NimitGuitar webboard
รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ (/showthread.php?tid=4072)

Pages: 1 2

รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - toxictoky - 18-05-2009

ในงบประมาณ 30000 บาท มีรุ่นไหนน่าเล่นบ้างครับ Sad ขอบคุณพี่มากครับที่แนะนำ

RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - yodchula - 19-05-2009

Fender Hot Rod Deluxe ตัวนี้ดีมากๆกับ Jazz Tone ครับ

RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - กีต้าร์เก่า - 19-05-2009

......ความเห็นของผมนะ.......แจ๊ส สมัยนี้ ใช้แอมป์ เสียง คลีน และ โนต๊ชัด จี่น้อยๆ แม้เวลาดีด คอร์ด แอมป์อะไรก็ใช้เล่นได้ครับ........ไม่เน้นเสียงแตก......เฟนเดอร์ ก็ ได้ ว๊อก ก็ดี มาแชลยังได้เลย.(ก็ผมใช้อยู่นี่)........... แต่ผมชอบ เฟนเดอร์ เบสแมน 150 แบบที่ น้า pood มีใช้อยู่ตอนนี้ ครับ.......

RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - toxictoky - 19-05-2009

ขอบคุณมากครับพี่แล้วใช้ blue junior หรือ bue deluxe ได้ไหมครับ
แล้วจะต่างกับพวก polytone , henriksen หรือ jazzkat ที่ว่าทำมาเล่น jazzโดยเฉพาะมากไหมครับ ขอโทษนะครับถ้ารบกวนมากเกินไป ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ

RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - pood - 19-05-2009

ขอตอบตามลำดับความนิยมเลยนะครับโดยลอกมาจากเว้บนี้ครับ

http://www.jazzguitar.be/jazz_guitar_amps.html

ROLAND

Roland รุ่นที่ยอดฮิตและเป็นแอมป์ transistor ตัวเดียวในโลกที่สะสมใด้คือรุ่น JC-120 ครับ ศิลปินที่ใช้แอมป์รุ่นนี้ก็มี Pat Martino, George Benson, Larry Coryell เป็นต้น ตอนนี้ธีระไม่ใด้นำเข้าแล้วครับ

รุ่นต่อมาที่นิยมกันคือรุ่น Cube 60 ครับ ราคาเมืองไทยประมาณสองหมื่นบาทแต่ถ้างบจำกัดก็ลองรุ่น Cube 30 ที่ราคาไม่ถึงหมื่นก็ใช้ใด้เลยครับ

FENDER

ยี่ห้อนี้ใช้งานใด้ดีแต่ไม่ค่อยดังในหมู่คนเล่นแจ้ซเพราะไม่มีศิลปินชื่อดังใช้ รุ่นที่นิยมกันก็มีรุ่น Hot Rod Deluxe, Blues Junior, Jazz KIng และ Jazz Master Ultralight สองรุ่นหลังเบ้เงียบเส็งไม่ใด้สั่งมาขายครับ

เมื่อไม่กี่ปีมานี่มีแอมป์แจ้ซยี่ห้อใหม่ทำออกมาขายหลายยี่ห้อครับ เท่าที่ทราบแอมป์พวกนี้ไม่มีตัวแทนจำหน่ายในบ้านเรา ยี่ห้อที่ดังสุดก็มี

HENRIKSEN ศิลปินที่ใช้ก็มี Larry Coryell, Jimmy Bruno, Joe Diorio, Jim Hall, Howard Alden, Ronny Jordan

JAZZKAT Bucky and John Pizzarelli, Jack Wilkins, Joe Beck, Vinnie Carrao, Jeff Linksy, Joshua Breakstone, Randy Johnston, Sheryl Bailey, Ulf Wakenius, Andreas ?berg and Tony DeCaprio.

นอกจากนี้ก็มี

John Scofield เคยใช้ Vox AC30

พวกที่เล่น Jazz ในแนว acoustic นิยมใช้ AER กันครับ

RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - ยอดเยี่ยม - 19-05-2009

(19-05-2009, 13:54)pood Wrote: John Scofield เคยใช้ Vox AC30

ผมก็เคยใช้ครับ VOX AC30 เสียบกับ Headphone เสียงไม่รบกวนข้างห้องเลย
เยี่ยมจริงๆ Wink

RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - pood - 19-05-2009

คำตอบข้างบนลอกมาจากฝรั่งครับ ถ้าเป็นความเห็นส่วนตัวผมว่าแอมป์ที่เหมาะกับการเล่น jazz คือแอมป์ที่มี headroom สูงเพราะแอมป์ jazz ไม่ควรมี distortion ดังนั้นแอมป์ transistor น่าจะเหมาะกว่าแอมป์หลอดแถมทนกว่าและถูกกว่าด้วย

แอมป์ jazz เสียงย่านเบสควรนุ่มลึกดังนั้นพวกลำโพงเล็กๆน่าจะไม่เหมาะเท่าไหร่
ส่วน Fender Bassman ทั้งรุ่น 100 และ 150 นั้นเป็นแอมป์ที่เสียง clean มากและมี tweeter ด้วย นอกจากใช้กับเบสแล้วยังใช้ใด้กับกีต้าร์โปร่ง กลองไฟฟ้าและ keyboard ไฟฟ้าใด้ด้วย ถ้าใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าก็คงต้องใช้ effect ก้อนช่วยตามเสียงที่ต้องการครับ

RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - .::.pOoH.::. - 19-05-2009

ขอเพิ่มเติมข้อมูลครับ

มีศิลปินท่านหนึ่ง ก็ใช้ ROLAND AC-90 เป็นแอมป์ Jazz ด้วยนะครับ

ป.ล. เหตุเกิดจากไม่มีตังค์ครับ Big Grin

RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - Teera - 19-05-2009

(19-05-2009, 16:21).::.pOoH.::. Wrote: ขอเพิ่มเติมข้อมูลครับ

มีศิลปินท่านหนึ่ง ก็ใช้ ROLAND AC-90 เป็นแอมป์ Jazz ด้วยนะครับ

ป.ล. เหตุเกิดจากไม่มีตังค์ครับ Big Grin

แสดงว่าอยู่วง Emonomoney อ่ะโด่ นึกว่าเหตุเกิดจากความเหงา ที่แท้ เหตุเกิดจากความจนนี่เอง Big GrinBig GrinBig Grin

RE: รบกวนพี่ๆแนะนำ ampเล่น jazz ให้หน่อยครับ - toxictoky - 19-05-2009

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความเห็นครับSmile