Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณเบื่อ Nimitguitar หรือเปล่าครับ
Author Message
kosit Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: คุณเบื่อ Nimitguitar หรือเปล่าครับ
สำหรับผมไม่เคยเบื่อเพราะที่นี่ทำให้ผมรู้สึกไม่โดดเดี่ยวรู้สึกว่ายังมีเพื่อนร่วมชะตากรรมอยากไปทุกงานที่น้าๆสังสรรค์แค่ได้ดูรูปสำหรับคนบ้านไกลอย่างผมก็มีความสุขแล้วครับ
11-05-2009, 14:37
Find Like Post Reply
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: คุณเบื่อ Nimitguitar หรือเปล่าครับ
พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน

เบื่อ ๑
ความหมาย

ก. วางยาพิษเป็นต้นให้เมาหรือให้ตาย เช่น เบื่อหนู เบื่อปลา. ว. เมา. น. เรียกสารที่ทําให้เมาหรือให้ตายว่า ยาเบื่อ.

เบื่อ ๒
ความหมาย

ก. รู้สึกอิดหนาระอาใจ เหนื่อยหน่าย หรือไม่อยาก เช่น เบื่องาน เบื่อโลก เบื่ออาหาร

English-Thai: NECTEC's Lexitron Dictionary

arid adj. น่าเบื่อ Syn. dull,lifeless Related. ไม่น่าสนใจ banal adj. น่าเบื่อ Syn. dull Related. ไม่น่าสนใจ ,ไม่สร้างสรรค์ ,ธรรมดามาก boring adj. น่าเบื่อ Syn. dull Ant. interesting commonplace adj. น่าเบื่อ Syn. dull dull adj. น่าเบื่อ Syn. tedious,boring,tiresome Related. ไม่น่าสนใจ ,ไม่มีชีวิตชีวา Ant. exciting,fascinating flat adj. น่าเบื่อ Syn. dull,boring,lifeless Related. ไม่น่าสนใจ ,ไม่มีชีวิตชีวา,ซึม Ant. lively,spirited humdrum adj. น่าเบื่อ Related. จำเจ,ซ้ำซาก jejune adj. น่าเบื่อ Syn. boring,dull Related. ็ Ant. interesting prose adj. น่าเบื่อ tasteless adj. น่าเบื่อ Syn. bored Related. ไม่น่าสนใจ Ant. interesting tired adj. น่าเบื่อ Syn. boring,dull Related. ไม่น่าสนใจ ,ซ้ำซาก,จำเจ Ant. interesting trivial adj. น่าเบื่อ Related. ซ้ำซาก
Thai-English: NECTEC's Lexitron Dictionary
น่าเบื่อ adj. bored Syn. น่ารำคาญ,น่าเอือม ,ซ้ำซาก,จำเจ,น่าระอา Def. ที่รู้สึกอิดหนาระอาใจ เหนื่อยหน่าย Ant. น่าสนุก,น่าตื่นเต้น,น่าเร้าใจ น่าเบื่อ v. be boring Syn. น่ารำคาญ,น่าเอือม ,ซ้ำซาก,จำเจ,น่าระอา Related. dull,be tedious ,be tiresome Def. รู้สึกอิดหนาระอาใจ เหนื่อยหน่ายไม่สนุก Ant. น่าสนุก,น่าตื่นเต้น,น่าเร้าใจ Sample: การงานที่ทำอยู่น่าเบื่อจะตาย ต้องนั่งอยู่กับโต๊ะทั้งวัน

การใช้เวลาในชีวิต; ชีวิตการทำงาน; ชีวิตครอบครัว; etc = การเรียนรู้เข้าใจในตัวตน การมองเห็นคุณค่าในตัวตน + โอกาส

การใช้เวลาต่างๆที่ต้อง เเลก ต้อง เลือกมา เเปลค่าผกผันกับ+ จังหวะ เเละโอกาส= เพื่อสนองคุณค่า การเข้าใจตัวตน

คุณค่า=? ต้องถามว่า กับสิ่งใด เเง่ไหนนะ

สำคัญคือ ความเข้าใจ การสื่อสาร เเละ การให้โอกาสทางความคิด = ความรู้ ความเข้าใจ

เมื่อที่ใดมีความเข้าใจในการสื่อสาร ก็คงดูไม่น่าเบื่อมั้งคนับ

ผมเบื่อตัวเองมากกว่าครับ.....
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

11-05-2009, 14:39
Website Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(11-05-2009, 14:27)pood Wrote: ผมว่าในบ้านนี้มีหลายคนที่ชอบซื้อของมาแล้วไม่ใด้ใช้อย่างน้าแป้งกับผมเป็นต้น ถ้าพวกเราเอามาปล่อยในราคาถูกๆ
แล้วเอาตังค์มาซื้อ wine เลี้ยงน้องๆน่าจะเป็นยาแก้เบื่อใด้ดีนะครับ

ไวน์ของแกยอดเยี่ยมจริง ดื่มสองขวดไม่เบื่อเลย ไม่ต้องผสมโค้กเพื่อเพิ่มรสชาติด้วย

พิสูจน์หลักฐานแล้วว่า เมาสุดยอด Sad

ห้ามผสมยาเบื่อให้ผมดื่มก็แล้วกัน คราวหน้าค่อยบอกความในในวงไวน์ว่าเบื่อ Nimitguitar หรือเปล่า Big Grin
11-05-2009, 14:57
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
(11-05-2009, 14:13)acousticboy Wrote:
(11-05-2009, 13:57)Bearclaw Wrote: เข้ามาดูตลอดครับSmile

แล้วเบื่อมั้ยอ่ะ.. Rolleyes

นั่นนะสิครับTongue ผมเข้ามาดูประจำแต่ไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้พูดคุยอะไร พอบอร์ดเงียบผมก็เงียบตามRolleyesShyTongue อย่างนี้เรียกว่าเบื่อหรือไม่เบื่ออ่ะพี่
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
(This post was last modified: 11-05-2009, 15:11 by Bearclaw.)
11-05-2009, 15:10
Maew Offline

Likes Given: 0
ก็ไม่เบื่อนะ..
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
11-05-2009, 17:05
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(11-05-2009, 15:10)Bearclaw Wrote:
(11-05-2009, 14:13)acousticboy Wrote:
(11-05-2009, 13:57)Bearclaw Wrote: เข้ามาดูตลอดครับSmile

แล้วเบื่อมั้ยอ่ะ.. Rolleyes

นั่นนะสิครับTongue ผมเข้ามาดูประจำแต่ไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้พูดคุยอะไร พอบอร์ดเงียบผมก็เงียบตามRolleyesShyTongue อย่างนี้เรียกว่าเบื่อหรือไม่เบื่ออ่ะพี่

แป่ววววว.. Big Grin
11-05-2009, 17:45
Rham Offline

เดี๋ยวผมไปตาม น้าก้ามปู มาให้ครับ..........
11-05-2009, 19:17
Pri-a-pism Offline
Member

(11-05-2009, 19:17)Rham Wrote: เดี๋ยวผมไปตาม น้าก้ามปู มาให้ครับ..........

นั่นเลยครับ จำได้เลยนั่งเฝ้ากระทู้ ขึ้นพรึบนาทีต่อนาที มันส์มาก
แต่แล้วน้าก้าม ก็หายไป

ส่วนตัวไม่เบื่อครับ มาเข้ากระทู้ทุกวัน

ชอบเข้ามาดูรูปกีตาร์ ดูหน้าขายของ แล้วก็ห้อง acoustic (ได้ความรู้)

เพียงแต่บางครั้งเข้ามาแล้วไม่เจอกระทู้ใหม่ๆก็อาจเบื่อบ้างแต่ไม่ได้เบื่อ web

ลองถ้า น้า yodchula ถ่ายรูปกีตาร์มาลง gallery วันละตัว วันละตัว
ผมไม่มีทางเบื่อSmile
คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
11-05-2009, 19:38
niroot krapkaew Offline
Member

Web ดีๆๆ ไม่มีเบื่อครับ สมาชิกแต่ละท่านเท่าที่ผมรู้ๆๆ มาก็ไม่ธรรมดาเลยครับ
เล่นทุกวัน มันไม่เก่งให้รู้ไป
6 strings ,This is sound from heaven
11-05-2009, 20:24
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
อ้าววววว...เร่เข้ามาครับบบบบ
เบื่อ....ไม่เบื่อ....เบื่อ....ไม่เบื่อ....เบื่อ....ไม่เบื่อ....เบื่อ....ไม่เบื่อ....
เดี๋ยวน้า WEB อ่านโพสต์ไปมากๆก็เบื่อเองล่ะครับ
ใครทำให้น้า WEB เบื่อและลาบวชได้ มารับรางวัลที่ผม
น้าหนุ่มKatayoot เตรียมยึดบ้านสีฟ้า เปลี่ยนเป็นบ้านสีฟ้าเฮฮา....อย่างเดียว!

สายข่าววงใน...รายงาน
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
11-05-2009, 20:37

Forum Jump: