Thread Rating:
  • 3 Vote(s) - 1.33 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
นักดนตรีระดับโลกที่ไม่รู้โน้ต
Author Message
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: นักดนตรีระดับโลกที่ไม่รู้โน้ต
คาราวะน้าซารัน.. หลาย ๆจอก.. อุอุ..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
13-02-2009, 14:54
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: นักดนตรีระดับโลกที่ไม่รู้โน้ต
น่าจะมีมากกว่า 2 คนในโลกแน่นอนครับ

แต่สุดท้ายแล้ว ไม่ว่าจะรู้อะไร หรือไม่รู้อะไรในโลก ก็คงอยู่ภายใต้ประโยค

"Knowing is not enought, MUST take action" ครับ Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-02-2009, 14:56
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
text
(13-02-2009, 14:50)pood Wrote: ถ้า ใครอยาก เป็นศิลปินดังสมัยนี้อ่าน โน้ตออกอย่าง เดียว ไม่พอหรอกครับ ต้องหน้าตาดีด้วย

อันนี้รู้เลยว่าน้า pood หมายถึงผม

TongueTongueTongueTongueTongue
13-02-2009, 15:11
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ผมคิดว่าความเข้าใจในทฤษฎีดนตรีกับความสามารถในการอ่านและบันทึกโน๊ตได้ เป็นคนละส่วนกันครับ
เพราะเท่าที่ทราบนักแต่งเพลงอย่าง John Lennon หรือ Stevie Wonder (พิการทางสายตา) อ่านโน๊ตไม่ได้ครับ
แต่ผมเชื่อว่าเค้าคงมีความเข้าใจเรื่องทฤษฎีดนตรีไม่น้อยเลย ถึงสามารถแต่งเพลงและขับร้องจนมีชื่อเสียงได้ Smile
(This post was last modified: 13-02-2009, 16:21 by gman.)
13-02-2009, 16:08
Maew Offline

ขอบคุณทุกท่านครับ

น้าลูกแกะ ? ชื่อ Naudo นี่ ผมเพิ่งได้ยินเป็นครั้งแรก ไว้จะลองไปหาดูครับ

น้า lek ? Tommy นี่ผมเคยอ่านเจอเหมือนกัน เค้าบอกว่า I don?t read music. แต่ผมก็ยังคิดว่า เค้าน่าจะรู้โน้ตและทฤษฎีอยู่พอสมควรทีเดียว เพียงแต่ไม่ได้เอามาใช้ตอนสร้างสรรค์ผลงาน หรือ เล่น เพราะเห็นเค้าก็มีวิดีโอสอน เพียงแต่ไม่ได้สอนทฤษฎีจ๋าแบบสยามกลการ เค้าเคยบอกว่า เค้าคิดว่า จุดแข็งที่สุดของเค้าคือ groove
ผมคิดว่า เค้าคงคิดๆเอาในหัว แล้วก็เล่นออกมาเลย ประมาณว่า ใช้ทฤษฎีแบบเป็นไปเองโดยธรรมชาติ ส่วนโน้ตผมก็เดา(อีก)ว่า เค้าน่าจะอ่านได้ เพียงแต่ไม่ใส่ใจ +ไม่ได้ใช้บ่อยๆ เพราะ สไตล์การเล่นอย่าง Tommy ก็ไม่ได้เล่นตามโน้ตอยู่แล้ว ละก็เล่นอยู่คนเดียวไม่ต้องไปสื่อสารอะไรกับใคร
......ผิดพลาดอย่างไรก็ขออภัย ผมเดาๆเอาเยอะ

น้า SARUN ? ขอบคุณมากๆสำหรับความเห็นยาวๆและมีค่ายิ่งครับ เรื่องดนตรีพื้นบ้าน ทำให้ผมนึกไปถึงดนตรีไทย ซึ่งที่ทราบมาก็คือ แต่ก่อนนี้ก็ไม่มีวิธีการบันทึกที่เป็นมาตรฐานแบบฝรั่ง ก็อาศัยจำเสียง,เล่นตามอาจารย์ แล้วก็สอนต่อๆกันมาแบบเล่นให้ดู ซี่งจะว่าไม่รู้โน้ตก็ได้ เพราะ มันไม่มีโน้ตให้เรียน ส่วนเรื่องทฤษฏีนี่ผมไม่รู้ว่า ดนตรีไทยสมัยโบราณมีหรือเปล่า
แต่......
อันนี้ความเห็นส่วนตัวมากๆเลยนะครับ..
ผมว่า ดนตรีไทยมันไม่ไพเราะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะโตมากับดนตรีแบบตะวันตกหรือเปล่า ผมก็พยายามฟังอย่างไม่มีอคติหลายครั้ง แต่รู้สึกว่า ดนตรี และ เสียงเครื่องดนตรีมันไม่เพราะเอาซะเลย (โดยเฉพาะเครื่องเคาะ) รู้สึกมันไม่ค่อยเข้ากัน ก็ลองกลับมาคิดว่า หรือเป็นเพราะดนตรีมันโบราณ แต่ผมลองฟัง kodo ของญี่ปุ่น หรือ ดนตรีพื้นเมืองสเปน ละติน ก็ว่ามันเพราะดี เคยคุยกับคนที่เล่นดนตรีไทย เค้าว่า อาจจะเป็นเพราะเครื่องดนตรีไทย เป็นเสียงแบบ whole tone ไม่มี half tone แบบสากล ทำให้เสียงดนตรีแบ่งระดับได้น้อยกว่า และก็ไม่ได้ให้ความสำคัญกับการจูนเสียงเครื่องดนตรี
แต่เอาเถอะครับ อันนั้นไม่ใช่ประเด็นที่เรากำลังคุยกัน ขออภัย..ผมคิดอะไรได้ก็พิมพ์ไปเรื่อย

เรื่องในกรอบ หรือนอกกรอบ ก็น่าคิดนะครับ จะนิยามยังไงว่า แค่ไหนในกรอบ หรือ นอกกรอบ
อย่าง Death Metal ที่ค่อยๆกลายพันธุ์มาเรื่อยๆจาก Rock n roll เรียกว่า นอกกรอบได้ไหม
หรือแนว rap, hiphop, เทคโน, new age เรียกว่า นอกกรอบ ได้หรือเปล่า แล้วใช้ทฤษฎีสร้างงานหรือเปล่า
(อันนี้ผมไม่รู้จริงๆนะครับน้า SARUN ไม่ได้ถามหาเรื่อง Rolleyes
ส่วนพวก guitar hero พันธุ์ร็อค นั้น ผมนึกๆแล้วก็คล้อยตามอย่างว่าง่าย
โดยธรรมชาติของแนวร็อค จะหาเอาความสุนทรีย์ทางดนตรีคงลำบาก
ก็ต้องอาศัย ความดิบ ความมันส์ เร้าอารมณ์คนดู ให้เป็นที่โจษขาน ถ้าทำไม่ได้ก็คงจะดังยาก

น้า Pood - ขอบคุณมากครับ เรื่องการไม่รู้โน้ตของศิลปินรุ่นก่อน อย่าง Beatles หรือ The imp นี่ผมก็เพิ่งทราบ ก็น่าทึงเหมือนกันนะครับ คงต้องใช้ความพยายามและพรสวรรค์อย่างสูงทีเดียว เรื่องเปียโนนี่ ผมก็คิดว่าถ้าอาศัยจำๆเอาไม่น่าจะเรียนได้เลยนะครับ ผมลองนึกภาพคนเรียนเปียโนทีไร ก็มีโน้ตกางอยู่ข้างหน้าทุกครั้งไป ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ถ้าการสอนเปียโนที่ไม่ใช่แนวคลาสสิก จะต้องมากางโน้ตหรือเปล่า แต่ก็น่าจะต้องมีเรียนโน้ตก่อน
...แต่ที่แน่ๆผมคงหมดสิทธิ์ดังครับ เพราะไม่มีคุณสมบัติที่น้าปู้ดว่ามาสักประการ.....Shy

น้า gman - ความเห็นน้า ทำให้ผมกลับไปคิดอยู่หลายตลบทีเดียวว่ามันเป็นไปได้ไหมที่มันแยกส่วนกัน เรื่องรู้โน้ตไม่รู้ทฤษฎี ไม่แปลก ..ผมเองก็คงเข้าข่ายนี้ แต่ถ้ารู้ทฤษฎีแล้วไม่รู้โน้ตนี่ ผมคิดไปคิดมาแล้วก็สรุปว่า ด้วยความรู้เรื่องดนตรีที่ผมมีอยู่คงตอบไม่ได้ ...ถ้าน้า gman หรือท่านใดพอช่วยไขข้อสงสัยได้ ก็ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สำหรับท่านอื่นๆ
น้า acousticboy, น้ากะทะ, น้าโฟล์คน้อย, น้ายอด,น้า pooh
ขอบคุณที่มาร่วมแจมกระทู้ครับ

น้ากะทะ ฮาดี
...เห็นเค้าว่า น้าอยู่แถวสมุทรปราการ
วันหลังจะชวนมาเตะบอล...
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
(This post was last modified: 13-02-2009, 20:48 by Maew.)
13-02-2009, 20:32
songloveblues Offline
Junior member
**

ผมก็ไม่รู้โน๊ตเลย ปูๆปลาๆ ไปวันๆ อาศัยจากการแกะเพลงอย่างเดียวได้สเกลนิดหน่อย เลยไม่เก่งสักที อย่างเก่งเหมือนน้าๆบ้างจังครับ
13-02-2009, 22:22
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

......ผมก็ไม่รู้โน๊ต........อิ....อิ........ก็น่าจะเป็นนักดนตรีระดับโลกได้นะ.....อิ....อิ...

Attached Files Image(s)

13-02-2009, 23:22
gman Offline

Likes Given: 6
ในความหมายของผม การอ่านโน้ตไม่ออกเขียนโน้ตไม่ได้ ไม่ได้แปลว่าเราจะไม่สามารถรู้โน้ตบนคอกีตาร์และทฤษฎีดนตรีได้เลยนะครับ ผมคิดว่าการอ่าน/เขียนโน้ตได้นั้นช่วยให้เราเรียนรู้ได้เร็วขึ้นและสื่อสารทางดนตรีกับผู้อื่นได้ดีและเป็นระบบมากขึ้น แต่มันไม่ได้เป็นข้อจำกัดว่าการจะเรียนรู้ทฤษฎีดนตรีได้ต้องอ่าน/เขียนโน้ตได้เป็นพื้นฐาน

อย่าง Tommy ที่เค้าอ่าน/เขียนโน้ตไม่ได้ก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าไม่รู้ทฤษฎี เพียงแต่เค้าไม่สามารถบันทึกและอ่านโน้ตได้เท่านั้นเอง ก็เหมือนคนพูดได้ฟังได้แต่อ่านไม่ออกเขียนไม่ได้ ก็ยังสามารถสื่อสารได้ครับ Smile
13-02-2009, 23:57
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
เป็นกระทู้ที่ดี มีสาระมากเลยในบ้านเราช่วงนี้

ขอบคุณ..ที่มีตัวอักษรขีดเขียนถาษา ให้เรามีสื่อกลางที่จะมาพูดคุยเข้าใจกัน

ถ้าภาษาคำอักษรเดียวกัน เเต่ได้ยินสำเนียง สั้นยาว หนักเบาโดยมีเขียนด้วยในภาษาพูด เเบบถาษาดนตรีคงสนุกดีนะครับ

อาจะเป็นเเบบนี้ ตัวอย่าง....

รักม๊ากกก มาก......เลยน๊ะ รูปล้อ รูปหล่อ .... กรี๊ดดดดดดดดดดดดดด ( ไม่รู้โดนจับบีบอะไร 5555 ท่าจะเสียงดัง)

ขอบคุณทุกคนที่เเสดงความคิดดีๆออกมาครับ

มันคือการสื่อสารเเหละครับ

การสื่อสารมีหลายวิธีครับ ผัสสะทั้งหมดที่เรารู้ว่ามันรับความรู้สึกต่างๆได้

หมวดการสืบต่อถ่ายทอดข้อมูล การบันทึก การเเปลความหมาย ......คือส่วนหนึ่ง

เสียงคือปลายทาง

ไม่ว่าที่มาจะอย่างไร ในผลสุดท้าย......คือ การสื่อสาร เข้าไปทางประสาทสัมผัสทางการได้ยินครับ

จะทำยังไงก็ได้ เพื่อให้เกิดการสื่อสารอารมณ์กับผู้รับฟัง จะอ่านเเล้วเล่น นั่งทางในเล่น เมาเเล้วตีลังกาเล่น

คนจำนวนมาก นิยมใช้ตาดู มากกว่าฟัง เเน่นอนมีผลกับความรู้สึกครับ

ดังเช่น....ผมอยากได้ dvd เกิลร์รี่เบอร์รี่ชุดใหม่มากๆครับ

......................................................................................

นักวิเคราะห์ ผู้มีจินตนาการ ผู้มีสมาธิ สติที่เท่าทัน อาจจะสื่อสารเล่าเรื่อง หรือ เเต่งนิทานนออกมาได้ดีประเทืองโลก

โดยบางครั้ง อาจไม่เคยอ่านนิทานเรื่องใด
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

14-02-2009, 03:20
Website Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(13-02-2009, 14:42)SARUN Wrote:
(13-02-2009, 14:36)acousticboy Wrote: งั้น.. tommy emmanuel ก็มีชื่อเล่นว่า "หนึ่ง" อ่ะดิค๊าบเสธฯซ่า.. Big Grin
(เกี่ยวมั้ยเนี่ย???..)

มีความเป็นไปได้ สูงครับBig Grin Big Grin

แหม.. ทำไปได้..

เล่นซะเขิลเลย.. [Image: tuzki-15.gif]
(This post was last modified: 14-02-2009, 04:11 by Grid...)
14-02-2009, 04:09
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: