Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ
คำตอบข้างบนลอกมาจากฝรั่งครับ ถ้าเป็นความเห็นส่วนตัวผมว่าแอมป์ที่เหมาะกับการเล่น jazz คือแอมป์ที่มี headroom สูงเพราะแอมป์ jazz ไม่ควรมี distortion ดังนั้นแอมป์ transistor น่าจะเหมาะกว่าแอมป์หลอดแถมทนกว่าและถูกกว่าด้วย

แอมป์ jazz เสียงย่านเบสควรนุ่มลึกดังนั้นพวกลำโพงเล็กๆน่าจะไม่เหมาะเท่าไหร่
ส่วน Fender Bassman ทั้งรุ่น 100 และ 150 นั้นเป็นแอมป์ที่เสียง clean มากและมี tweeter ด้วย นอกจากใช้กับเบสแล้วยังใช้ใด้กับกีต้าร์โปร่ง กลองไฟฟ้าและ keyboard ไฟฟ้าใด้ด้วย ถ้าใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าก็คงต้องใช้ effect ก้อนช่วยตามเสียงที่ต้องการครับ
19-05-2009, 14:17
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - by pood - 19-05-2009, 14:17

Forum Jump: