Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
ไปเจอยามาฮ่ารุ่นหนึ่งเขาระบุว่าหลังกับข้างใช้Solid Palisander
เลยอยากรู้ว่ามันคือไม้อะไรตะกูลไหนโทนเสียงพอเทียบเคียงกับไม้อะไรครับ
ถามด้วยความอยากรู้เฉยๆ....
ขอบคุณครับ

ดูหน้าตามันตามลิ้งค์ครับ
http://www.j-guitar.com/sp/sea/view_deta...91437.html
20-01-2009, 00:15
Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
ตามตำราพฤกษศาสตร์ Palisander เป็นอีกชื่อหนึ่งของไม้ตระกูล Dalbergia ซึ่งก็คือพวก Rosewood ครับ
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
20-01-2009, 01:21
Website Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: Solid Palisanderมันคือไม้อะไรครับ?
ว่าแล้ว...
ผมดูผมก็ว่ามันRosewood ชัดๆ
แต่มันกลับระบุว่าSolid Palisanderเลยไม่แน่ใจ
งั้นเสียงมันก็คงคล้ายRosewoodนั้นละกระมัง
ขอบคุณครับพี่.....

แต่ว่าแต่ว่ากีต้าร์มันสวยน่าเล่นชะมัด!!
20-01-2009, 01:30
LittleNomad Offline
un-assignment

ผมว่าอาจเป็นเทคนิคทางการตลาดก็ได้ครับ
เพราะตามตำราบอกว่า Palisander เป็นชื่ออีกชื่อหนึ่งที่ใช้เรียกไม้ Brazilian rosewood แต่ก็ใช้เรียกไม้ตระกูล Rosewood อีกหลายสายพันธุ์ด้วยเหมือนกัน...

ส่วนเรื่องเสียงที่เปล่งออกมาจากกีต้าร์ซึ่งใช้ชนิดนี้ทำ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนัก...
เพราะยังไม่เคยมีกีต้าร์ไม้ Rosewood กะเขาเลยสักตัว...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
20-01-2009, 02:51
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
น้าบู ดูเว็บยุ่นบ่อยๆ เดี๋ยวก็โดนจนได้หรอก เหอ ๆ ๆ แต่ละตัว ขาว อวบ เอ้ย!..สวยๆ ทั้งนั้น

ว่าแต่..ญี่ปุ่นเค้าเอาไม้มาจากไหนมาทำกีต้าร์กันนะ ไม้กีต้าร์ที่ประเทศนี้ทำ รวมๆกันรื้อมาปลูกบ้านได้ครึ่งประเทศแล้ว(มั๊ง)? Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

20-01-2009, 06:26
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ญี่ปุ่นเขากว้านซื้อสัมปทานป่าไม้มาตั้งแต่ปลายยุค 60's แล้วครับ นอกจากในเอเชียแล้วในทวีปอเมริกาเองเขาก็ซื้อดะตั้งแต่อาเจนตีน่าร์ยันอาลาสก้า ผมจำใด้ว่าเมื่อเมื่อยี่สิบปีก่อนผู้ผลิตกีต้าร์ที่อเมริกาบ่นกันอุบเพราะไม้ดีๆและหายากตกอยู่ในมือญี่ปุ่นหมด อย่างตอนนี้ผู้ผลิตรายเล็กๆเช่น K. Yairi ยังมีสต้อคไม้เก่ามากกว่า Martin หลายเท่าตัว

เรื่องการใช้ไม้ลายสวยๆมาทำกีต้าร์ญี่ปุ่นมักทำเป็น laminate โดยเอาไม้สวยปะด้านหน้าซึ่งประหยัดไม้หายากใด้เยอะแต่อเมริกันนิยมใช้แต่ไม้ solid ที่เปลืองกว่าเยอะ ญี่ปุ่นเพิ่งเริ่มผลิต all solid อย่างจริงจังตามกระแสนิยมเมื่อไม่นานมานี่เองครับ

การเรียกชื่อไม้สไตล์ญี่ปุ่นนั้นเขามักเรียกแบบครอบจักวาลคือกันเหนียวไว้ก่อน
Palisander คือ rosewood ในภาษาเยอรมันและภาษาดัชท์ ดังนั้นเขาจะเอา
rosewood มาจากไหนก็ใด้หมด ไม้อีกชนิดหนึ่งที่ญี่ปุ่นเรียกไม่เหมือนชาวบ้านก็คือ Jacaranda ที่คนส่วนใหญ่คิดว่าเป็น brazilian rosewood แต่ความจริงอาจไม่ใช่เพราะ brazilian rosewood นั้นระบุแหล่งกำเนิดชัดเจนว่าต้องมาจาก Brazil เท่านั้น ถ้าจะให้เดาก็ต้องเดาว่า jacaranda นั้นไม่ใช่ brazilian rosewood เพราะ
ถ้าเป็น brazilian เขาจะระบุอย่างชัดเจน ตัวอย่างเช่น

Yamaha FG-2000(1971), back/side solid jacaranda ราคาตั้ง 150,000 yen
Yamaha L-53(1975), back/side, brazilian rosewood ราคาตั้ง 350,000 yen

เห็นใด้เลยว่าพอเป็น brazilian ราคามันแพงเกินสองเท่าของ jacaranda ในเวลาแค่สี่ปี เรื่องนี้เป็นข้อสังเกตุของผมเท่านั้นนะครับ
20-01-2009, 09:37
pisit5924 Offline
Member

(20-01-2009, 09:37)pood Wrote: ญี่ปุ่นเขากว้านซื้อสัมปทานป่าไม้มาตั้งแต่ปลายยุค 60's แล้วครับ นอกจากในเอเชียแล้วในทวีปอเมริกาเองเขาก็ซื้อดะตั้งแต่อาเจนตีน่าร์ยันอาลาสก้า ผมจำใด้ว่าเมื่อเมื่อยี่สิบปีก่อนผู้ผลิตกีต้าร์ที่อเมริกาบ่นกันอุบเพราะไม้ดีๆและหายากตกอยู่ในมือญี่ปุ่นหมด อย่างตอนนี้ผู้ผลิตรายเล็กๆเช่น K. Yairi ยังมีสต้อคไม้เก่ามากกว่า Martin หลายเท่าตัว

เรื่องการใช้ไม้ลายสวยๆมาทำกีต้าร์ญี่ปุ่นมักทำเป็น laminate โดยเอาไม้สวยปะด้านหน้าซึ่งประหยัดไม้หายากใด้เยอะแต่อเมริกันนิยมใช้แต่ไม้ solid ที่เปลืองกว่าเยอะ ญี่ปุ่นเพิ่งเริ่มผลิต all solid อย่างจริงจังตามกระแสนิยมเมื่อไม่นานมานี่เองครับ

การเรียกชื่อไม้สไตล์ญี่ปุ่นนั้นเขามักเรียกแบบครอบจักวาลคือกันเหนียวไว้ก่อน
Palisander คือ rosewood ในภาษาเยอรมันและภาษาดัชท์ ดังนั้นเขาจะเอา
rosewood มาจากไหนก็ใด้หมด ไม้อีกชนิดหนึ่งที่ญี่ปุ่นเรียกไม่เหมือนชาวบ้านก็คือ Jacaranda ที่คนส่วนใหญ่คิดว่าเป็น brazilian rosewood แต่ความจริงอาจไม่ใช่เพราะ brazilian rosewood นั้นระบุแหล่งกำเนิดชัดเจนว่าต้องมาจาก Brazil เท่านั้น ถ้าจะให้เดาก็ต้องเดาว่า jacaranda นั้นไม่ใช่ brazilian rosewood เพราะ
ถ้าเป็น brazilian เขาจะระบุอย่างชัดเจน ตัวอย่างเช่น

Yamaha FG-2000(1971), back/side solid jacaranda ราคาตั้ง 150,000 yen
Yamaha L-53(1975), back/side, brazilian rosewood ราคาตั้ง 350,000 yen

เห็นใด้เลยว่าพอเป็น brazilian ราคามันแพงเกินสองเท่าของ jacaranda ในเวลาแค่สี่ปี เรื่องนี้เป็นข้อสังเกตุของผมเท่านั้นนะครับ
.. ขออนุญาติตั้งข้อสงสัยนะครับ .. เป็นไปได้ไหมครับว่าไม้ jacaranda อาจเป็น rosewood สายพันธ์เดียวกับที่ปลูกในบลาซิล ( ซึ่งด้วยสภาพภูมิูิอากาศทำไห้ได้ไม้ที่มีคุณภาพมากกว่า ) แต่เมื่อถูกนำไปปลูกที่อื่นจึงไม่สามารถใช้ชื่อว่า brazilian rosewood ได้น่ะครับ ... ขอบคุณความรู้จากพี่กฤษณ์ครับ ...
20-01-2009, 11:23
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ขอบคุณมากครับพี่กฤษณ์ สำหรับข้อมูล
ส่วนข้อสังเกตการเรียกชื่อไม้นี่...ผมว่าเป็นไปได้มากทีเดียวครับ

บราซิลนี่ ของดีๆ เยอะเน๊อะ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

20-01-2009, 11:33
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เป็นไปใด้อย่างมากเลยครับว่า jacaranda คือ brazilian rosewood (D. Nigra) ที่ถูกนำมาปลูกนอก Brazil เพราะเท่าที่ผมทราบมีการนำเอา D. nigra มาปลูกที่เกาะชวาตั้งแต่ยุค 50's และในปัจจุบันโตพอที่จะเอามาทำกีต้าร์แล้ว

Jacaranda เป็นชื่อ genus ที่แบ่งออกเป็น 49 species แต่มีไม่กี่ species ที่ใหญ่พอจะนำเอามาทำกีต้าร์ใด้ ถ้าไปดูใน eBay ตอนนี้ไม่มี brazilian ขายแล้วครับเพราะเขาห้ามขาย (CITES) แต่ที่มีขายกันให้เกลื่อนคือ Jacaranda ที่ปลูกในอินโดนีเซียซึ่งความจริงมันก็คือ brazilian rosewood นั่นเอง

[Image: jacaranda.jpg]

Jacaranda is another name for dalbergia nigra sp. which grows outside Brazil. So, it is just a kind of Brazilian Rosewood, not truly Brazilian one (not original from Brazil).

http://shop.ebay.com/merchant/guitar_part
20-01-2009, 12:02
love666 Offline
Posting Freak

(20-01-2009, 12:02)pood Wrote: เป็นไปใด้อย่างมากเลยครับว่า jacaranda คือ brazilian rosewood (D. Nigra) ที่ถูกนำมาปลูกนอก Brazil เพราะเท่าที่ผมทราบมีการนำเอา D. nigra มาปลูกที่เกาะชวาตั้งแต่ยุค 50's และในปัจจุบันโตพอที่จะเอามาทำกีต้าร์แล้ว

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง เรื่องเสียงจะมีความคล้ายคลึงกันมั้ยครับระหว่าง Jacaranda กับ Brazilian rosewood น้ากฤษณ์ครับ

ขอบคุณครับ
If heart is empty, brain doesn't matter.

20-01-2009, 12:19

Forum Jump: