Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผู้นำทั้งหลายเชิญฟังทางนี้
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ผู้นำทั้งหลายเชิญฟังทางนี้
วันนี้เริ่มต้นด้วยเรื่องมีสาระเลยนะครับ ผมเห็นด้วยกับคำแนะนำของเขาแต่ก็อยากให้เรามองต่างมุมด้วย

มุมมองของ Dr. Goldsmith ก็เป็นมุมมองของคนยิวซึ่งเติบโตมาในวัฒนธรรมที่แตกต่างกับคนไทย แน่นอนครับ
ว่าคนยิวเก่งกว่าคนไทยเยอะเพราะจนทุกวันนี้ก็ยังไม่มีคนไทยที่ใด้รางวัลโนเบล ถ้าเราอยากเก่งอย่างเขาก็คงต้อง
ฟังเขาแต่มีปัญหาอยู่ว่าเราฟังแล้วเราทำใด้หรือเปล่า

ที่บ้านเมืองมันยุ่งเหยิงอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะคนไทยบางคนลืมรากเหง้าของตนเองก็เลยไปทำตัวอย่างฝรั่งที่ไม่รู้จักคำว่า
"พอ" เรารับวัฒนธรรมเขามามากจนคนไทยในระดับผู้นำหลงลืมหลักการของ " เศรษฐกิจพอเพียง" กันหมดแล้ว

นิสัยแย่ฯของผู้นำที่ Dr. Goldsmith แนะนำให้แก้ผมว่าบางข้อแก้ยากนะถ้าคุณอายุเกินหกขวบเพราะตอนคุณเป็นผู้ใหญ่มัน
ก็กลายเป็นสันดานไปแล้ว ถ้าลูกน้องผมคนใหนมีนิสัยแบบนี้ผมไม่ปล่อยให้ขึ้นมาเป็นผู้นำหรอก

ผมสงสัยอยู่ข้อเดียวครับคือข้อ 18 ว่าทำไมผมถึงไม่ควรลงโทษพนักงานส่งเอกสารถ้าพนักงานคนนั้นยักยอกเงินของบริษัท
ผมเพิ่งเอาเข้าตะรางไปคนหนึ่งเมื่อเร็วฯนี้ เพิ่งจะรู้ว่าตัวเองเป็นผู้นำที่เฮงซวยวันนี้เอง
25-10-2007, 11:26
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ผู้นำทั้งหลายเชิญฟังทางนี้ - by pood - 25-10-2007, 11:26

Forum Jump: