Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณเบื่อ Nimitguitar หรือเปล่าครับ
Author Message
เดอะตู่ Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: คุณเบื่อ Nimitguitar หรือเปล่าครับ
ในความเห็นของผม ไม่เบื่อครับ ถ้าพูดถึงการปรับเปลี่ยนองค์กร มันน่าเบื่อครับ อิอิ
เพราะบ้านเราไม่ใช่องค์กรที่ต้องมาสร้างงานและเป็นนักพัฒนาเพื่อองค์กรหรือทำกำไรและค้าประโยชน์ให้แก่องค์กรนั้นๆโดยที่เราเป็นผู้ถูกว่าจ้าง แต่พวกเราทำด้วยหัวใจ อย่างทุกวันนี้ผมก้เข้ามาดูอยู่บ่อยๆ ทุกวัน ทั้ง login และไม่ login มีทั้ง สาระ และไม่มีสาระ แต่ผมก้ไม่ได้ถือว่าอันไหนผิดหรือถูก เพราะผม "เครพการตัดสินใจ ของบุคล" ซึ่งบางคร้งความรู้สึกขัดแย้งต้องเก็บไว้ เพราะเราเครพในความคิดเห็นของทุกท่าน(โดยที่ไม่เบียดเบียนใคร)ได้มีและแสดงออกอย่างชัดเจนและต่อเนื่อง การแก้ที่ต้นเหตุของปัญหาภายในองค์กรมีปัจจัยต่อดุลย์ ของทุนทางด้านจิตใจและคนในองค์กร นั่นแหล่ะครับ มันน่าเบื่อ

ด้วยความเครพผู้ใหญ่หลายๆท่านในบ้านหลังนี้ จึงทำให้เกิดสิ่งนึงที่ไม่มีในเวปอื่นๆ นั่นคือคำว่า "รัก เครพ ผู้ใหญ่" ซึ่งหาในที่อื่นได้น้อยมาก และเป็นธรรมเนียมปฎิบัติต่อเนื่องกันมาตั้งแต่ย้ายบ้าน เคยเห็นเด็กน้อยเข้ามาถาม ด้วยความที่ไม่รู้ว่ากีตาร์แพงแค่ไหน ดียังไง เลือกยังไง เด้กน้อยคนนั้น ก้รอคำตอบอยู่นานสองนาน เพราะไม่มีใครตอบเค้า จนเงียบไปและเงียบไป...เพราะฉนั้น ผมขอเสนอว่า แยกออกกระทู้ย่อยอย่างชัดเจนเช่น
1/ พูดคุยสนทนาทั่วไปเกี่ยวกับกีตาร์และความรู้(ห้ามล่ม)
2/ พูดจาภาษาแกงค์ล่ม(ห้ามเครียด)
3/ พูดจาภาษาอ่าง (ห้ามล่มแล้วห้ามเครีบด เดี๋ยวเสียตังฟรี)
และอื่นๆ

นับสมาชิกจริงๆแล้ว คนที่มีทัศนะคติเกี่ยวกับการพูดคุยเรื่องกีตาร์ในเชิงบวก ก็ยังจะเห็นอยู่บ่อยๆและมาเรื่อยๆ (ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ดีมากๆ)แล้วแต่ว่าปัญหาที่สมาชิกเหล่านั้นได้เจอมันมากน้อยแค่ไหนเพราะส่วนใหญ่เราจะรู้ดีกันอยู่แล้วว่าถ้าปัญหาแบบนี้ต้องแก้แบบนี้ หรือส่งช่าง สมมุติ นาย ก กีตาร์ของเค้าตกแตก คำตอบเดียว ที่เราตอบได้คือ ส่งซ่อม แล้วปัญหาเล็กๆน้อย มีทั้งคนรู้และไม่รู้ แต่ในความคิดผมการ loginหรือการไม่โพสไม่ได้เป็นตัวบอกว่า สมาชิกเบื่อนะครับโดยเฉพาะผม เมื่อก่อนผมก็ไม่เคยรู้ และตอนนี้บางอย่างก็ยังไม่รู้ ผมก็ยังต้องแสวงหาโดยที่เราต้องหาอีกต่อไป จากบ้านหลังนี้

และเห็นด้วยกับการมีตติ้งครับ การนัดเจอเพื่อแลกเปลี่ยนมุมมอง ความคิด แชร์เรื่องราวสาระ และไม่สาระ สร้างความอบอุ่น เอาเลยครับ จัดเลย

และยังมีอีกเช่น บุคลที่แอบแฝง เข้ามาหาผลประโยนช์ในบ้าน อย่างที่น้า pood กล่าวไว้ข้างต้น ตามประเดนเลยครับ ควรที่จะแยกประเภท ออกอย่างชัดเจน ผมเห็นด้วยครับ ใช้เป็นประเด็นในวันมีตติ้งด้วยก้ได้ ใครมีเรืองอะไรอึดอัด มาพูดคุยกัน เพราะตัวหนังสือไม่สมารถบอกอารมย์ที่แท้จริงได้เท่ากับการได้สนทนาอยู่ต่อหน้า

**และด้วยความเครพ ในผู้ใหญ่และพี่น้อง ทุกๆท่านถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมาณที่นี้ด้วยครับ**

[attachment=12763]
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

12-05-2009, 17:43
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คุณเบื่อ Nimitguitar หรือเปล่าครับ - by เดอะตู่ - 12-05-2009, 17:43
hidden - by Katayoot - 15-05-2009, 15:03

Forum Jump: