Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า
Author Message
MR.PAT Offline
Member

Likes Given: 0
RE: จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า
ขอบคุณครับน้า pood
ขอถามต่อนิดนึงครับ ปรีสองรุ่นนี้มันถอดเปลี่ยนใส่กันได้เลยไหมครับ บล๊อคเท่ากันหรือเปล่า แจ๊คที่มาเสียบเท่ากันไหมครับ
และอีกอย่าง ผมยังไม่เคยสั่งซื้อของทาง eBay เลย ไม่ทราบว่าจะต้องเสียค่าใช้จ่ายอื่นๆอะไรบ้างครับ และไว้ใจได้แค่ไหน มีเทคนิคในการเลือกซื้ออย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
01-06-2009, 11:09
Find Like Post Reply
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
RE: จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า
block ของ graph Ex กับ cool tube เท่ากัน ดังนั้น cT4b ก็น่าจะเท่ากันด้วยครับ
ผมเคยลองเปลี่ยน graph ex กับ cool tube มาแล้วไม่มีปัญหาครับ ระวังตอนถอด อย่าทำให้สลักหัก ก็แล้วกันครับ
01-06-2009, 14:45
Website Find Like Post Reply
Member

ขอบคุณครับ น้านริศ
ไม่รู้ว่าเปลี่ยนแล้ว เสียงแตกต่างมากไหมครับ แล้วที่สำคัญ cool tube นี่หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ (ผมถามนครหลวงแล้ว เค้าไม่มีขายครับ)
หรือว่าท่านอื่นมีแนวทางอื่นๆไหมครับ(เพื่อให้ได้เสียงที่ดีขึ้นกว่าเดิม) เช่น หาปรีแอมป์หรือ d.i.มาพ่วง หรือเอฟเฟกต์ต่างๆ ยังไงท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วย นอกเรื่องไปนิดครับ
01-06-2009, 16:28
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ในลิ้งค์ที่ผมให้ไปมีเจ้าหนึ่งที่ส่งถึงเมืองไทย ตอนนี้ราคาอยู่ที่ 249.50 USD จะจบในหกวัน ถ้าซื้อเลยก็ 299.50 USD แต่ผมว่าถ้าเราให้แค่ 250 USD ก็คงใด้เพราะมีอีกเจ้าที่ขายราคาเท่านี้แต่เขาไม่ส่งเมืองไทย ค่าส่งเขาคิด 28 USD รวมเบ็ดเสร็จประมาณ10,200 บาท ถ้าดวงดีไม่โดนภาษี ถ้าโดนก็ต้องจ่ายอีกประมาณ 1,800 บาทครับ น่าจะใด้รับของภายในสิบวัน

ถ้ายังไม่มี eBay account ก็ฝากน้าๆในบ้านนี้ประมูลให้ก็ใด้ครับแต่อย่าไปฝากพวกที่เขารับประมูลก็แล้วกันเพราะเขาคิดค่าธรรมเนียมค่อนข้างแพง

เรื่องเสียงแตกต่างกันแค่ไหนน้านริศคงบอกใด้ครับเพราะเปลี่ยนมาแล้ว มีข่าวลือว่า CTP-2 เสียงไม่ฟุ้งเหมือนรุ่นแรกด้วยนะครับ
เมื่อกี้ลืมเปิดดูอัตราแลกเปลี่ยนไปครับ วันนี้เงินบาทแข็งขึ้นอยู่ที 34.53 บาท/USD เวลารูดการ์ดธนาคารเขาคิดเพิ่มอีกประมาณหนึ่งบาทต่อดอลล่าร์ดังนั้นราคาที่ถูกต้องควรเป็น 9,900 บาทครับ
(This post was last modified: 01-06-2009, 17:10 by pood.)
01-06-2009, 17:06
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ไม่รู้ว่าเปลี่ยนแล้ว เสียงแตกต่างมากไหมครับ แล้วที่สำคัญ cool tube นี่หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ผมลอง เปลี่ยนมาติดตั้งกับ takamine ทรง Nexc ครับ ซึ่งติดดั้ง PU รุ่น Graph Ex ไว้ เปลี่ยนมาเป็น CTP-1 ซึ่งตามความรู้สึกของผม รู้สึกว่าเสียงมันดีขึ้นครับผม และ เมื่อ blend หลอด เข้าไปซัก 50 % ก็รู้สึกว่า มันจะนุ่มนวลขึ้น ฟังดูออกคล้ายๆ รุ่น Acura Acoustic แต่หวานนุ่ม กว่าครับ ส่วนเรื่องกินถ่านนี่ ตอนนี้ถ่านยังไม่หมดเลยตอบไมได้ครับ

ส่วนอีกตัวที่ถูกเปลี่ยนมาติดตั้ง Graph Ex แทน cooltube เป็นทรง En จัมโบ้ ซึ่งเดิมผมใช้ En20 ที่ติดตั้ง ตัว PU รุ่น Graph Ex ไว้อยู่แล้ว เลยอยากลองเทียบดูว่า ถ้าใช้ PU ตัวเดียวกัน คือ Graph Ex แต่ไม้หลังคนละแบบ (rosewood กับ mahogany) และ กีตาร์ทรงจัมโบ้เหมือนกันผลจะเป็นอย่างไร สรุปคือ เสียงออกหวานเหมือนกัน ซึ่งใหความเห็นของผม takamine ทรงจัมโบ้ ติดตั้ง PU แค่ Graph Ex ก็เพียงพอแล้ว แต่ถ้าได้ติดตั้ง cool tube เข้าไปอีก เสียงจะยิ่งอลังกาลเกินจริงมากไปหน่อยครับTongue
03-06-2009, 14:09
Website Find Like Post Reply
Member

ขอบคุณมากๆครับ ทั้งน้านริศ และน้าpood ครับ
03-06-2009, 15:02

Forum Jump: