Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หลังจากหายไปนานไม่ได้แวะเข้ามาเลยครับ มาคราวนี้มีเรื่องปรึกษาอีกแล้วครับผม
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
RE: หลังจากหายไปนานไม่ได้แวะเข้ามาเลยครับ มาคราวนี้มีเรื่องปรึกษาอีกแล้วครับผม
น้า pri a pism ครับส่วนใหญ่แล้วเพื่อน ๆ ผมก็บอกนะครับว่าจะเปลี่ยนทำไม ที่ใช้เล่นก็ดีอยู่แล้ว แต่ผมนี่สิ ดันเบื่อง่ายน่ะครับ ส่วน D-28 เคยลองนิดหนึ่ง ที่ music collection แต่ผมยังไม่ชอบเท่าไหร่ ไม่รู้เป็นอะไร งงตัวเองเหมือนกัน คือบางตัวที่แพงแล้วชอบก็มีน่ะครับ ส่วนตัวราคาไม่สูงที่ชอบก็มีเหมือนกัน ผมว่าผมอาจจะถูกชะตากับกีตาร์เป็นตัว ๆ ไป เวลาเปลี่ยน ใจคนเปลี่ยน เฮ้อ ไม่เข้าใจตัวเองจริง ๆ ครับ
01-05-2009, 21:58
Website Find Like Post Reply
Pri-a-pism Offline
Member

RE: หลังจากหายไปนานไม่ได้แวะเข้ามาเลยครับ มาคราวนี้มีเรื่องปรึกษาอีกแล้วครับผม
D28 ที่ music collection ผมเคยลองแล้วก็ไม่ประทับใจเสียง จนมีอคติกับมาร์ติน
อาจเป็นเพราะเค้าไม่ยอมเปลี่ยนสายหมดอายุออก ผมว่ามีผลมากๆ

แต่เคยลองรุ่นเดียวกันที่ lucky music (รู้สึกตอนนี้จะไม่มีของ) ประทับใจมากครับ
ถ้ามีโอกาสลองหลายๆที่น้า toon ลองดูใหม่ก็ได้ครับ อาจเปลี่ยนใจ
ไม่เชื่อถามน้า katayoot

AN 15 ผมว่าเสียงดีมากจริงๆนะครับ
คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
01-05-2009, 22:04
Find Like Post Reply
Member

คือผมเล่น AN 15 รู้สึกมันเหมาะกับ strum chord มาก ๆ อ่ะครับ แต่ผมดันเล่นออกแนวตบ ๆ ดึง ๆ แล้วรู้สึกมันยังไม่เต็มที่เท่่าไหร่ แต่เสียงตีคอร์ดนี่ใช่เลย สงสัยคงเป็นเพราะผมอาจจะรุ้สึกไม่ใช่กับเสียงของไม้ cedar น่ะครับ ตอนนี้ก็ยังชั่งใจอยู่ว่าจะขายดีมั้ย ขายไปแล้วก็ยังจะไม่มีกีตาร์โปร่งเล่นอีก แต่ผมเคยไปลองรุ่นหนึ่งใน lucky ซึ่ีงจำชื่อรุ่นไม่ได้ สี่หมื่นนิด ๆ รู้สึกมันเข้ากับการเล่นของผมดีน่ะครับ ผมเปลี่ยนกีตาร์มาสองสามตัวละ จาก yamaha 310 มาเป็น guild gad30 ล่าสุดมาเป็น takamine an 15 ซึ่งนี่ผมจะต้องเดินทางค้นหาต่อไปหรือนี่ ยังไม่แน่ใจเหมือนกัน ตอนแรกว่าจะไม่เปลี่ยนกีตาร์แล้วนะครับเนี่ย เล่นไป เล่นมา ไปหาเรื่องลองโน่นลองนี่ จนได้เรื่องเลย กรรม
01-05-2009, 22:15
Member

ขอถามอีกนิดหนึ่งครับระหว่างผิวกีตาร์แบบ satin กับแบบ polish gloss top มันทำให้เสียงต่างกันมากมั้ยครับ แล้วก็พวกกีตาร์ทรง D กับ DC นี่เสียงมันจะต่างกันเยอะรึเปล่าครับ
02-05-2009, 13:18
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Finish ไม่น่ามีผลต่อเสียงอะไรมากขนาดนั้นครับ ความหนาของแลคเกอร์มากกว่าที่มีผลต่อเสียง

ส่วน Dreadnought ตัวเต็ม ส่วนใหญ่มักจะลงความเห็นว่า ให้เสียงที่เต็มกว่า

ส่วน DC เหมาะสำหรับพวกชอบผาดโผนครับ ความอิ่มของเสียงอาจจะสู้ไม่ได้ แต่แลกมาด้วยพื้นที่ใช้สอยใน fret สูงๆ
02-05-2009, 13:31
Find Like Post Reply
Member

พอดีไปเจอรุ่นนี้ ใน youtube ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=ldkhmPcPo...re=related
เห็นมี aura ติดตั้งมาให้เลย น่าจะสะดวกดี กีตาร์ตัวเก่าผมติด pu แบบคาด soundhole เป็นของ seymour ครับ แต่ผมว่าติดแล้วมันทำให้กีตาร์ดูไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ไม่ทราบว่าถ้าผมอยากได้ซาวด์ประมาณนี้ ไม่ใสกิ้งมาก แต่ออกนุ่ม ๆ มีรุ่นไหนน่าเล่นอีกบ้างครับ ถ้ามีงบประมาณ 50000 ครับ
02-05-2009, 13:51
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
โห จะหาที่นุ่มกว่านี้ น้าตูนคงต้อง นั่งเล่นบนฟูกแล้วละครับ อิอิ
ถ้างบ5หมื่นน้าไม่ลอง สั่งทำดูละครับ ช่างเพียบเล่นนะ
ลองปรึกษาน้าๆดูก่อนก็ได้ครับ
วันก่อนไปหาช่างมดและช่างนิด มา ช่างนิด กำลังติด ellips Blends กับกีตารที่แกทำพอดี
แกเลยให้ลอง เสียงนุ่มมากๆ แต่มองไม้หลังก็คิดว่าเป็น บราซิลเลียน โรสวูด แต่ทำไมมันนุ่ม
จัง คุยไปคุยมาเฉลยทีหลังว่าเป็น ไม้ พยุง ซะงั้น โอ้ไม้ไทย
ผมเลยตั้งใจว่ากีตาร์โปร่งตัวต่อไป สั่งทำดีกว่า555
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
03-05-2009, 11:23
Member

แล้วราคากีตาร์สั่งทำ นี่แพงมากมั้ยครับน้า papachill เรื่องคุณภาพนี่ขนาดไหนครับน้า ถ้าเทียบกับกีตาร์แบรนด์ต่างประเทศ ที่ราคาพอ ๆ กัน ผมเคยเล่นกีตาร์ไฟฟ้า มาก่อนครับ เป็นกีตาร์ไทยทำ แต่ว่าสุดท้ายก็มาจบที่ fender สงสัยเพราะติดเสียงแบบนั้น แล้วตอนนี้ดันมาติดเสียง martin อีก ว่าแต่ช่างนิด กับช่างมดนี่ อยู่แถวไหนเหรอครับ เผื่อสนใจจะได้แวะไปเที่ยวชมครับผม
03-05-2009, 19:17
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ราคาไม่แพงกว่าคุณภาพแน่นอนครับ...ต้องไปดูหรือลองสอบถามรายละเอียดช่างฯทั้ง2 ท่านดูเองครับ

เอาตัวอย่างและหน้าม้า เอ้ย! พรีเซนเตอร์ระดับค่าตัวแลกน้ำอัดลมมาให้ดู
ตัวจริงสวยกว่ารูปถ่ายมากมายครับ...เสียงดีมากด้วย

ขี้เกียจฝากรูป คลิกดูเพลินๆ นะครับ Big Grin

Attached Files Image(s)

============ เพื่อความบันเทิง =============

04-05-2009, 10:03
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมหนึ่งในพรีเซ็นเตอร์ ขอใช้สิทธิ์เลือกเอาส่วนหน้าครึ่งบนลงรูปแทนได้ไหมครับ ดูดีกว่ากันเยอะเลย
ส่วนพรีเซ็นเตอร์อีกคน ควรลงรูปหน้าเต็ม ๆ หน้าอย่างนี้ หายากนะครับ

กีตาร์ตัวนี้ เสียงดีมีอนาคตไกล.....
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
04-05-2009, 10:32

Forum Jump: