Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
...แต่เท่าที่ผมพอรู้ ดูเหมือนว่า Jacaranda จะไม่ใช่ Rosewood นะครับ
เพราะ Rosewood จัดอยู่ใน ตระกูล Dalbergia (ไม้พยุง) ซึ่งหากเป็นสายพันธุ์บางสายพันธุ์ใน ออสเตรเลีย และ อัฟริกา เรียก 'Blackwood'.
ส่วน Jacaranda จัดอยู่ในตระกูล Bignoniaceae ซึ่งสายพันธุ์หนึ่งที่บ้านเราเอาเข้ามปลูก และรู้จักกันในชื่อ 'ศรีตรัง'

"""อย่างไรก็ตาม เรื่องไม้ Rosewood ก็มีประเด็นน่าคิดอยู่เรื่องหนึ่ง คือ
มีการจำแนกออกเป็น 2 ประเภท ได้แก่ 'Rosewood แท้' ซึ่งหมายถึงไม้ในตระกูล Dalbergia,
กับ 'Rosewood ไม่แท้' ซึ่งเรียกไม้อื่น ๆ ต่างตระกูลอยู่หลายชนิด
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
20-01-2009, 13:10
Website Find Like Post Reply
kosit Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
ขอถามน้าๆต่อเลยครับมีกีต้าร์คลาสสิกรุ่น top ของyamahaทำในจีนรุ่นcgbn1. backและsideเขียนว่า cypeesคือไม้อะไรครับมองดูคล้ายสปูชมากเป๊นกีต้าร์ที่สวยมากไม้หน้าใช้ไม้ระดับเดียวกับโคโนะเลยครับ
20-01-2009, 15:29
Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Cypress มั้งครับ ถ้าจำไม่ผิดลักษณะเสียงจะคล้ายๆกับ Maple นิยมนำมาทำกีต้าร์ Flamenco
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
20-01-2009, 15:34
LittleNomad Offline
un-assignment

(20-01-2009, 15:29)kosit Wrote: ขอถามน้าๆต่อเลยครับมีกีต้าร์คลาสสิกรุ่น top ของyamahaทำในจีนรุ่นcgbn1. backและsideเขียนว่า cypeesคือไม้อะไรครับมองดูคล้ายสปูชมากเป๊นกีต้าร์ที่สวยมากไม้หน้าใช้ไม้ระดับเดียวกับโคโนะเลยครับ

ผมคิดว่าจะเป็น cypress หรือเปล่าครับ?...
หากใช่ มันเป็นไม้ตระกูล Cupressaceae คือต้นสนเขตอบอุ่นชนิดหนึ่ง
...บ้านเรามีไม้ชนิดนี้ เป็นญาติห่าง ๆ ขึ้นอยู่ตามชายป่าดงดิบเขา เช่นบน ภูกระดึง-ภูหลวง-อินทนนท์ ก็มี เรียกว่า 'สนสามพันปี' หรือ 'สนแผง'

ส่วน Spruce เป็นต้นสนอีกตระกูล คือ Pinaceae ซึ่งมีสายพันธุ์ย่อยหลายสายพันธุ์ อย่าง 'สนสองใบ' - 'สนสามใบ' ในบ้านเรา ก็เป็นญาติ ๆ กับ Spruce ครับ.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
20-01-2009, 15:45
Website Find Like Post Reply
gman Offline

Likes Given: 6
ผมคิดว่าทั้ง palisander และ jacaranda เป็นชื่อสามัญที่ใช้เรียกทั่วๆไปสำหรับไม้ที่ดูคล้าย rosewood ซึ่งเรีียกต่างกันไปตามภาษาและสถานที่
palisander นี่เข้าใจว่าจะเป็นภาษาเยอรมันหมายถึง rosewood ส่วน jacaranda ก็หมายถึง rosewood ในหลายประเทศรวมถึงบราซิล

ซึ่งที่จริงแล้วอาจจะใช่หรือไม่ใช่ rosewood แท้่ๆ็ก็ได้ ถ้าเราไม่รู้ชื่อละตินที่แท้จริงและดูไม่เป็น เช่น Jacaranda Pardo (Pau Ferro หรือ Bolivian rosewood) นั้น
ไม่ใช่ rosewood แท้ เพราะมันคือ Machaerium scleroxylon แต่ในบราซิล Jacaranda da Bahia หมายถึง Brazilian rosewood (Dalbergia Nigra) ซึ่งเป็น rosewood แท้เป็นต้น
20-01-2009, 19:42
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ข้อมูลมาเพียบ!!
ขอบคุณมากครับ
แต่ผมยังไม่เข้าใจเรื่องrosewoodแท้กับไม่แท้มันยังไงครับ?
20-01-2009, 23:16

(20-01-2009, 23:16)boobyblue Wrote: ข้อมูลมาเพียบ!!
ขอบคุณมากครับ
แต่ผมยังไม่เข้าใจเรื่องrosewoodแท้กับไม่แท้มันยังไงครับ?

เข้าใจว่า rosewood แท้หมายถึงพวก Dalbergia ส่วนไม้อื่นๆที่ไม่ใช่ Dalbergia แต่มีการเรียกกันว่าเป็น rosewood จะไม่ใช่ rosewood แท้อย่างเช่น Bolivian rosewood (Machaerium scleroxylon) เป็นต้นครับ
21-01-2009, 00:16
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
พอเข้าใจบ้างแล้วครับ
แล้วเสียงที่ได้จากแท้กับเทียมนี้มันใกล้เคียงหรือต่างกันมากมั้ยครับ?
21-01-2009, 00:47

พวก rosewood ส่วนมากผมได้ลองแต่ Indian ครับ ยังไม่เคยลองไม้แปลกๆอื่น คงต้องให้น้าๆท่านอื่นมาช่วยแนะนำแล้วครับ Smile
21-01-2009, 09:24
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ชนิดของไม้ข้างและไม้หลังมีผลต่อเสียงน้อยกว่าส่วนประกอบอย่างอื่นของตัวกีต้าร์เยอะครับ rosewood ใด้รับความนิยมเพราะมันคือไม้ดั้งเดิมที่เขาใช้กับกีต้าร์โปร่งมาเกินสองร้อยปีแล้ว ไม้อื่นๆที่ไม่ใช่ตระกูล dalbergia ก็คงมีเยอะที่ให้เสียงคล้ายกันจนแยกไม่ออก กีต้าร์คนละยี่ห้อเสียงแตกต่างกันใด้มากมายแม้จะเป็น
rosewood เหมือนกัน ผมมีกีต้าร์ตัวหนึ่งที่ไม้ข้างและหลังเป็น Palo Escrito ที่อยู่ในตระกูล rosewood แท้แต่ถ้าหลับตาฟังเสียงมันดุดันเหมือน mahogany มากกว่าครับ

Martin เขาเคยทดลองมาแล้วว่าคนส่วนใหญ่แยกเสียงระหว่าง rosewood กับ mahogany ไม่ออกครับ ส่วน Takamine เพิ่งทดลองเร็วๆนี้ว่าคนฟังที่เป็นนักดนตรีอาชีพ 33 คนแยกเสียงระหว่าง solid กับ laminate back/side ไม่ออกเหมือนกัน

สำหรับตัวผมเองถ้าให้หลับตาฟังอาจพอบอกใด้ว่ากีต้าร์เป็นยี่ห้ออะไรอย่างเช่น
Martin-Gibson-Guild-Lowden-Ovation แต่ไม่สามารถบอกใด้ว่าทำด้วยไม้อะไรครับ
21-01-2009, 10:00

Forum Jump: