Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไม่ทราบในบ้านสีฟ้า มีน้าๆท่านใดใช้ PT CRUISER บ้างไหมครับ
Author Message
Rham Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ไม่ทราบในบ้านสีฟ้า มีน้าๆท่านใดใช้ PT CRUISER บ้างไหมครับ
ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ วันนี้ผมไปดูตัวจริงมาแล้วครับ คันเดียวกับที่น้า pood นำรูปมาลงไว้เลยครับ ราคา850000บาท พอสู้ไหว กะว่าจะขอทดลองขับและถ้าไม่มีอะไรผิดปกติก็คงคุยเรื่องราคาเลย แต่ปรากฏว่า รถเขาขายไปแล้วครับ(แต่ยังไม่รบประกาศขาย) ผมเองก็ไม่ได้โทรเช็คก่อนเพราะอยากไปดูของจริงเลยดีกว่า และเต้นท์นี้ก็อยู่ใกล้ๆบ้านผมด้วย แต่รถยังอยู่ที่เต้นท์ครับเจ้าของยังไม่ได้มารับไป ก็เลยได้แต่ดูไปก่อน รวมๆแล้วถูกใจมากครับ ติงอยู่นิดเดียวพื้นที่เก็บของด้านหลังเล็กไปนิดนึง ดูในรูปเหมือนจะใหญ่กว่านี้ เวลาผมไปไหนกับครอบครัวของจะเยอะหน่อยครับเพราะมีเด็กๆ ตกลงว่าใช้ของเก่าไปก่อน
ความจริงยังมีอีกคันนึงครับ แต่สีไม่โดนใจเลย(สีแดง)และราคาก็แพงเกินกว่างบของผม ข้อสำคัญ ทางเต้นท์ติดเป็นรถป้ายแดง แต่ราคาถูกกว่าราคาห้างมากเหลือเกินผมเลยกลัวๆนิดหน่อยครับ
28-04-2009, 18:06
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ไม่ทราบในบ้านสีฟ้า มีน้าๆท่านใดใช้ PT CRUISER บ้างไหมครับ
เรื่องค่าบำรุงรักษานี่แหละครับที่ทำให้ผมไม่ยอมเล่นรถรุ่นใหม่ๆ รถสมัยนี้พอหมดระยะประกันเจ้าของก็ต้องเตรียมใจแล้วครับ

เมื่อสองเดือนที่แล้วรถแคมรี่รุ่นปัจจุบันของบริษัทหลอดไฟหน้าขาด ผมคิดว่าเปลี่ยนหลอดใหม่คงไม่กี่สตางค์แต่ปรากฏว่าเปลี่ยนหลอดไม่ใด้ครับ ต้องเปลี่ยนทั้งยวงรวมทั้งชุดมอเตอร์ปรับระดับไฟด้วย ราคาอาหลั่ยสามหมื่นกว่าบาทแต่รถยังอยู่ในประกันเลยไม่ต้องจ่าย ไฟหน้าของ Wish ก็เปลี่ยนหลอดไม่ใด้นะครับแต่ยังดีที่เปลี่ยนเฉพาะโคมใด้ราคาแค่หมื่นเดียวเอง

ที่ยกตัวอย่างมานี่แค่รถ Toyota นะครับ ถ้าเป็น Benz หรือ BM ที่ใช้ระบบ drive by wire นี่ไม่อยากจะคิดเลยครับ

รถอังกฤษก็ไม่ยอมน้อยหน้า วันก่อนหลานเอา Mini ใหม่ไปเปลี่ยนยางราคาแค่เส้นละ 17,000 บาทเองครับ
28-04-2009, 18:23
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

(28-04-2009, 18:23)pood Wrote: เรื่องค่าบำรุงรักษานี่แหละครับที่ทำให้ผมไม่ยอมเล่นรถรุ่นใหม่ๆ รถสมัยนี้พอหมดระยะประกันเจ้าของก็ต้องเตรียมใจแล้วครับ

เมื่อสองเดือนที่แล้วรถแคมรี่รุ่นปัจจุบันของบริษัทหลอดไฟหน้าขาด ผมคิดว่าเปลี่ยนหลอดใหม่คงไม่กี่สตางค์แต่ปรากฏว่าเปลี่ยนหลอดไม่ใด้ครับ ต้องเปลี่ยนทั้งยวงรวมทั้งชุดมอเตอร์ปรับระดับไฟด้วย ราคาอาหลั่ยสามหมื่นกว่าบาทแต่รถยังอยู่ในประกันเลยไม่ต้องจ่าย ไฟหน้าของ Wish ก็เปลี่ยนหลอดไม่ใด้นะครับแต่ยังดีที่เปลี่ยนเฉพาะโคมใด้ราคาแค่หมื่นเดียวเอง

ที่ยกตัวอย่างมานี่แค่รถ Toyota นะครับ ถ้าเป็น Benz หรือ BM ที่ใช้ระบบ drive by wire นี่ไม่อยากจะคิดเลยครับ

รถอังกฤษก็ไม่ยอมน้อยหน้า วันก่อนหลานเอา Mini ใหม่ไปเปลี่ยนยางราคาแค่เส้นละ 17,000 บาทเองครับ

ยางเส้นละ 1.7 หมื่นนี่ ของ Continental USA หรือเปล่าครับน้ากฤษณ สงสัยสเปคเทพแน่ๆเลย โอยย จาเป็นลม $$$$$

เรื่องเปลี่ยนทั้งยวง (ใช้บริการศูนย์) ขนาดรถบ้านๆ Nissan Sunny ยังโดนเลย (สำหรับไฟหน้า Camry เปลี่ยนทั้งยวงเป็น Xenon หรือเปล่าครับ)

มาเรื่องศูนย์ Nissan ต่อดีกว่า นานมาแล้ว ผมจะเอา Sunny ของที่บ้านจะไปเปลี่ยนโช้ค แต่ที่บ้านกำชับว่าต้องเข้าศูนย์เท่านั้น เถียงกันอยู่นาน.....

สุดท้าย ที่ศูนย์เปลี่ยนหมดเลยครับ โช้คและคอม้า!! จะเปลี่ยนทำไมหว่าคอม้า!!!

เหล็กทื่อๆทั้งยวง ทางศูนย์อธิบายว่า เวลาเบิกของ "มันต้องเบิกทั้งชุด" ขอรับ...

ผมเลยฟันธงว่า สำหรับรถใหม่ในระยะประกัน ไม่ว่ายี่ห้อไหน ขับให้สุดติ่งเต็ม performance ให้เต็มที่ก่อนหมดประกันนะครับ เพราะจะได้ของศูนย์+ลดราคา หรือฟรี

หรือขนาดประกันชั้น 1 ก่อนจะยกเลิกต้องเคลมให้หมด อย่างน้อยเก็บสีทั้งคัน หรือเปลี่ยนโคมไฟให้หมด อะไรเบิกได้ควรเบิกครับ เพราะประกันชั้น 1 นี่ไม่มีออมทรัพย์!!! Sad

ผมเบิกมาแล้ว ไฟหน้าใหม่ทั้งโคม ไฟหลังใหม่ 1 คู่ ทำสีใหม่เนียนบางทั้งคัน ฟรี!! แล้วก็ลาก่อนสำหรับประกันชั้น 1!!!
ป.ล. น้า Rham ไม่ลองดู SUV ค่ายญี่ปุ่นดูบ้างละครับ ผมว่างบ 85 นี่ได้ used car สภาพสวยๆปีใหม่ๆ เลยนะ (ถ้าเป็นป้ายแดงยิ่งดีครับ แค่เปลี่ยนสัญญา ไม่ต้องเสีย VAT 7% ทุกเดือน)

อะไหล่ (บางชิ้น) ก็ราคาไม่สูงมาก ไปไหนมาไหนก็ไม่ต้องห่วงมาก ใช้งานได้เต็มที่ไปเลยยยยยยย Big Grin
(This post was last modified: 28-04-2009, 21:31 by .::.pOoH.::..)
28-04-2009, 21:20
Rham Offline
Senior member

ขอบคุณครับ น้าPOOH ที่จริงรถที่ผมใช้อยู่ก็เป็น TOYOTA ครับ รุ่น IPSUM ความจริงแล้วผมก็ชอบมันมากครับ มีที่นั่ง3ตอน ตอนหลังสุดค่อนข้างใหญ่เด็กๆนั่งได้สบายมากมีแอร์หลัง ขับเคลื่อน 4 ล้อ FULL TIME แต่ผมไม่ทราบว่าเขาแบ่ง หน้า-หลัง เท่าไหร่นะครับ โดยส่วนตัวผมชอบรถที่เป็นแบบ ขับ 4 FULL TIME นะครับ ผมรู้สึกว่ามันเกาะถนนดี ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า เมื่อก่อนเคยใช้ TOYOTA RAV4 รุ่นเก่า อยู่ประมาณ 2ปี ก็เป็น FULL TIME เหมือนกันขับสนุกมาก แต่ภายในค่อนข้างเล็กไปหน่อย ภายนอกผมว่าน่ารักดีครับ
ที่อยากเปลี่ยนก็เพราะเห็นว่า PT CRUISER มันสวยดี และราคาก็ไม่แพงเกินไปนัก (แต่ความจริงก็แพงไปหน่อย เพราะบ้านผมเป็นตึกแถวครับ ต้องจอดรถตามริมถนนเอา ผมชอบรถมือ2ครับ ผมว่ามันประหยัดกว่า และก็เหมาะกับผมมากกว่า )เจ้าคันนี้ รูปลักษณ์มันโดนใจดีครับ ถ้าเปลี่ยนก็อยากได้รุ่นนี้ถ้ายังไม่ได้รุ่นนี้ก็คงใช้คันเก่าไปก่อนครับ เพราะสภาพยังดีอยู่และใช้งานได้เต็มที่ดีด้วยครับ
ขอถามอีกนิดนะครับ รถป้ายแดงในเต้นท์รถมือ2 มันเป็นยังไงครับ ผมเห็นเจ้า PT นี่ล่ะลงขายไว้ที่ ล้านสองกว่าๆ แต่ราคาในห้างประมาณ 2ล้าน ราคานี่มันสมเหตุสมผลหรือไม่อย่างไรครับ หรือว่าซื้อแล้วต้องไปจ่ายเพิ่มอะไรอีกครับ ขอบคุณครับ
(This post was last modified: 29-04-2009, 04:50 by Rham.)
29-04-2009, 04:44
Website Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
งบนี้ลองมอง Honda Odesy ครับ แล้วจะติดใจครับ
(28-04-2009, 16:57).::.pOoH.::. Wrote:
(28-04-2009, 15:38)pood Wrote: สเป็คของน้า pooh เป็นของตลาดอเมริกานะครับ ตัวพวงมาลัยขวาใช้เครื่อง 2.0 litre, DOHC 16V.แรงม้าหดลงมาเหลือ 130 bhp.ครับ

รถประเภทนี้ไม่ใช่รถใช้งานในบ้านเราครับแต่เป็นของเล่นสำหรับคนที่มีสตางค์เหลือใช้ ค่าบำรุงรักษายังไม่ถือว่าแพงเมื่อเทียบกับ Porsche หรือ Jaguar เพราะรุ่นนี้มันเป็นแค่รถจ่ายกับข้าวในตลาดอเมริกา

ฝาสูบ DOHC ก็จริง แต่องศาแคมแคบ แรงบิดสูงมาที่รอบต่ำ ตามสเปคจ่ายกับข้าวจริงๆด้วยครับ

สำหรับค่าบำรุงรักษานี่สำคัญมากนะครับ (เทียบกับ BMW หรือ MB ยังพอเห็นภาพ)

Audi A4 ที่ราคาร่วงกราวเวลาขายต่อเพราะอู่ซ่อมเก่งๆน้อยมาก อะไหล่รอนาน เกียร์ขี้อ้อน และชิ้นส่วนอะไหล่ราคาสูงมากครับ (เบิกจากยนตะกละ) ผมไปเห็นบิลค่าบำรุงรักษาของ A4 V6 มา ลมแทบจับ ทั้งๆที่เป็นรถมือเดียว วิ่งมาแสนปลายๆกม. Sad
มันน่าประหลาดมาก ที่รถออกห้าง ราคาเกือบ 3 ล้าน ขับไปซัก 5-6 ปี เหลือ 5 แสน ในขณะที่ เบนซ์ ปีเดียวกัน ราคาแพงกว่าไม่ถึง 2 แสน ตอนซื้อ เบนซ์ยังราคา ล้านกลางอยู่เลย

ผมเคยขับ A4 ผมว่ามันดีมากครับ เคยจะซื้อพอคิดถึงอนาคต สุดท้าย Civic เจ้าประจำ ขับมันมาทุก Generation Big Grin
(This post was last modified: 29-04-2009, 09:15 by Teera.)
29-04-2009, 09:11
VIP member

"รถป้ายแดง" คือรถที่ยังไม่ใด้จดทะเบียนในประเทศไทยครับแต่อาจเป็นรถใช้แล้วก็ใด้ แม้จะเป็นรถใหม่ตามเต๊นท์ก็สามารถขายใด้ในราคาถูกกว่าเพราะเขาตัดมาโดยไม่มีการรับประกันจากผู้ผลิตและไม่ต้องสต้อคอาหลั่ยเหมือนตัวแทนจำหน่าย ถ้าเป็นรถใหม่ไม่มีประกันจากผู้ผลิตนี่ฝรั่งเขาเรียกว่า " gray market car" ครับ

รถจากผู้นำเข้าอิสสระนี่ถ้าเป็นยี่ห้อที่ไม่มีปัญหาจุกจิกอย่าง Toyota ก็ไม่น่าวิตกอะไรเพราะถึงจะมีปัญหาก็สามารถสั่งอาหลั่ยจากโตโยต้าใด้โดยตรงเพราะเขาสั่งจากญี่ปุ่นอยู่อาทิตย์ละครั้งอยู่แล้วทาง air freight ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าก็สั่งที่เชียงกงใด้ในราคาไม่แพง สำหรับรถที่ทาง Toyota ไม่ใด้นำเข้าเองนั้นเขาก็รับซ่อมแต่ต้องไปที่ศูนย์ Lexus ครับ

พวกรถนำเข้าอิสสระนี่ผมก็เคยชอบเล่นเพราะมันหน้าตาไม่เหมือนใครแต่ตอนนี้ขายทิ้งไปหมดแล้วเหลืออยู่แค่สองคันคือ Starlet GT Turbo และ MR II GT Turbo ทั้งสองคันไม่เคยมีปัญหาจุกจิกเพราะมันคือ Toyota ถ้าคุณ rham จะเปลี่ยนไปใช้รถอเมริกันก็มีสิทธิใด้รู้ว่า "นรกมีจริง" นะครับเพราะผมเคยต้องขายทิ้งขาดทุนเป็นล้านมาแล้ว รถพวกนี้ถ้าเป็นพวงมาลัยขวาเขามักตัดมาจากอังกฤษและเอามาติดตั้งแอร์เอง พอรถติดหน่อยถ้าคนนั่งไม่ร้อนเครื่องก็ร้อนระเบิดครับ

ตอนนี้ถ้าจะหารถใหม่ที่ใหญ่กว่าคันที่ใช้อยู่และไม่ใหญ่มากผมเชียร์ Toyota Estima ครับ ราคามือสองก็ตกมาเยอะมากแล้วจนเหลือไม่ถึงล้าน

http://www.one2car.com/SearchEngine/searchengine.aspx

ส่วน Alphard นั้นไม่เหมาะจะขับเองและอาจโดนซุ่มยิงใด้เลยไม่แนะนำครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 29-04-2009, 10:26 by pood.)
29-04-2009, 10:14
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

(29-04-2009, 04:44)Rham Wrote: ขอบคุณครับ น้าPOOH ที่จริงรถที่ผมใช้อยู่ก็เป็น TOYOTA ครับ รุ่น IPSUM ความจริงแล้วผมก็ชอบมันมากครับ มีที่นั่ง3ตอน ตอนหลังสุดค่อนข้างใหญ่เด็กๆนั่งได้สบายมากมีแอร์หลัง ขับเคลื่อน 4 ล้อ FULL TIME แต่ผมไม่ทราบว่าเขาแบ่ง หน้า-หลัง เท่าไหร่นะครับ โดยส่วนตัวผมชอบรถที่เป็นแบบ ขับ 4 FULL TIME นะครับ ผมรู้สึกว่ามันเกาะถนนดี ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า เมื่อก่อนเคยใช้ TOYOTA RAV4 รุ่นเก่า อยู่ประมาณ 2ปี ก็เป็น FULL TIME เหมือนกันขับสนุกมาก แต่ภายในค่อนข้างเล็กไปหน่อย ภายนอกผมว่าน่ารักดีครับ
ที่อยากเปลี่ยนก็เพราะเห็นว่า PT CRUISER มันสวยดี และราคาก็ไม่แพงเกินไปนัก (แต่ความจริงก็แพงไปหน่อย เพราะบ้านผมเป็นตึกแถวครับ ต้องจอดรถตามริมถนนเอา ผมชอบรถมือ2ครับ ผมว่ามันประหยัดกว่า และก็เหมาะกับผมมากกว่า )เจ้าคันนี้ รูปลักษณ์มันโดนใจดีครับ ถ้าเปลี่ยนก็อยากได้รุ่นนี้ถ้ายังไม่ได้รุ่นนี้ก็คงใช้คันเก่าไปก่อนครับ เพราะสภาพยังดีอยู่และใช้งานได้เต็มที่ดีด้วยครับ
ขอถามอีกนิดนะครับ รถป้ายแดงในเต้นท์รถมือ2 มันเป็นยังไงครับ ผมเห็นเจ้า PT นี่ล่ะลงขายไว้ที่ ล้านสองกว่าๆ แต่ราคาในห้างประมาณ 2ล้าน ราคานี่มันสมเหตุสมผลหรือไม่อย่างไรครับ หรือว่าซื้อแล้วต้องไปจ่ายเพิ่มอะไรอีกครับ ขอบคุณครับ

รถป้ายแดงที่ขายตามเต้นท์ ไม่ใช่รถมีปัญหาเสมอไปนะครับ ช่วงเศรษฐกิจไม่ดี รถป้ายแดงมีให้เลือกเยอะ เจ้าของเดิมผ่อนชำระไม่ไหวก็ต้องปล่อยไป ราคาก็ตกลงมาแบบคุ้มค่าสำหรับบางคน แต่บางคนที่มีตังค์ออกป้ายแดงและอยากใช้ไปนานๆ เค้าก้เลือกถอยจากโชว์รูมครับ

รถป้ายแดงมือสอง ถ้าเราซื้อ ลองถามตามเต้นท์ดูว่า ซื้อแบบเปลี่ยนสัญญาได้ไหม ส่วนค่าต๋งก็คงต้องเสียให้เต้นท์บ้าง (ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับราคาของรถ) ในกรณีนี้ น้ารามจะเสียค่าต๋งและค่าดาวน์ให้เต้นท์ ค่าเปลี่ยนสัญญา แล้วก็ผ่อนไปตามระเบียบครับ โดยที่ไม่ต้องเสีย VAT 7% ทุกเดือน เหมือนซื้อรถมือสองป้ายดำทั่วไป เพราะรถป้ายแดงออกห้างไม่มี VAT 7% โผล่มาให้เห็นช้ำใจ

สำหรับรถป้ายดำมือสอง VAT 7% ทุกเดือนที่เสียเพิ่มขึ้นมา นอกเหนือค่าผ่อนชำระรายเดือน+ดอกเบี้ย รวมๆแล้วเยอะเหมือนกันครับ

------------------------------------

Audi (เอาดี้) A4 กับ A6 ผมชอบมากเลยอ่ะน้าที ขับดีมาก แต่คิดถึงอนาคตเหมือนกันครับ ซื้อมาถูก คุ้มเมื่อเทียบกับราคาป้ายแดง แต่ต้องนั่งหลังอานหาช่าง รออะไหล่ ศูนย์นอกที่มีช่างเก่งๆก็มีแค่ 2 ที่คือ แถวพระราม 9 กับ ลาดพร้าว 71 !!!!!

หรือจะเลี้ยวเข้ายนต์ตะกละ ก็ตามสะดวกครับ Big Grin
(29-04-2009, 10:14)pood Wrote: พวกรถนำเข้าอิสสระนี่ผมก็เคยชอบเล่นเพราะมันหน้าตาไม่เหมือนใครแต่ตอนนี้ขายทิ้งไปหมดแล้วเหลืออยู่แค่สองคันคือ Starlet GT Turbo และ MR II GT Turbo ทั้งสองคันไม่เคยมีปัญหาจุกจิกเพราะมันคือ Toyota

Starlet นี่ EP71 หรือ EP82 อ่ะครับ เครื่องเล็กๆ หอยเล็กๆ (เทอร์โบ) แหมน่ารักชะมัด เคยลอง EP71 - 4E-FTE แรงบิดดีมากเลยครับ แต่ไม่ถึงกับหลังติดเบาะ คล่องตัวสูงมาก Cool
(This post was last modified: 29-04-2009, 10:24 by .::.pOoH.::..)
29-04-2009, 10:18
VIP member

Starlet GT Turbo ผลิตเฉพาะรุ่น EP82 คันของผมเป็นปี 1994 หนูฟิล์มเคยใช้อยู่แต่ตอนนี้ยกให้พี่ชายไปแล้วครับ

รถรุ่นนี้ตีนต้นแรงจริงๆครับ ลองอ่านจาก Wikipedia ใด้เลยครับ

"The Toyota Starlet GT Turbo was based on the 80 series of the Toyota Starlet, and was first introduced in 1990 as a successor to the 70 series' Turbo R. It was powered by a turbocharged version of a Toyota's E Engine, the 4E-FTE, and boasted power figures of 135 bhp (101 kW) @ 6400 rpm which, for the extremely light Starlet, was enough to propel the car from 0-100 km/h in under 7 seconds. At the time, acceleration times like that were only found in expensive coupe's and large cars and thus its' "affordable power" created an instant market for the car."

ตอนออกใหม่ราคาไม่ถึงหกแสนครับแต่โตโยต้านำเข้ามาไม่กี่คัน ตีนต้นทิ้ง BM 325i ขาดแต่พอเกิน 100 ก็โดน 325 ฉีกกระจายครับ
29-04-2009, 10:41
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

.....หลังจากติดรถน้า อ้วน บ่อยๆ......ผมว่าน่าจะหัดขับเองซะที.....ผมเลยกำลังมองหา โตโยต้า อะเวนซ่า มือ 2 อยู่ครับ.....เครื่อง 1500 ซีซี......ดีใหมครับ......แนะนำหน่อยครับ........(..เห็นช้างขี้ก็จะขี้ตามช้างบ้าง หงะ...)

Attached Files Image(s)

29-04-2009, 11:03
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
เดี๋ยวสั่งตกแต่งภายในแบบนี้นะครับ จะได้เข้ากับบุคลิคคนขับ Big Grin
[Image: 5c.jpg]
29-04-2009, 11:15

Forum Jump: