Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ประลองเสียงกีตาร์กันอย่างไรให้ถูกใจคนร่วมงาน
Author Message
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: ประลองเสียงกีตาร์กันอย่างไรให้ถูกใจคนร่วมงาน
(31-03-2009, 12:07)povation Wrote: แต่พอเห็นรูปสวยก็เลยว่าเสียงดี หูยังไม่ได้ยินเลย ไม่ให้เกียรติหูซึ่งมีความสำคัญไม่แพ้ตา
ยิ่งถ้าปากก็รีบพูดออกไป
อย่างนี้เรียกว่าปากไม่ดีด้วยครับ สมควรเอาปากและตาไปลงโทษทัณฑ์พร้อมกัน

ผมพูดให้ดูน่าตกใจ แต่จริงๆแล้วอย่าไปร้อนตัวนะครับน้าทั้งสอง เพราะเราคงไม่ได้เป็นเช่นนั้น..ผมเชื่อ

เป็นคำเตือนที่มีประโยชน์มากครับ ผมเชื่อพี่ครับ
31-03-2009, 12:16
Find Like Post Reply
call Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ประลองเสียงกีตาร์กันอย่างไรให้ถูกใจคนร่วมงาน
ขอแชร์ความเห็นนิดนะครับ การประกวดกีตาร์ YAMAHA หลากหลายรุ่นที่ผ่านมา มีจุดประสงค์เดียวคือ ต้องการประกวดหากีตาร์ YAMAHA ว่ารุ่นไหนให้เสียงที่ดีกว่ากันกติกาการตัดสินจึงกำหนดให้ใช้หูฟังเพียงอย่างเดียวในการโหวตให้คะแนน โดยให้ผู้ฟังที่มาร่วมงานในวันนั้นร่วมกันตัดสิน แม้ว่าผลการตัดสินจะออกมาว่ากีตาร์ของผมได้รับตำแหน่งชนะเลิศ แต่ผมก็ไม่ได้คิดว่ากีตาร์ตัวเองจะเสียงดีไปกว่ากีตาร์ตัวอื่นที่เข้าร่วมการประกวดจริงจังอะไรนัก ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อหูกรรมการตัดสินนะครับ แต่ผมมีความเชื่อว่าสาเหตุที่ชนะอาจเป็นเพราะกีตาร์ผมได้เปรียบตรงที่มีอายุของตัวกีตาร์มากกว่า ดังนั้น ผมจึงไม่ได้ให้ความสำคัญกับผลแพ้ชนะในการตัดสินครั้งนี้สักเท่าไร แค่อยากให้มีกิจกรรมพบปะสังสรรค์ร่วมสนุกสนานเฮฮาในหมู่เพื่อนฝูงกันสักครั้ง และอยากแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวว่าตัวเองมีความทรงจำที่ดีกับกีตาร์รุ่นนี้ เพราะเคยเล่นกีตาร์ FG-140 มาแล้ว 3 ตัว ซึ่งเสียงดีทั้ง 3 ตัว จึงอยากให้เพื่อน ๆ ลองหามาเล่นดู เพราะเป็นกีตาร์ที่ราคาไม่สูงเกินกำลังซื้อของเพื่อน ๆ เท่านั้นเอง

ส่วนกฎกติกาที่พี่ป๋อเสนอมาใหม่เพื่อจะใช้ในการตัดสินการประกวดครั้งต่อไปนั้น คิดว่าเพื่อน ๆ ก็คงไม่ขัดข้องอะไร ถ้าจะเปลี่ยนวัตถุประสงค์การประกวดจาก "กีตาร์รุ่นที่ให้เสียงดี" เป็น "สุดยอดกีตาร์ขวัญใจมหาชน"
31-03-2009, 12:53
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
(31-03-2009, 12:07)povation Wrote: แต่พอเห็นรูปสวยก็เลยว่าเสียงดี หูยังไม่ได้ยินเลย ไม่ให้เกียรติหูซึ่งมีความสำคัญไม่แพ้ตา
ยิ่งถ้าปากก็รีบพูดออกไป
อย่างนี้เรียกว่าปากไม่ดีด้วยครับ สมควรเอาปากและตาไปลงโทษทัณฑ์พร้อมกัน

ผมพูดให้ดูน่าตกใจ แต่จริงๆแล้วอย่าไปร้อนตัวนะครับน้าทั้งสอง เพราะเราคงไม่ได้เป็นเช่นนั้น..ผมเชื่อ

ผมไม่ทราบว่าน้าป๋อเขียนกระทบถึงผมหรือใครรึเปล่านะครับ โดยส่วนตัวผมไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แค่ออกความคิดเห็น เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนบุคคลน่ะครับซึ่งอาจจะผิดหรือถูก เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็ได้
ที่ผมบอกว่าเห็นด้วยกับพี่ป๊อบ เป็นเพราะว่าคนเราต้องมีส่วนที่เป็นจิตใร้สำนึก(Unconcious)และจิตกึ่งสำนึก(Preconcious)อยู่ ซึ่งเป็นส่วนที่มีผลต่อการตัดสินใจของเราเป็นอย่างมากดังนั้นที่ผมเห็นด้วยกับการทดสอบแบบ Blind test เพราะเราจะได้ไม่เห็นรูปร่าง ไม่เห็นยี่ห้อ รวมถึงไม่เห็นรุ่นของกีตาร์ตัวนั้น ซึ่งบางกรณีคุณอาจจะอยากได้กีตาร์ตัวนี้ รุ่นนี้อยู่แล้ว คุณฟังตัวอื่นก็ไม่เพราะกว่าตัวที่คุณชอบหรอกครับนอกจากเสียงจะต่างกันมากจริงๆ ซึ่งมีโอกาสน้อย แล้วถ้าเสียงตัวที่ใกล้เคียงกันคุณจะเลือกตัวไหนครับ อันนี้มันเป็นผลมาจาก จิตใร้สำนึก(Unconcious)และจิตกึ่งสำนึก(Preconcious) คือการกำหนดสิ่งที่คุณชอบไว้ตั้งแต่แรกเห็นแล้ว (ผมไม่ได้ตั้งทฤษฏีขึ้นมาเองนะครับ นี่เป็นทฤษฏีของ ซิกมันต์ ฟรอยด์) อีกอย่างถ้าคุณเห็นตัวกีตาร์ ตัวนึงเป็นของคุณที่ส่งเข้าประกวดกับอีกตัวเป็นของคนอื่นเสียงที่ได้ ไม่ต่างกันมากแบบชัดเจนคุณจะเลือกตัวไหนชนะ (ข้อนี้มีคำเฉลยอยู่ในหนังสือ จิตวิทยาของ ซิกมันต์ ฟรอยด์ นะครับ) ที่ผมเห็นด้วยกับการทดสอบแบบ Blind test เพราะเป็นการตัดสินกันด้วยหูล้วนๆครับไม่มีความรู้สึกอื่นมาเกี่ยวข้อง ซึ่งที่น้าป๋อเสนอมาทั้งสองแบบด้านบนก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียทั้งสองวิธีแหละครับ ผมก็มีในใจไว้แล้วว่าแต่ละแบบมีข้อดีข้อเสียอย่างไร แต่อยากฟังความคิดเห็นจากสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ เพราะไม่มีใครคิดถูกในทุกๆเรื่องหรอกครับ ผมเชื่อเช่นนั้น

ปล. ผมยังเคารพสมาชิกทุกๆท่านในนี้เหมือนเดิมนะครับถ้าทำอะไรผิดไป ไม่มีมารยาทหรือไม่มีกาลเทศะขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ
I haven't got a clue.
31-03-2009, 12:56
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
การประลองครั้งแรก ตรงตามวัตถุประสงค์แล้วครับ ไม่มีใครเถียง
แต่ที่ผมตั้งกระทู้เป็นทางที่สอง เพราะต้องการให้ได้ฟังเสียงกันจะจะ ได้สัมผัสกีตาร์ทุกตัวกันจะจะ

วัตุประสงค์จะเหมือนเดิมก็ได้นี่ครับ อาจจะเอากีตาร์ในระดับราคาใกล้เคียงกันมาแข่งขัน
ก็ต้องแข่งเอาเสียงเป็นหลักแหละครับ ที่เสริมเข้ามาคือเสียงดี เหมาะมือคนเล่นเป็นการให้คะแนนเพิ่ม

Martin หรือ Takamine ก่อนก็ได้ครับ เพราะในบ้านนี้มีคนสนใจมาก
หรือจะรวมที่เป็น Laminated guitar บางส่วนหรือทั้งหมดก็ได้

ส่วนตัวผมอยากให้ลองเปลี่ยนเป็นการประลองในวิธีใหม่ เพื่อการเข้าถึงจุดสุดยอดไวไวไงครับ อย่าแปลไปเห็นเป็นอื่นเลย
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
31-03-2009, 13:08
Website Find Like Post Reply
kakki Offline
Member

อย่ากเอาเจ้าตักกระแตน(กีต้าร์เก่า)ไปประกวดบ้างจัง
31-03-2009, 13:08
Roundback

น้า BenZ อย่าคิดมากครับ หากผมจะว่าน้าต้องว่าต่อหน้าตรงไปตรงมา ไม่ตีกระทบชิ่งแน่นอน
นึกก่อนว่ามีเรื่องจะว่าไหม แต่ตอนนี้ไม่มีครับ

แต่ถ้าน้า Benz จะคิดว่าผมว่ากระทบในเรื่องความเห็น กระทู้ Battle of Yamaha
ผมขอพูดตรงๆว่าอยากจะขำกลิ้งมากๆ และไม่โกรธใดๆ เพราะอะไรหรือ

ลองกลับไปทบทวนดูครับว่าผมยกปัญหาว่าอย่างไร
น้า BenZ หลงประเด็นโดยสิ้นเชิง กลับไปพูดว่า ได้ Sound ที่ธรรมชาติที่สุดแล้ว เป็นการพูดที่ยืนยันข้อเท็จจริงมากเกินไปสักหน่อย แต่ผมรับได้

ที่รับไม่ได้คือหลงประเด็น ก็แค่ตอบมาว่า ลำโพงมีส่วนทำให้เสียงกีตาร์ที่ออกมาต่างกันอย่างไร หรือจะเห็นว่า ไมค์สำคัญกว่า แอมป์สำคัญกว่าก็ว่าไป
ไม่ตรงประเด็น ออกความเห็นกันไป ผมก็ปล่อยเลยตามเลย คงโทษตัวเองที่ไม่มีศิลปะในการพูด
แต่ถ้ากลับมามองผมในแง่ไม่ดี อย่างนี้ไม่ถูกตำหนิตรงๆจะเอาไว้ทำไม
All I Have
(This post was last modified: 31-03-2009, 13:23 by povation.)
31-03-2009, 13:11
Maew Offline
Senior member

ขอแสดงความเห็นด้วยคนครับ

การจะทำการอะไรก็แล้วแต่ ก่อนที่จะเลือกวิธีการ ก็ต้องดูจุดประสงค์ก่อนว่าเราต้องการอะไร
ผมคิดว่า ที่น้าป๋อตั้งคำถามไว้แต่แรกว่า ประลองไปทำไม เป็นคำถามที่เข้าประเด็นที่สุด และจำเป็นจะต้องตอบก่อน

เพราะเสียงสมาชิกหรือผู้เข้าประลองส่วนใหญ่นั้น อาจจะไม่คิดว่า ต้องการจะหากีต้าร์ที่...
"ถูกตาถูกใจถูกหูของคนฟังและคนเล่น มากที่สุด"
แต่ต้องการแค่จะหากีต้าร์ที่..
"เสียงดีที่สุด"
ถ้าต้องการเพียงกีต้าร์ที่เสียงดีที่สุด ก็คงไม่ต้องให้ลองจับ ลองเล่นกัน
ส่วนเรื่องที่ว่า จะฟังสด หรือ ผ่านไมค์ ผ่านแอมป์ นั้นก็เป็นเรื่องที่หารือกันต่อไปได้

แต่ถ้าต้องการกีต้าร์ที่ครบเครื่อง ดีทั้งเสียง และ ดีทั้งความรู้สึกในการเล่น
ผมคิดว่า น่าจะแบ่งคะแนนออกเป็นสองส่วน ให้แยกกันเด็ดขาดไปเลยแล้วเอามารวมกัน
แต่ถึงแม้จะพยายามแยกให้ชัดเจนอย่างนั้น
ถ้าให้ลองเล่น แล้วให้คะแนนพร้อมๆกันทั้งสองส่วน ผมคิดว่า ก็คงมีไบแอสจากตัวผู้เล่นเองอยู่ดี
คือ ถ้าเล่นแล้วสัมผัสดี รู้สึกดี ก็อาจจะให้คะแนนเรื่องเสียงเพิ่มขึ้นอย่างไม่รู้ตัว

วิธีที่น่าจะลดไบแอสได้มากที่สุด ที่ผมคิดได้ ก็คือ น่าจะลงคะแนนเรื่องเสียงแบบ blind test ให้เสร็จไปก่อน คล้ายๆอย่างที่ประลองครั้งที่ผ่านมานี้
แล้วค่อยเริ่มยกสอง โดยให้คะแนนเฉพาะเรื่อง ความรู้สึกในการเล่นเพียงอย่างเดียว
แล้วค่อยเอามารวมกัน

อย่างไรก็ดี ผมรู้สึกว่า เรื่องความรู้สึกในการเล่น/สัมผัส นั้น
ถ้ากีต้าร์ไม่ได้มีข้อบกพร่องอะไร เรื่องนี้ค่อนข้างจะขึ้นอยู่กับรสนิยมส่วนตัวเสียมาก
ควรจะให้น้ำหนักของคะแนนน้อยกว่าเรื่องเสียงครับ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
31-03-2009, 13:22
Roundback

(31-03-2009, 13:22)Maew141 Wrote: ขอแสดงความเห็นด้วยคนครับ

การจะทำการอะไรก็แล้วแต่ ก่อนที่จะเลือกวิธีการ ก็ต้องดูจุดประสงค์ก่อนว่าเราต้องการอะไร
ผมคิดว่า ที่น้าป๋อตั้งคำถามไว้แต่แรกว่า ประลองไปทำไม เป็นคำถามที่เข้าประเด็นที่สุด และจำเป็นจะต้องตอบก่อน

เพราะเสียงสมาชิกหรือผู้เข้าประลองส่วนใหญ่นั้น อาจจะไม่คิดว่า ต้องการจะหากีต้าร์ที่...
"ถูกตาถูกใจถูกหูของคนฟังและคนเล่น มากที่สุด"
แต่ต้องการแค่จะหากีต้าร์ที่..
"เสียงดีที่สุด"
ถ้าต้องการเพียงกีต้าร์ที่เสียงดีที่สุด ก็คงไม่ต้องให้ลองจับ ลองเล่นกัน
ส่วนเรื่องที่ว่า จะฟังสด หรือ ผ่านไมค์ ผ่านแอมป์ นั้นก็เป็นเรื่องที่หารือกันต่อไปได้

แต่ถ้าต้องการกีต้าร์ที่ครบเครื่อง ดีทั้งเสียง และ ดีทั้งความรู้สึกในการเล่น
ผมคิดว่า น่าจะแบ่งคะแนนออกเป็นสองส่วน ให้แยกกันเด็ดขาดไปเลยแล้วเอามารวมกัน
แต่ถึงแม้จะพยายามแยกให้ชัดเจนอย่างนั้น
ถ้าให้ลองเล่น แล้วให้คะแนนพร้อมๆกันทั้งสองส่วน ผมคิดว่า ก็คงมีไบแอสจากตัวผู้เล่นเองอยู่ดี
คือ ถ้าเล่นแล้วสัมผัสดี รู้สึกดี ก็อาจจะให้คะแนนเรื่องเสียงเพิ่มขึ้นอย่างไม่รู้ตัว

วิธีที่น่าจะลดไบแอสได้มากที่สุด ที่ผมคิดได้ ก็คือ น่าจะลงคะแนนเรื่องเสียงแบบ blind test ให้เสร็จไปก่อน คล้ายๆอย่างที่ประลองครั้งที่ผ่านมานี้
แล้วค่อยเริ่มยกสอง โดยให้คะแนนเฉพาะเรื่อง ความรู้สึกในการเล่นเพียงอย่างเดียว
แล้วค่อยเอามารวมกัน

อย่างไรก็ดี ผมรู้สึกว่า เรื่องความรู้สึกในการเล่น/สัมผัส นั้น
ถ้ากีต้าร์ไม่ได้มีข้อบกพร่องอะไร เรื่องนี้ค่อนข้างจะขึ้นอยู่กับรสนิยมส่วนตัวเสียมาก
ควรจะให้น้ำหนักของคะแนนน้อยกว่าเรื่องเสียงครับ

น้าแมวพูดเข้าประเด็นจริงๆ ผมเห็นด้วยเกือบทั้งหมด

แต่ Blind test เปลี่ยนวิธีซิครับ วิธีเดิมก็โอเค วิธีใหม่ผมว่าเพิ่มรสชาติขึ้นไปอีก
เอาประโยคสุดท้ายของผมมาออกความเห็นกันดีกว่า จะได้ไม่หลงประเด็น
All I Have
31-03-2009, 13:28
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

ความเข้าใจผิดเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้เสมอครับ..
โดยเฉพาะเวลาที่เราสื่อสารกันโดยไม่ได้พูดคุย..
ผ่านกันไปมาด้วยตัวหนังสือ..

แต่เราก็มีรอยยิ้มด้วยกันทุกครั้งเวลาที่ได้พบหน้า..
หรือพูดคุยกันผ่านเสียงตามสาย..

ถึงแม้ว่าอยากจะทุบสักทีก็เถอะ.. สำหรับบางคน.. อิอิ..

ผมว่าน้า BENZ.. คงสบายใจขึ้นบ้างนะครับ..

แต่สำหรับผมแล้ว..
น้าป๋อ.. ยังมีคดีที่ค้างชำระกันอีกหลายแผล.. อิอิ..

ระวังตัวให้ดีเต๊อะ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม..!!

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
31-03-2009, 15:35
Roundback

คดีที่ค้างชำระ..บอกก่อนซิว่าผมเป็นโจทก์หรือจำเลย
หรือว่าคละเคล้ากันไป?
All I Have
31-03-2009, 15:49

Forum Jump: