NimitGuitar webboard
เกี่ยวกับ S/N takamine - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: เกี่ยวกับ S/N takamine (/showthread.php?tid=3351)

เกี่ยวกับ S/N takamine - no_where_man - 03-02-2009

พอดีถามไปยัง Takamine ที่ Japan เกี่ยวกับ S/N 45070019 ของผมที่มันแปลก ๆ คือ มันไม่ได้ขึ้นต้นด้วย ปี อย่างที่เป็นมาของยี่ห้อนี้ ได้คำตอบแบบว่ายังคาใจครับ "Please note that it's our company secret but it's made on July 2007" ถามไปที่ forum takamine ได้คำตอบว่า เป็นกีตาร์ที่ไม่สมบูรณ์ และขายออกมาเป็นของใช้แล้ว ไม่รู้จริงหรือเปล่า ใครพอมีข้อมูลก็แนะนำได้ครับ แต่กีตาร์ที่มีก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร สวยมากอีกต่างหาก มีแค่เสียงที่ยังไม่เปิดเท่านั้นเองครับ

RE: เกี่ยวกับ S/N takamine - Tai Labour - 03-02-2009

เป็นปัญหาที่ใจ(คาใจ) ใครทราบ ช่วยเป็นศิราณี ด่วนครับ.....Big Grin

RE: เกี่ยวกับ S/N takamine - no_where_man - 03-02-2009

มีคนมาตอบอีกใน forum ว่าเป็นการนับปีแบบของญี่ปุ่นตามปฏิทินอะไรซักอย่าง แต่ก็ไม่รู้ว่ามันเดาเอาอีกหรือเปล่า ส่วนคนแรกที่บอกว่า มันเป็นของไม่สมบูรณ์ บอกแล้วว่าที่จริงไม่ใช่อย่างนั้น ไม่ได้คาใจเพราะเป็นกังวลนะครับ แค่อยากทราบเหตุผลและที่มาที่ไปก็แค่นั้น

RE: เกี่ยวกับ S/N takamine - .::.pOoH.::. - 03-02-2009

ทาง Takamine ก็ตอบมาแล้วนี่ครับว่าผลิต July 2007

คงมาจาก 07 ที่อยู่ใน Serial No.

Takamine ที่ผลิตเพื่อขายในประเทศจะมี Serial No. ไม่เหมือนกับกีตาร์ส่งออกครับ ที่จะขึ้นต้นด้วยปี (2 หลักตัวแรก)

ถามจาก forum ผมว่าจะไปกันใหญ่ เพราะคนตอบไม่ได้เล่น ไม่ได้เห็น พาลจะทำให้เราซึ่งเป็นเจ้าของเล่นแล้วรู้สึกไม่ดี

เล่นอย่างมีความสุขนะครับ Big Grin

RE: เกี่ยวกับ S/N takamine - no_where_man - 03-02-2009

ขอบคุณครับคุณ Pooh ตอนนี้ forum มันก็เดาไปเรื่อยแล้วครับ ไม่ได้เล่นแล้วไม่ดีครับ มันก็เหมือนเอา e30 ไปซ่อมแหละครับ อยากทราบว่าทำไมมันต้องซ่อมแบบนี้ ทำไมโรงงานต้องตั้งข้อกำหนดแบบนี้ ทำให้รู้ว่า เมื่อทราบเหตุผลก็จะทำให้ได้ผลที่ดีตามที่ต้องการครับ กีตาร์ก็เหมือนกันครับ ผมไม่ได้มี Takamine ตัวเดียว เพียงแต่อยากรู้เหตุผลที่ต้องทำให้มันไม่เหมือนกันระหว่างขายในญี่ปุ่นกับขายนอกญี่ปุ่นซึ่งทางโรงงานไม่ยอมบอกครับ อ้อ ปี 07 กับเดือน July มันก็ 07 เหมือนกันครับ

RE: เกี่ยวกับ S/N takamine - pood - 03-02-2009

กีต้าร์ Takamine ที่ผลิตในญี่ปุ่นแบ่งออกเป็นสามประเภทครับ

1. Export Only ตัวอย่างเช่นพวก CP, CT, Hirade series พวกนี้ไม่มีขายในญี่ปุ่น S/E จะขึ้นต้นด้วยปีที่ผลิต

2. Domestic Only พวกนี้ S/E เป็นตัวเลขแปดหลักเหมือนของคุณ

3. worldwide มีขายทั่วโลกอย่างเช่นเจ้า NV-460S ของคุณนั่นแหละ พวกนี้ตามปกติจะใช้ระหัสเดียวกับรุ่น export only คือขึ้นต้นด้วยปี ผมเพิ่งใด้ยินเป็นครั้งแรกว่ามีบางตัวที่ใช้ระหัสเหมือนกับรุ่นที่ขายในญี่ปุ่นแต่เป็นไปใด้ว่าเขาเจาะจงใช้เพื่อหลีกเลี่ยงการรับประกันถ้าคุณหิ้วออกไปนอกประเทศ

ที่น่าแปลกใจคือที่โรงงานเขาตอบคุณว่า S/E นี่เขาเก็บเป็นความลับ ผมว่าคนตอบเป็นคนญี่ปุ่นที่ขี้เกียจจะอธิบายเป็นภาษาอังกฤษมากกว่า ถ้าเป็นความลับจริงเขาคงไม่บอกว่ากีต้าร์ของคุณผลิตเมื่อ 07/2007 หรอกครับ

ที่คุณเขียนไปถามใน Takamine forum คงเป็นกระทู้นี้ใช่ไหมครับ

http://www.takamineforum.com/forum/viewtopic.php?t=1159

สบายใจใด้ครับว่ากีต้าร์ของคุณไม่ใช่กีต้าร์ที่ไม่ผ่าน QC แน่นอน กีต้าร์พวกนี้จะไม่มีการรับประกันและมีการ stamp ที่ด้านหลัง headstock ว่า USED บางตัวที่ไม่มี stamp เขาจะขูด S/E ออก

เท่าทีผมทราบมีกีต้าร์ญี่ปุ่นยี่ห้อเดียวที่เคยใช้ระหัสตามปีของ emperor คือ Yairi แต่ก็มีน้า G8r ในกระทู้ข้างบนที่พยายามถอดรหัสให้คุณตามมี้

45070019 = กีต้าร์ตัวที่ 45 (45) ที่ผลิตในเดือน 07 (07) ในปีที่ 19 ของ emperor องค์ปัจจุบัน (0019) คือปี 2007

ตาคนนี้ถอดรหัสใด้เข้าท่าครับแต่ไม่ถูกหรอกเพราะในแต่ละเดือนเขาน่าจะผลิตกีต้าร์เป็นพันๆตัว เมื่อเขาใช้เลขแค่แปดหลักก็มี่ที่ให้ใช้ใด้แค่ 99 ตัวเท่านั้นและการใช้ 0019 ตาม emperor's year ก็ไม่น่าใช่เพราะเขาคงไม่เผื่อไว้ให้ emperor มีอายุยืนถึงหมื่นปีแน่นอน

ถ้าต้องการถอดรหัส S/E Takamine Japan กันคงต้องขอความร่วมมือจากเจ้าของในบ้านนี้ช่วย post S/E และรายละเอียดของกีต้าร์ของท่านในกระทู้นี้หน่อยครับ ตอนนี้ผมเดาว่ากีต้าร์คุณคือตัวที่ 45,070 ที่ผลิตในปีที่ 19 ของ emperor องค์ปัจจุบันครับ

RE: เกี่ยวกับ S/N takamine - .::.pOoH.::. - 04-02-2009

น้า pood มาให้ความกระจ่างแล้วครับ

เข้าไปอ่านใน takamineforum แล้วนึกถึงบ้านร้างสมัยก่อน ที่เล่นอำกันจนเละ

(แต่สนุกครื้นเครงมากๆ) Big Grin

RE: เกี่ยวกับ S/N takamine - วีรวิทย์ - 04-02-2009

Shy โหวต กระทู้
หรือไม่ก็ตั้งเป็นกระทู้ใหม่ ชื่อเท่ห์ ๆ ว่า "รหัสแห่งไม้" Tongue
ผมว่าดีนะ โพสรหัส S/E ของกีตาร์มาเยอะๆ แล้วมาถอดรหัสกัน
สัก 5-60 ตัว น่าจะกรุ๊ปได้ใกล้เคียงหรือไม่ก็ถูกต้องแน่นอน
ในอุตสาหกรรมรถยนต์ มี HONDA นำเอารหัสมาใช้ในการ
"แจ้ง" เสมือน สูจิบัตร ของผลิตภัณฑ์ แทนการบอกโต้งๆ เป็น วัน เดือน ปี
จุดประสงค์หรือ end user เดาไม่ออกว่าผลิตมาเมื่อไหร่?Rolleyes

RE: เกี่ยวกับ S/N takamine - no_where_man - 04-02-2009

ขอบคุณน้า pood ครับ และทุกท่านที่มาแนะนำ ใครมี S/N ของ Takamine แบบนี้ลองเอาแกะรหัสน่าจะได้คำตอบครับ ไม่ต้องพึ่งญี่ปุ่นที่ขี้เกียจตอบเหมือนอย่างที่น้า pood ว่าเลยครับ