Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความคิดเห็น.... เกี่ยวกับการเเต่งเพลง ทำงานดนตรี
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ขอความคิดเห็น.... เกี่ยวกับการเเต่งเพลง ทำงานดนตรี
(11-03-2009, 09:01)hattaya111 Wrote: ขอความคิดเห็น เกี่ยวกับการเเต่งเพลง ทำงานดนตรี....
โดยมีการอ้างอิง reference ... ว่ารู้สึกอย่างไรเกี่ยวกับการทำงานวิธีนี้]

โดยส่วนตัวในฐานะผู้นิยมฟังเพลงเพื่อความบันเทิง
เลยจะไม่รู้สึกยินดี หรือ ยินร้าย กับ เกี่ยวกับการเเต่งเพลง ทำงานดนตรี....
โดยมีการอ้างอิง reference ...

เพราะไปมุ่งเน้น
ฝีไม้ลายมือ ของนักดนตรี..
และ ลีลาการถ่ายทอด ของนักร้อง
ซะมากกว่า

เลยช่วยเหลือน้าหนึ่งอะไรไม่ได้มาก...

แต่ถ้าวันนึง..ผมเป็นคนทำเพลงขึ้นมาละก้อ....อาจจะมีความรู้สึก ยินดี หรือ ยินร้าย เป็นแน่!!!
(11-03-2009, 09:01)hattaya111 Wrote:
ขอความคิดเห็น เกี่ยวกับการเเต่งเพลง ทำงานดนตรี....
ไม่ใช่การลอก เเต่เป็นการวิเคราะห์ หาจุดเด่นของตัวงานนั้นๆ เเล้วนำโครงสร้าง องค์ประกอบที่ต้องการนั้น มาสร้างผลิตงานใหม่

เพลงที่สำเร็จ โด่งดัง ได้รับความนิยม จำนวนมาก หรือ เกือบทั้งหมดสร้างโดยวิธีนี้ทั้งสิ้น

ตอนนี้กำลังพยามยาม นึกๆ เพลงที่มีโครงสร้าง C วน (C Am F G7)
และเป็นเพลงที่สำเร็จ โด่งดัง ได้รับความนิยม ในโลกนี้

จะมีกี่สิบเพลง น๊อ?..????
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 11-03-2009, 16:24 by SARUN.)
11-03-2009, 15:41
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอความคิดเห็น.... เกี่ยวกับการเเต่งเพลง ทำงานดนตรี
พวกเพลงคอร์ดวนนี่มีเป็นพันๆเพลงครับทั้งเพลงฝรั่งเพลงไทย ถ้าให้นับคงจะไม่ไหว ถ้าจะลองช่วยกันลิสต์รายชื่อคงใด้เป็นกระทู้ยาวมากๆอีกหนึ่งกระทู้ครับ

ใครจะเริ่มก่อนล่ะ
(This post was last modified: 11-03-2009, 15:53 by pood.)
11-03-2009, 15:49
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(11-03-2009, 15:49)pood Wrote: ใครจะเริ่มก่อนล่ะ

ผมครับ....(((อยู่ว่างๆ..เลยชวนมาต่อเพลงกัน ))))
1.Why Do I Love You So...Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
11-03-2009, 16:09
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
(11-03-2009, 16:09)SARUN Wrote:
(11-03-2009, 15:49)pood Wrote: ใครจะเริ่มก่อนล่ะ

ผมครับ....(((อยู่ว่างๆ..เลยชวนมาต่อเพลงกัน ))))
1.Why Do I Love You So...Big Grin

2. House of the Rising Sun .,.Big Grin
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
11-03-2009, 16:26
Website Find Like Post Reply
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

(11-03-2009, 16:26)LittleNomad Wrote:
(11-03-2009, 16:09)SARUN Wrote:

2. House of the Rising Sun .,.Big Grin

3. All I have to do is dream

vbvb"" gluhp,,,,,,,,,,,,,,,,,,""++TongueTongue

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
11-03-2009, 16:37
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
4. Beyond The sea (เพลงนี้วนทั้งเพลงแต่เปลี่ยนคีย์สามที)

ต้องให้ความเห็นซะหน่อย เดี๋ยวจะหาว่าผมล่มกระทู้

ในโลกของดนตรีคงไม่มีคำว่า Original อย่างแท้จริงหรอกครับตราบใดที่ตัวโน้ตมันมีแค่ 12 ตัวและถ้าคุณเรียบเรียงมันอย่างไม่มีหลักการก็คงออกมาไม่เป็นเพลงหรอก

ถ้าคุณอยากเป็นศิลปินผมว่าคุณไปหาอย่างอื่นทำดีกว่า ศิลปินดังๆสมัยนี้เริ่มต้นจากการเป็นผู้ให้ความบันเทิงทั้งนั้นแหละ The Beatles ยุคแรกๆก็เอาเพลงของ Chuck Berry มาร้องใหม่เพียบ Paul Simon ก็เอาเพลงพื้นบ้านเก่ามาเรียบเรียงใหม่ Eric Clapton มีเพลงดังที่แต่งเองไม่ถึงสิบเพลงหรอกครับ

คนบางคนมีพรสวรรค์ในด้านดนตรีแต่การจะเป็น entertainer ใด้ดีนั้นฝึกฝนใด้ยากกว่ามากครับ ถ้าอยากเป็น entertainer ก็ต้องเปิดกะลาออกมาดูก่อนว่าคนฟังเขาต้องการอะไร ถ้าอยากเป็นศิลปินก็เปิดกะลาออกมาชวนคนฟังให้เข้าไปอยู่ในกะลากับคุณแต่ต้องดูด้วยนะครับว่ากะลาของคุณมันใหญ่แค่ไหน
(This post was last modified: 11-03-2009, 21:40 by pood.)
11-03-2009, 20:51
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ขอบคุณ สำหรับทุกความเห็นที่มีประโยชน์นะครับ

ผมขออนุญาต นำข้อความที่ส่งมาหาส่วนตัวลงมาตรงนี้นะครับ คิดว่าเป็นอะไรที่น่าสนใจ เเละ ดูตั้งใจจริงใจ ที่จะบอกกล่าวเเสดงความคิดดี

โดยผมได้ขออนุญาตหนุ่มชาวเหนือเจ้าของข้อความนี้เเล้ว

ข้อความดังนี้......

น้าหนึ่ง
ผมขออนุญาตตอบใน PM ก็แล้วกันนะครับ

สำหรับกระทู้ที่น้าหนึ่งตั้งขึ้นเกี่ยวกับการแต่งเพลงโดยมีการอ้างอิงนั้น ผมมองแยกออกเป็นสองประเด็นครับ

ประเด็นแรก

คือ ...การใช้เพลงอ้างอิงแล้วมาทำการบิด วิธีการนี้คนสร้างงานอาจเป็นพวกที่มองเห็นแต่ตัวเงิน หรือ ผลทางการพาณิชย์เท่านั้น แต่ไม่ได้มองถึงสาระ หรือ ความเป็นศิลปิน หรือ งานศิลปะ ที่ต้องเกิดจากจินตนาการหรือแรงบันดาลใจอะไรสักอย่างในช่วงเวลาขณะนั้นๆ

ซึ่งถ้ามองว่าดีก็ดี ถ้ามองว่ามันไม่ดีมันก็ไม่ดี ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์

หรือ อาจเป็นไปได้ว่าเป็นการสื่อสารระหว่างผู้ให้งาน กับ ผู้รับงานว่าอยากได้เพลงแนวนี้ ทำนองลักษณะแบบนี้ทำให้เข้าใจได้ง่ายและสื่อสารกันได้ตรง

ประเด็นที่สอง

คือ?. การสร้างสรรค์เพลงอย่างมีจินตนาการ หรือ ความใช้ความคิดด้วยตัวของศิลปินเอง หรือ ประสพการณ์ในชีวิตที่ได้ประสพพบเจอหรือเป็นความประทับใจอะไรสักอย่าง หรือ ประทับใจกับช่วงเวลานั้นๆ ทำให้เกิดแรงบัลดาลใจในการสร้างสรรค์ผลงาน
ซึ่งผมคิดว่าในประเด็นที่สองนี้ สามารถให้งานที่มีคุณค่าทางจิตใจ และสามารถสื่อสาร หรือ ได้เนื้อหาที่สื่อถึงตัวตนของศิลปินท่านนั้นในเบื้องลึกมากที่สุด

ศิลปินบางท่านมีความสุขในชีวิตประสพความสำเร็จในชีวิต มีความรักในจิตใจ ก็สามารถแต่งเพลงรักได้ดี มีกลิ่นไอ เข้าถึง หรือมีลายเซ็นต์เป็นของตัวเอง ก็สามารถสื่อสารให้กับคนฟังได้อย่างสนิทใจ
ซึ่งฟังแล้วมันรู้สึกได้จริงๆ ไม่เหมือนกับศิลปินที่พยายามที่จะแต่งเพลงรัก แต่ background ไม่ได้เป็นเช่นนั้น
ดังนั้นเพลงที่ออกมากลิ่นไอที่โชยมามันก็ไม่ใช่ มีแต่ความเสแสร้งครับ

ผมพยายามบอกว่า background หรือ ลักษณะของชีวิตหรือประสบการณ์ชีวิตของศิลปินที่แต่งเพลงนั้นมีผลอย่างมากครับ

สรุปการแต่งเพลง มันเป็นศิลปะที่มาจากศิลปิน ไม่ใช่วิทยาศาสตร์ที่จะต้องมีแบบแผน หรือ มีการอ้างอิง หรือให้ reference เอาไว้ มันเป็นอะไรที่ออกมาจากจิตใจ หรือ ความประทับใจในห้วงเวลาหนึ่งๆ ที่อยากจะสื่อสารให้กับคนฟัง

ดังนั้นผมจึงมีความชอบที่จะฟังเพลงจากศิลปินที่สร้างสรรค์เพลงที่มาจากก้นบึ้งของจิตใจมากกว่า ถึงแม้ว่าทำนอง หรือท่อน hook จะไม่ติดหูฟังไม่ลื่น แต่มันก็มีคุณค่าในบทเพลง ซึ่งผมคิดว่าเป็นสิ่งสำคัญ

และเป็นสิ่งที่ต้องรับผิดชอบ หรือ เคารพต่อคำว่าศิลปะครับ เนื่องจากศิลปะไม่มีกฎเกณฑ์ ไม่มีแบบแผน ไม่มีการชักจูง แต่ถูกเหนี่ยวนำได้จากสิ่งเร้ารอบๆตัวครับ

หวังว่าน้าหนึ่งคงได้เนื้อหาจาก PM ผมบ้างนะครับ ถึงแม้อาจเป็นการตอบที่ไม่ดีนัก

แต่คำว่า เพลง ก็เกิดจาก ศิลปะ ซึ่ง ศิลปะ เป็นสิ่งที่อยู่สูงกว่าจะนำกฎเกณฑ์ใดๆมาจำกัดได้ ต้องใช้ใจ หรือจินตนาการมอง แล้วจะเข้าถึงครับ

สวัสดี......

Rolleyes ขอบคุณข้อความที่ส่งมานะครับ

งานเพลง is it you ใช่เธอรึเปล่า....ที่มีท่อนร้องท่อนนั้น จงใจจะให้ได้เนื้อหานึกถึงเพลงพี่เค้าจริงๆ เเต่เคยคุยบอกเล่ากับเจ้าของเพลงเเล้ว เเต่เนื่องจากปกพิมพ์มาก่อนเพลงอัดจบ ในช่วงนั้นมีอะไรอีกมากที่ยุ่งเนื่องจากเป็นงานชุดเเรก พิมพ์ตกหล่น จึงไม่ได้ลงไว้ เเละ ทำอะไรผิดพลาดอีกหลายอย่าง หุหุ ครั้งเเรกอ่ะนะ วิ่งอยู่คนเดียวเหนื่อยสุดๆ

เเต่ตอนนี้ is it you ใช่เธอรึเปล่า....เเละ งานอัลบั้มใหม่ ถูกช่วยเหลือ ตกเเต่งจัดการ วางเเผน โดยวิสัยทัศน์ ของ Producer ท่านนึง ที่เอื้อเฟื้อขยายมุมมอง เปิดโลกทัศน์ให้เเก่ผมเป็นอย่างมาก

is it you ได้เรียบเรียงทำใหม่ เพื่อให้เหมาะกับงานชุดใหม่ เเต่งท่อนร้องเพิ่ม จัดการเนื้อหาใหม่เพื่อความสมบูรณ์ จนท่อนนั้นเปลี่ยนเเปลงไป

เอ ก็...ไม่ทราบว่าจะไปเหมือนใครอีกหรือเปล่านะ ....หุหุ ต้องติดตามกันดูครับ

เร็วๆนี้.......

ความเป็นศิลปิน เรียนกันไม่ได้ เเต่ สินค้า ปาหี่อาจเลียนกันได้ครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

12-03-2009, 01:19
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

กระทู้นี้ของดเสี้ยมนะครับ..

ในทรรศนะส่วนตัวผม.. การทำงานดนตรี
ไม่ว่าจะโดยการประพันธ์ขึ้นมาใหม่ หรือการ reference..
มันก็คือการทำงานดนตรี.. คือการให้ความสุขกับคนฟัง..

ถ้าเป็นการทำงานคนเดียว.. อาจจะสามารถเลือกวิธีการทำงานได้หลากหลาย
แต่ถ้าเป็นการทำงานเป็นทีม.. โดยเฉพาะในรูปแบบของบริษัท..
ที่มีทั้งทีมทำดนตรี.. ทีมเขียนเนื้อเพลง..
การ reference.. เป็นวิธีหนึ่งที่โปรดิวเซอร์สามารถสื่อสารกับทีมงานได้ชัดเจนที่สุด..

เราไม่ได้พูดคุยกันว่าดีหรือไม่ดี..
ดนตรีมีความหลากหลาย..
ศิลปะต่างก็มีความหลากหลาย..
ความคิดของคน.. ต่างก็ต้องยิ่งมีความหลากหลาย..
มีความชื่นชอบแตกต่างกันไป..

งานทุกชิ้น ถ้าทำออกมาแล้ว..
สามารถสื่อสารกับผู้ฟังได้.. สร้างความสุขได้..

งานชิ้นนั้นมีคุณค่าในตัวตนของมันเอง.. มันได้ทำหน้าที่ของมันแล้ว..!

ศิลปิน.. หรือศิลปะ..
นักดนตรี.. หรือคนดนตรี..
เป็นสิ่งที่เรากำหนดรูปแบบมันขึ้นมาเองทั้งนั้น..

สิ่งที่เราชื่นชอบ.. หลายคนอาจจะไม่..
สิ่งที่หลายคนชื่นชอบ.. เราอาจไม่มีความรู้สึก..
ไม่มีสิ่งใด.. หรือใครเป็นผู้ที่บอกได้ว่า.. สิ่งนั้น.. หรือสิ่งนี้..
มีคุณค่า.. หรือไม่มีคุณค่า.. อย่างแท้จริง..

เพราะฉะนั้น.. ไม่ว่าจะด้วยการทำงานด้วยวิธีใด..
ถ้ามีคนชื่นชอบในงานนั้น.. แม้เพียงสักคนเดียว..
งานนั้นก็ถือว่าเป็นศิลปะที่ทรงคุณค่าแล้ว..

ผู้สร้างงานคนหนึ่งคนนั้น..
อาจจะเป็นศิลปินที่ยิ่งใหญ่สำหรับคน ๆเดียว.. ที่ชื่นชอบในตัวงานของเขา

และคน ๆเดียวคนนั้น..
อาจจะกลายเป็นศิลปินที่ยิ่งใหญ่ต่อไปของคนอีกหลายคน..
ด้วยผลงานที่เป็นแรงบันดาลใจนั้น..
ที่มีเขาชื่นชอบอยู่เพียงคนเดียวก็ได้..

ด้วยความเคารพต่อทุกความเห็นนะครับ..
ขอบคุณครับ..
โฟล์คน้อย..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 12-03-2009, 14:37 by โฟล์คน้อย.)
12-03-2009, 14:28
ลูกแกะ Offline
Senior member

ตอบช้าไปหน่อย ขอโทษด้วยครับ
พอดีเน็ตหายไปจากชีวิตซะหลายวัน

เท่าที่อ่านๆมา
ผมเลยรู้สึกสงสัยว่า

ถ้าเราจับคนป่า หรือคนที่ไม่เคยฟังเพลงเลยซักเพลงมาคนนึง
แล้วให้เค้าเขียนเพลง หรือร้องพลงออกมา
เราจะได้ทำนองที่แตกต่างจากเพลงที่มีอยู่บนโลกนี้มั้ย

ในเมื่อ เวลาที่เราแต่งเพลง ก็มักจะมีทำนองที่เคยผ่านหู
หรือทำนองที่ชื่นชอบ หรือประโยค หรือวลีที่ผ่านหู เข้ามาอยู่ในเพลงที่เราแต่งเสมอๆ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
(This post was last modified: 12-03-2009, 14:34 by ลูกแกะ.)
12-03-2009, 14:31
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

what'up 4non ครับ C Dm F ทั้งเพลง
Don't look back in angle วง Oasis ครับ C F C G F ประมาณเนี้ยวนๆ ทั้งเพลง (ร่วมสนุกด้วยครับ ^ ^)
Acoustic is my life..........
12-03-2009, 16:05

Forum Jump: