Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เกี่ยวกับ S/N takamine
Author Message
no_where_man Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
เกี่ยวกับ S/N takamine
พอดีถามไปยัง Takamine ที่ Japan เกี่ยวกับ S/N 45070019 ของผมที่มันแปลก ๆ คือ มันไม่ได้ขึ้นต้นด้วย ปี อย่างที่เป็นมาของยี่ห้อนี้ ได้คำตอบแบบว่ายังคาใจครับ "Please note that it's our company secret but it's made on July 2007" ถามไปที่ forum takamine ได้คำตอบว่า เป็นกีตาร์ที่ไม่สมบูรณ์ และขายออกมาเป็นของใช้แล้ว ไม่รู้จริงหรือเปล่า ใครพอมีข้อมูลก็แนะนำได้ครับ แต่กีตาร์ที่มีก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร สวยมากอีกต่างหาก มีแค่เสียงที่ยังไม่เปิดเท่านั้นเองครับ
03-02-2009, 19:41
Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: เกี่ยวกับ S/N takamine
เป็นปัญหาที่ใจ(คาใจ) ใครทราบ ช่วยเป็นศิราณี ด่วนครับ.....Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

03-02-2009, 20:50
Website Find Like Post Reply
**

มีคนมาตอบอีกใน forum ว่าเป็นการนับปีแบบของญี่ปุ่นตามปฏิทินอะไรซักอย่าง แต่ก็ไม่รู้ว่ามันเดาเอาอีกหรือเปล่า ส่วนคนแรกที่บอกว่า มันเป็นของไม่สมบูรณ์ บอกแล้วว่าที่จริงไม่ใช่อย่างนั้น ไม่ได้คาใจเพราะเป็นกังวลนะครับ แค่อยากทราบเหตุผลและที่มาที่ไปก็แค่นั้น
03-02-2009, 21:35
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ทาง Takamine ก็ตอบมาแล้วนี่ครับว่าผลิต July 2007

คงมาจาก 07 ที่อยู่ใน Serial No.

Takamine ที่ผลิตเพื่อขายในประเทศจะมี Serial No. ไม่เหมือนกับกีตาร์ส่งออกครับ ที่จะขึ้นต้นด้วยปี (2 หลักตัวแรก)

ถามจาก forum ผมว่าจะไปกันใหญ่ เพราะคนตอบไม่ได้เล่น ไม่ได้เห็น พาลจะทำให้เราซึ่งเป็นเจ้าของเล่นแล้วรู้สึกไม่ดี

เล่นอย่างมีความสุขนะครับ Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 03-02-2009, 22:34 by .::.pOoH.::..)
03-02-2009, 22:32
**

ขอบคุณครับคุณ Pooh ตอนนี้ forum มันก็เดาไปเรื่อยแล้วครับ ไม่ได้เล่นแล้วไม่ดีครับ มันก็เหมือนเอา e30 ไปซ่อมแหละครับ อยากทราบว่าทำไมมันต้องซ่อมแบบนี้ ทำไมโรงงานต้องตั้งข้อกำหนดแบบนี้ ทำให้รู้ว่า เมื่อทราบเหตุผลก็จะทำให้ได้ผลที่ดีตามที่ต้องการครับ กีตาร์ก็เหมือนกันครับ ผมไม่ได้มี Takamine ตัวเดียว เพียงแต่อยากรู้เหตุผลที่ต้องทำให้มันไม่เหมือนกันระหว่างขายในญี่ปุ่นกับขายนอกญี่ปุ่นซึ่งทางโรงงานไม่ยอมบอกครับ อ้อ ปี 07 กับเดือน July มันก็ 07 เหมือนกันครับ
03-02-2009, 22:58
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์ Takamine ที่ผลิตในญี่ปุ่นแบ่งออกเป็นสามประเภทครับ

1. Export Only ตัวอย่างเช่นพวก CP, CT, Hirade series พวกนี้ไม่มีขายในญี่ปุ่น S/E จะขึ้นต้นด้วยปีที่ผลิต

2. Domestic Only พวกนี้ S/E เป็นตัวเลขแปดหลักเหมือนของคุณ

3. worldwide มีขายทั่วโลกอย่างเช่นเจ้า NV-460S ของคุณนั่นแหละ พวกนี้ตามปกติจะใช้ระหัสเดียวกับรุ่น export only คือขึ้นต้นด้วยปี ผมเพิ่งใด้ยินเป็นครั้งแรกว่ามีบางตัวที่ใช้ระหัสเหมือนกับรุ่นที่ขายในญี่ปุ่นแต่เป็นไปใด้ว่าเขาเจาะจงใช้เพื่อหลีกเลี่ยงการรับประกันถ้าคุณหิ้วออกไปนอกประเทศ

ที่น่าแปลกใจคือที่โรงงานเขาตอบคุณว่า S/E นี่เขาเก็บเป็นความลับ ผมว่าคนตอบเป็นคนญี่ปุ่นที่ขี้เกียจจะอธิบายเป็นภาษาอังกฤษมากกว่า ถ้าเป็นความลับจริงเขาคงไม่บอกว่ากีต้าร์ของคุณผลิตเมื่อ 07/2007 หรอกครับ

ที่คุณเขียนไปถามใน Takamine forum คงเป็นกระทู้นี้ใช่ไหมครับ

http://www.takamineforum.com/forum/viewtopic.php?t=1159

สบายใจใด้ครับว่ากีต้าร์ของคุณไม่ใช่กีต้าร์ที่ไม่ผ่าน QC แน่นอน กีต้าร์พวกนี้จะไม่มีการรับประกันและมีการ stamp ที่ด้านหลัง headstock ว่า USED บางตัวที่ไม่มี stamp เขาจะขูด S/E ออก

เท่าทีผมทราบมีกีต้าร์ญี่ปุ่นยี่ห้อเดียวที่เคยใช้ระหัสตามปีของ emperor คือ Yairi แต่ก็มีน้า G8r ในกระทู้ข้างบนที่พยายามถอดรหัสให้คุณตามมี้

45070019 = กีต้าร์ตัวที่ 45 (45) ที่ผลิตในเดือน 07 (07) ในปีที่ 19 ของ emperor องค์ปัจจุบัน (0019) คือปี 2007

ตาคนนี้ถอดรหัสใด้เข้าท่าครับแต่ไม่ถูกหรอกเพราะในแต่ละเดือนเขาน่าจะผลิตกีต้าร์เป็นพันๆตัว เมื่อเขาใช้เลขแค่แปดหลักก็มี่ที่ให้ใช้ใด้แค่ 99 ตัวเท่านั้นและการใช้ 0019 ตาม emperor's year ก็ไม่น่าใช่เพราะเขาคงไม่เผื่อไว้ให้ emperor มีอายุยืนถึงหมื่นปีแน่นอน

ถ้าต้องการถอดรหัส S/E Takamine Japan กันคงต้องขอความร่วมมือจากเจ้าของในบ้านนี้ช่วย post S/E และรายละเอียดของกีต้าร์ของท่านในกระทู้นี้หน่อยครับ ตอนนี้ผมเดาว่ากีต้าร์คุณคือตัวที่ 45,070 ที่ผลิตในปีที่ 19 ของ emperor องค์ปัจจุบันครับ
03-02-2009, 23:24
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

น้า pood มาให้ความกระจ่างแล้วครับ

เข้าไปอ่านใน takamineforum แล้วนึกถึงบ้านร้างสมัยก่อน ที่เล่นอำกันจนเละ

(แต่สนุกครื้นเครงมากๆ) Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
04-02-2009, 00:46
วีรวิทย์ Offline
Member

Shy โหวต กระทู้
หรือไม่ก็ตั้งเป็นกระทู้ใหม่ ชื่อเท่ห์ ๆ ว่า "รหัสแห่งไม้" Tongue
ผมว่าดีนะ โพสรหัส S/E ของกีตาร์มาเยอะๆ แล้วมาถอดรหัสกัน
สัก 5-60 ตัว น่าจะกรุ๊ปได้ใกล้เคียงหรือไม่ก็ถูกต้องแน่นอน
ในอุตสาหกรรมรถยนต์ มี HONDA นำเอารหัสมาใช้ในการ
"แจ้ง" เสมือน สูจิบัตร ของผลิตภัณฑ์ แทนการบอกโต้งๆ เป็น วัน เดือน ปี
จุดประสงค์หรือ end user เดาไม่ออกว่าผลิตมาเมื่อไหร่?Rolleyes
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
04-02-2009, 00:55
**

ขอบคุณน้า pood ครับ และทุกท่านที่มาแนะนำ ใครมี S/N ของ Takamine แบบนี้ลองเอาแกะรหัสน่าจะได้คำตอบครับ ไม่ต้องพึ่งญี่ปุ่นที่ขี้เกียจตอบเหมือนอย่างที่น้า pood ว่าเลยครับ
04-02-2009, 06:50

Forum Jump: