Thread Rating:
  • 3 Vote(s) - 1.33 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
นักดนตรีระดับโลกที่ไม่รู้โน้ต
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: นักดนตรีระดับโลกที่ไม่รู้โน้ต
style ดนตรี เกิดจาก"จิตนาการ"และประสบการณ์ของผู้เล่น
แล้วค่อยสรุปออกมาเป็น"ทฤษฎี"

นักดนตรีระดับโลกที่ไม่รู้โน้ตผมคิดว่าคงจะไม่มีครับ ยังไงเล่นดนตรีมามากขนาดนี้
ก็ต้องรู้ทฤษฎีไปโดยประสบการณ์ครับ
[Image: myworkspace.jpg]
15-02-2009, 18:49
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: นักดนตรีระดับโลกที่ไม่รู้โน้ต
ผมกำลังฝึกอ่านโน๊ต อยู่ครับ
เอาจากประสพการณ์น๊ะ

ได้มีโอกาศไปเรียนกีตาร์ กับอาจารย์ท่านนึง พบว่า การอ่านโน๊ตได้ ทำให้การเรียนเป็นไปได้ง่าย และรวดเร็ว ครับ และทฤษฎีถือเป็นของยาก ถาให้อ่านเอง งมเอง น่าจะใช้เวลานาน การไปเรียนกับอาจารย์ที่ดี ช่วยร่นเวลาได้มาก

ถ้าจะเอาเล่นเก่ง เล่นเหมือน แกะเพลงเยอะๆ มันก็เล่นได้ครับ ไม่ต้องไปเรียนที่ไหนไกล แต่ต้องอยู่บ้านและ ฝึกเยอะๆ แกะเยอะๆ

แต่ถ้าจะเอาเล่นแบบเข้าใจ รู้ว่าตัวเองกำลังเล่นอะไรอยู่ เข้าใจเพลงที่เราแกะ ไม่ใช้นิ้วพาไปอย่างเดียว
ต้องเรียนรู้ทฤษฎีครับ

และอย่างที่บอก การอ่านโน๊ตสำคัญมากๆ ในการก้าวสู้ Step ถัดไป

หลังจากที่ ผมเรียนมาซักระยะ พบว่า การเรียนไม่ค่อยคืบหน้า เหตุเพราะ อ่านไม่ได้นี่แหละ ตอนนี้ผมเลยขออาจารย์ปิดเทอมใหญ่หัวใจว้าวุ่น ครับ ใว้อ่านคล่องเมื่อไหร่ จะกลับไปเรียน

คิดง่ายๆ อยากจบมหาลัย แต่อ่านไทยไม่ออก มันจะจบได้ยังไง แต่ถ้าอยากได้แบบ กิติมศักดิ์ ก็เล่นให้เจ๋ง เอาผลลัพธ์อย่างเดียว ก็คงจะได้ซักวัน ถ้าพยายามพอ

แต่ผมเห็นด้วยกะยอดน๊ะ ระดับเก่งๆ ถึงเวลามันรู้โดยประสพการณ์ครับ ถึงแม้จะไม่ได้เรียนก็ตาม

เป้าหมายของคนเล่น แต่ละคนไม่เหมือนกัน
16-02-2009, 01:33
BytSerk Offline
PsyCho

ไม่ได้เข้ามานานกระทู้นี่สาระเน้นปึ๊กจริงๆ ครับ

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

ถ้ามองว่าถ้า...แล้ว.... ผมคิดว่าเราอาจจะต้องนิยามคำว่ารู้โน้ตไม่รู้โน้ตใหม่ก็ได้ครับ

ไอ้ระดับโลกที่ว่าไม่รู้เนี่ย ผมก็ยังสงสัยว่าไม่รู้ขนาดไหน
ไม่รู้ระดับชี้ปุ๊บ หาโน้ตไม่ได้เลย ให้ไล่ก็ไม่ถูก?
หรือไม่รู้ในระัดับ พออ่านได้นะแต่ช้ามาก?

ผมคิดเหมือนน้ายอดฯนิดๆ ว่า จากประสบการณ์คงทำให้รู้ไปเอง
แล้วยิ่งระดับนั้นอยู่กับดนตรีมานานขนาดนี้ พอมาเจอโน้ตก็คงเข้าใจไปเอง แม้จะไม่มากก็ตาม

ผมเลยเชื่อว่าประเด็นที่ว่าหากไม่รู้โน้ต ทฤษฏีจะไม่ตามมา น่าจะใกล้เคียงความจริงครับ
แต่คนที่ไม่รู้เลยสักนิดเดียว (เอ๊ะ ไอ้ถั่วงอกนี่คืออะไรกัน?) คงไปถึงระดับนั้นไม่ได้ครับ Tongue
16-02-2009, 03:08
Website Find Like Post Reply
Maew Offline
Senior member

ให้ตายเถอะ
กระทู้นี้เปิดโลกทัศน์ของผมจริงๆ

ขอบคุณทุก ทุกๆท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น แลกเปลี่ยนมุมมอง

ถึงตรงนี้ ผมคิดว่า นักดนตรีระดับโลกจะรู้โน้ตหรือไม่รู้โน้ต มันก็ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ
เพราะเราอาจจะต้องมานิยามคำว่า รู้โน้ต/ไม่รู้โน้ต อย่างที่น้า BytSerk ว่าก่อน
แต่ถึงกระนั้น...
ท้ายที่สุดแล้ว ถ้าไม่ใช่เจ้าตัวก็ไม่มีทางรู้ความจริงอยู่ดี

แต่ความคิดเห็น, ประสบการณ์, ความรู้ ที่ทุกท่านได้ถ่ายทอดออกมานั้น เป็นสิ่งที่สำคัญกว่า
และนั่นคือ สิ่งที่ควรเก็บเกี่ยวเพื่อเปิดมุมมองให้กว้างขึ้น และ เพื่อนำไปใช้เป็นแนวทางพัฒนาตัวเอง..

อยากจะตอบทีละคนให้ยาวกว่านี้ แต่ช่วงนี้ผมไม่ค่อยสบาย เดี๋ยวว่าจะไปหาหมออีกที
แล้วจะเข้ามาพูดคุยอีกทีครับ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
(This post was last modified: 16-02-2009, 08:49 by Maew.)
16-02-2009, 08:46
เดอะตู่ Offline
Senior member

ผมไม่รู้โน๊ตครับ ผมไม่รู้ว่า ถ้าผมรู้โน๊ตตั้งแต่แรกผมจะเป็นแบบทุกวันนี้หรือปล่าว หรืออาจจะดีกว่านี้ หรือแย่กว่านี้ .... บางคนกล่าวลับหลัง(นินทา)ว่า...ไอ้ ตู่ น่ะ มั่ว.โน๊ตก็ไม่รู้สักตัว เล่นก็ไม่เหมือน แล้วมาเคาะ โป๊กๆๆ ไม่มีความไพเราะเอาซ๊ะเลย..มนุษย์แตกต่างจากสัตว์ตรงที่ มนุษย์ มีความเห็นที่แตกต่างครับ อิอิ ผมน้อมรับครับว่ามั่ว...คนเก่งผมไม่กลัวหรอก...ผมกลัวคนกล้าแบบน้า หนึ่ง ที่เค้ากล้าคิดและสร้างงานในจินตนาการของตน จนเกิดงานที่สุดๆ ชื่นชม หนึ่งมากๆครับ ซู๊ด ยอดครับ
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

17-02-2009, 12:55
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
โธ่เว้ย....ใครเอาเรื่องที่ผมนินทาไปบอกเนี่ย..Tongue

ว่าแล้วไปโป๊กๆ มั่งดีกว่า คว่ำบนตักแล้วเคาะด้านหลังด้วยนะ เดี๋ยววันหน้าจะเขียนแท็บเคาะมาฝากน้าตู่ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

17-02-2009, 13:16
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
ถ้าอย่างพี่ตู่เรียกมั่ว.. ??

สอนวิธีมั่วแบบนี้ให้หนอนมั่งดิ.. จะได้เกิดกะเค้ามั่ง.. Tongue
17-02-2009, 13:23
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
พี่ตู่มั่วจริงครับ ผมเชื่อ มั่วมาก อิอิ .. .
17-02-2009, 13:34
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(17-02-2009, 13:34)lekleklek Wrote: พี่ตู่มั่วจริงครับ ผมเชื่อ มั่วมาก อิอิ .. .

เป็นเช่นนั้นจริงๆหรือนี่....
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

17-02-2009, 15:15
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
(17-02-2009, 15:15)karn Wrote:
(17-02-2009, 13:34)lekleklek Wrote: พี่ตู่มั่วจริงครับ ผมเชื่อ มั่วมาก อิอิ .. .

เป็นเช่นนั้นจริงๆหรือนี่....

วันนั้นก็อยู่ด้วยกัน วันที่เล่นเพลงง่ายๆแล้วเล่นไม่จบอ่ะ มั่วจริงๆครับ อิอิ
17-02-2009, 16:33

Forum Jump: