Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
เทพมากๆเลยครับขอชม
บางคน เล่นเก่งอย่างเดียว คิดไม่ค่อยเก่ง
ส่วนน้าหนึ่ง ทั้งเล่น ทั้งคิด
และไม่ได้เล่นเครื่องเดียวต่างหาก

ทีนี่ improvisation สำหรับผมครับ
ผมจำเสียง Scale ที่ผม Improvice ได้ครับ อย่าง Scale Basic ที่ถนัดๆ คุ้นๆ พวก Pentatonic ผมท่องได้ และ ร้องไปพร้อมกับที่เล่นได้
ตอนนี้ยังเป็น เล่นและร้องตามพร้อมกันได้
กำลังฝึก ให้ ร้องก่อนเล่นให้ได้ครับ
และ เวลา improvice ผมจะร้องตามไปด้วย

คราวนี้ การเล่นแบบสดๆ เราเล่นแบบนี้อย่างเดียว วัยรุ่นจะเบื่อครับ มันต้องมีลูก Lick หรือ Run เร็วๆ หวือหวาตื่นตาตื่นใจ (แต่ไม่มีอะไรในกอไฝ่) ประกอบด้วย เพื่อสร้างความฮือฮาน่าสนใจ

อืกอย่างที่ควรให้ความสำคัญคือ เล่นให้ถูก Style ของเพลง ถ้าโครงสร้างของเพลง เป็น Style ไหน ก็ควรเอาเอกลักษณ์ของ Style นั้นๆ มาใช้ เช่น Blues หรือ Jazz Blues น่าจะต้องมี Turn Around Lick หรือ Half Step Approch หรือ ใน Rock อาจมีการเล่น Sequence note มันอาจไม่ได้เป็น Improvice แต่มันแสดงเอกลักษณ์ของเพลงครับ
10-04-2009, 14:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA - by Teera - 10-04-2009, 14:51

Forum Jump: