Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ประลองเสียงกีตาร์กันอย่างไรให้ถูกใจคนร่วมงาน
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ประลองเสียงกีตาร์กันอย่างไรให้ถูกใจคนร่วมงาน
การประลองกีตาร์ ประลองไปทำไม
1. เพื่อความบันเทิง
2. เพื่อความรู้
3. เพื่อหาเรื่องมาเจอกัน
4. เพื่อหากีตาร์ที่ถูกใจและถูกเงินจริงๆ
5. เพื่อเอาไว้เป็นรอยแค้น ให้เกิดสงครามทางวาทะเชื่อมสัมพันธภาพระหว่างสมาชิก
6. ถูกทุกข้อ

การประลองกีตาร์ ที่ถูกตาถูกใจถูกหูของคนฟังและคนเล่น มากที่สุด ควรใช้วิธีใดดีที่สุด

1. แบบที่ได้จัดขึ้นที่บ้านคลองประปา ในวันที่ 28 มีนาคม 2552
2.แบบที่ให้คนที่เข้าร่วมงานทุกคน ได้ลองจับลองเล่นลองสัมผัส ทั้งที่เล่นเป็นและเล่นไม่เป็นก็ตาม มีสิทธิลงคะแนนความชอบ ซึ่งอาจแบ่งเป็น
A. เสียงถูกใจ B. การจับเล่นง่ายคล่องมือ
* ซึ่งไม่ควรเอาเรื่องความสวยและราคามาเป็นตัวตัดสิน *
ผมเชื่อว่า เราน่าจะลงคะแนนด้วยความรู้สึกของเราเอง ไม่มีอคติลำเอียงใดๆ
ไม่ต้องผ่านอุปกรณ์ใดๆ ผ่านหูผ่านมือผ่านใจ เป็นเพียงพอแล้ว

ผมเชื่อว่าวิธีที่สองน่าจะดีกว่าวิธีแรก ตรงที่ เราจะได้กีตาร์ที่ให้ความสุขครบเครื่อง กว่าที่เราจะเพลิดเพลินแต่เสียงกีตาร์ที่คนอื่นเล่นให้ฟังเพียงอย่างเดียวโดยไม่ได้มีโอกาสสัมผัสก่อนตัดสินใจลงคะแนน
แบบแรกนั่นน่าจะดีตรงที่ตัดปัญหาเรื่องการมีอคติใดๆ แต่ไม่น่าจะใช่การวัดผลที่มีประสิทธิภาพสูงสุด

ดังนั้นจึงอยากเรียนเชิญให้ผู้สนใจการประลองครั้งต่อไปเข้ามาร่วมลงคะแนนกันมากๆ ส่วนค่าใช้จ่ายในการจัดงานครั้งต่อไป น่าจะช่วยๆกันออกคนละเล็กน้อยๆ ยกเว้นแต่เจ้าของสถานที่จะให้ความกรุณายินยอมรับภาระเองฝ่ายเดียว..เหมือนเดิม

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณาให้เสียวเล่นๆ
ขอความเห็นด้วยครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
30-03-2009, 16:08
Website Find Like Post Reply
Pri-a-pism Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ประลองเสียงกีตาร์กันอย่างไรให้ถูกใจคนร่วมงาน
ถ้าพอขึ้นชื่อว่าการประลองนี่ ความรู้สึกของผมมันจะออกไปทางหวั่นๆเลยละครับ
เข้าใจว่าที่ใช้ชื่อนี้ก็เพราะต้องการให้มันดูตื่นเต้น น่าสนใจ
แต่ถ้ามันเป็นการประลองแบบวัดผล หรือมีการตัดสินขึ้นมานี่มันอาจจะทำให้เครียด

คือในฐานะที่ผมมีประสบการน้อยและอยากได้รับความรู้คู่ไปกับความตื่นเต้น และความบันเทิง

ผมอยากให้เป็นลักษณะของการสาธิตหรือการให้ความรู้

ยกตัวอย่างเช่นถ้าจะมีการจัดงานรวมกีตาร์มาติน ผมก็อยากจะได้ความรู้แบบได้ยินกับหูตัวเองว่า อ๋อ กีตาร์ทรง D นี่มันต่างกับ OM อย่างนี้นี่เอง
คำว่า balance คืออะไร มีน้าๆที่เชี่ยวชาญยุทธกรีดสายให้ฟังว่า guitar ตัวนี้มันให้ overtune ดีแต่ balance ของเสียงจะสู่อีกตัวไม่ได้
หรือว่ากีตาร์ vintage series นอกจากเขาจะออกแบบมาให้หน้าตามันต่างกันเสียงมันยังต่างกันแบบนี้ นี่ไง
หรือว่า กี่ตาร์ยี่ห้อเีดียวกันรุ่นเดียวกันตัวหนึ่งซื้อมาใหม่ๆตัวหนึ่งเล่นมาทุกวันเป็นเวลาสิบปี เสียงมันจะต่างกันอย่างนี้ อย่างนี้นะที่เขาเรียกว่าเสียงมันเปิดแล้ว
หรือแม้แต่ไม้หน้า ไม้หลัง มันให้โทนเสียงต่างกันอย่างไร ผมศึกษาจากกระทู้มาหลายสิบเที่ยวยังไม่เคยเข้าใจด้วยหูตัวเองเลยครับ
อะไรทำนองนี้ น่ะครับ

แล้วถ้ามีประกาศณียบัตรแจกกีตาร์ทุกตัวที่เข้าร่วมงานนี่จะเจ๋งมากเลยครับ
เช่น "ประกาศณียบัตรฉบับนี้แสดงว่ากีตาร์ของท่านได้ผ่านการเจิมจากเหล่าสมาชิกบ้านสีฟ้าเรียบร้อยแล้ว สมควรด้วยเกียรติ และศักดิ์ศรีทุกประการ"

แต่ไม่ว่าจะจัดรูปแบบไหนถ้าเป็นไปด้วยความบันเทิง ได้ความรู้ ความตื่นเต้น ความสุข สนุกสนาน ผมว่าก็ดีทั้งนั้นน่ะครับ Smile
คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
30-03-2009, 17:46
Find Like Post Reply
Roundback

RE: ประลองเสียงกีตาร์กันอย่างไรให้ถูกใจคนร่วมงาน
ด้วยเวลาจำกัด อาจได้ข้อมูลความรู้ไม่สะใจ
แต่ที่นำเสนอมา ผมคิดว่าน่าสนใจมากๆครับ
และใครจะอาสาจัดงานครั้งต่อไปล่ะครับ
All I Have
30-03-2009, 18:08
ลูกแกะ Offline
Senior member

กรรม ไปไม่ทันวันที่ 28 ซะละ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
30-03-2009, 18:29
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

This is to certify that Guitar XXXXX

has completed a competition in BATTLES OF THE XXXXXX
of 12 hours duration at ADVANCED level
and has been awarded the

XXXXXX in XXXXX

This certificate was issued by the undersigned on xx/x/xx

ยิกๆๆๆๆๆ ลายเซ็น
CCO (Chief Creative Officer)

สนุกๆนะครับ Big Grin แต่ถ้าทำจริงๆ ผมว่าเท่ห์ดีนะ Big Grin Big Grin
(This post was last modified: 30-03-2009, 23:38 by .::.pOoH.::..)
30-03-2009, 23:34
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ต้องปิดตาครับจะได้ไม่เห็นยี่ห้อเพราะบางยี่ห้อแค่เห็นก็เสียงดีแล้วครับ ^ ^
Acoustic is my life..........
31-03-2009, 11:36
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
(31-03-2009, 11:36)pop_250823 Wrote: ต้องปิดตาครับจะได้ไม่เห็นยี่ห้อเพราะบางยี่ห้อแค่เห็นก็เสียงดีแล้วครับ ^ ^

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ Big Grin
I haven't got a clue.
31-03-2009, 11:41
Roundback

อะไรจะทรยศกับหูตัวเองขนาดน้าน
All I Have
31-03-2009, 11:48
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
ทรยศกับหูตัวเองคืออะไรครับน้าป๋อ
I haven't got a clue.
31-03-2009, 11:50
Roundback

แต่พอเห็นรูปสวยก็เลยว่าเสียงดี หูยังไม่ได้ยินเลย ไม่ให้เกียรติหูซึ่งมีความสำคัญไม่แพ้ตา
ยิ่งถ้าปากก็รีบพูดออกไป
อย่างนี้เรียกว่าปากไม่ดีด้วยครับ สมควรเอาปากและตาไปลงโทษทัณฑ์พร้อมกัน

ผมพูดให้ดูน่าตกใจ แต่จริงๆแล้วอย่าไปร้อนตัวนะครับน้าทั้งสอง เพราะเราคงไม่ได้เป็นเช่นนั้น..ผมเชื่อ
All I Have
31-03-2009, 12:07

Forum Jump: