catalyzed polymer แน่นอน

Pledge บางกลิ่นมี wax ผสมอยู่ด้วยครับ รุ่นที่ไม่มีคือรุ่นกระป๋องสีเหลือง เคยมีคนกลัวว่า silicone ที่ใช้ในสเปรย์พวกนี้อาจทำปฏิกริยากับ nitro finish และอาจทำให้ซ่อมรอยขีดข่วนโดยการใช้น้ำยาทินเน่อร์ละลายไม่ใด้แต่ผมว่าไม่จริงเพราะเห็นช่างหลายคนก็ใช้ Pledge อยู่ประจำ

การขัดผิว satin จนเป็นมันวาวไม่ว่าจะใช้มือขัดตอนเล่นหรือใช้พวก rubbing compound ขัดมีผลต่อเสียงแน่นอนครับ การขัดมันจะทำให้ผิวบางลงและเรียบขึ้นซึ่งตามหลักการน่าจะทำให้เสียงดีขึ้นครับ

เขาแนะนำว่าพวกผิวซาตินนี่ควรเช็ดด้วยน้ำเปล่าเท่านั้นแต่ผมก็ใช้ Pledge มาหลายปีแล้วไม่เห็นผิวมันมันขึ้นซักที

กีต้าร์ที่ทำในอเมริกาเกือบทุกยี่ห้อนอกจาก Taylor ใช้ nitro finish กีต้าร์ที่ทำในเอเชียทุกยี่ห้อยกเว้น K. Yairi และกีต้าร์คลาสสิคโรงงานเล็กๆเข่น Asturias, Kohno, Imai ใช้ polymer finish ครัย

Finish แบบไหนเสียงดีกว่านั้นผมว่าเอาแน่เอานอนไม่ใด้ครับเพราะขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างแต่ nitro ซ่อมง่ายและพ่นง่ายกว่าแต่เสียเวลาขัดมากมาย กีต้าร์ที่ทำโดยช่างไทยเป็น nitro finish ครับ (อาจยกเว้น NNG) เพราะไม่ต้องใช้ห้องพ่นพิเศษ ที่แน่ๆคือ poly finish ใสกว่า ไม่เหลืองตามอายุ แข็งและทนกว่า ไม่เชื่อก็ลองเอากีต้าร์ญี่ปุ่นกับอเมริกันที่อายุเกินสามสิบปีมาเทียบสภาพกันดูใด้ครับ
แต่ poly finish นี่บางตัวอาจเป็นฝ้าเพราะน้ำระเหยผ่านไม่ใด้ครับ
(This post was last modified: 03-07-2009, 22:03 by pood.)
03-07-2009, 21:49
TooNyTooN Offline
Member

โอ้กระจ่างเลยครับน้ากฤษณ์ ขอบคุณมากครับ Smile
04-07-2009, 08:40
maew1 Offline
Junior member
**

ตัวกีต้าร์ถ้าเป็นฝ้าขาวๆแบบยามาฮ่าพอมีทางแก้ไขมั๊ยครับ ของผมเป็นสองตัว DW-5 S, CJ-12
09-07-2009, 19:37
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขอแก้ไขครับ Martin ไม่ใด้ใช้ nitro finish กับทุกรุ่นถ้าเชื่อหนังสือเล่มนี้

[Image: martin-finishes.jpg]

http://www.amazon.com/gp/search?index=bo...1890490210

ส่วนเรื่องกีต้าร์ขึ้นฝ้านี่ผมยังไม่เคยอ่านเจอที่ไหนเลยครับว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ถ้าให้เดาผมก็เดาว่ากีต้าร์บางรุ่นบางยี่ห้อคงพ่น catalysed polymer finish รองพื้นหนามากจนไอน้ำไม่สามารถระเหยผ่านใด้ ( nitro finish พ่นหนาไม่ใด้เพราะจะแตกลายงาครับ) ทีนี้พอมาอยู่ในอากาศชื้นนานๆความชื้นที่ถูกดูดซับเข้าไปทางด้านในที่ไม่มี finish ก้เลยกลายเป็นฝ้าครับ

ถ้าผมเดาถูกก็น่าจะกำจัดฝ้าใด้โดยการเอาไฟส่องหรือใช้ที่เป่าผมเป่าให้น้ำระเหยกลับออกไปแต่ก็ไม่เคยใด้ยินว่ามีใครเคยลองเหมือนกัน วิธีสุดท้ายคือใช้กระดาษทรายขัดสีเคลือบออกให้หมด ( polymer finish ไม่มีสารเคมีที่จะละลายหรือลอกใด้ครับ) แล้วเคลือบใหม่แต่ถ้าไม่ใช่กีต้าร์แพงคงจะไม่คุ้มครับ

คำเตือน: ถ้าใช้ที่เป่าผมเป่าระวัง bracing หลุดนะครับถ้าเป่านานเกินไป
09-07-2009, 21:32
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ในหนังสือ Martin ก็มีบอกกี่ยวกับเรื่อง finish คล้ายๆกับที่น้า pood กล่าวถึงครับ แต่มีรายละเอียดมากกว่าว่า ไนโตรยังใช้กัับบอดี้กีตาร์ รุ่นตั้งแต่สไตล์ 16 full gloss และสไตล์ 18 ขึ้นไปรวมถึงรุ่นพิเศษต่างๆที่ทั้งคอและบอดี้เป็น gloss นอกนั้นเขาใจว่าเป็น catalysed ครับ
http://books.google.co.th/books?id=tm_T5...t&resnum=1

เรื่อง finish ผมก็ไม่ค่อยทราบรายละเอียดมากนัก แต่เข้าใจว่าพวก oil-based finish เช่น polyurethane จะมีปัญหากับไม้ที่มีน้ำมันมากเช่นพวก rosewood คือทำให้แห้งช้าหรือไม่ค่อยแห้ง จึงมีปัญหาเรื่องการยึดเกาะระหว่าง finish กับไม้ทำให้เกิดฝ้าขึ้นได้ครับ ถ้าใครทราบข้อมูลอื่นๆที่ต่างออกไปก็บอกเล่ากันได้นะครับSmile
09-07-2009, 23:40
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
Asturias ที่ผมเคยมี Top และคอเป็น nitro finish
Back & sides เป็น polyurethane ครับ

ผมว่า polyurethane มันทำง่ายกว่ามาก และ toxic น้อยกว่า ส่วนเรื่องเสียง คงขึ้นกับปัจจัยอื่นอีกมากมายครับ
10-07-2009, 03:33
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ยืนยันตามหนังสือของ Martin ครับ

พอดีเปิดหนังสือเล่มนี้ขึ้นมาอ่านหัวข้อ Finish เหมือนกัน แต่เห็นน้า gman ตอบไปแล้ว
ก็ขอเอารูปมาลงแทนละกันครับ Big Grin

[Image: finishi.gif]
[Image: myworkspace.jpg]
10-07-2009, 22:06

Forum Jump: