Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงร้องออกไมค์ไม่เพราะ จะปรุ่งแต่งยังไงได้บ้างหรือเปล่าครับ
Author Message
Paiman Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: เสียงร้องออกไมค์ไม่เพราะ จะปรุ่งแต่งยังไงได้บ้างหรือเปล่าครับ
(17-01-2009, 12:24)Bearclaw Wrote: ใช่ครับ ผมรู้สึกเหมือนกัน เสียงบางขาดพลังฟังแล้วไม่สะกดมันน่าจะเป็นปัญหาที่เกิดจากตัวผมเอง แต่ไปร้องบางที่เจอไมค์ที่แบบว่าร้องแล้วรู้สึกว่าเพราะจังไม่รู้ว่าปรับแต่งเสียงยังไงอาจเพราะไมค์ดี หรือ เสียง(ผม)ดีBig Grin

จะว่าไป เสียงน่าเบียร์นี่ ดีทีเดียวเลยนะครับ เนื้อเสียงโทนกลางๆ ค่อนไปทางทุ้ม

พอดีมีเพื่อนเป็นครูสอนร้องเพลง เขาแนะนำว่า
1. ฝึกหายใจ เข้า ออก หายใจเข้าท้องป่อง หายใจออกท้องยุบ
2. ฝึกทอดลมหายใจ ให้นานๆ การวิ่ง การว่ายน้ำก็ช่วยได้ครับ
3. ฝึกเก็บลม อันนี้แล้วแต่ถนัดครับ บางคนใช้การเกร็งท้อง บางคนใช้การเบ่งท้อง
4. ฝึกจิตนาการครับ อันนี้สำคัญมาก คือต้องฝึกจินตนาการว่า เสียงออกมาจากท้อง ใช้การจับท้องดูก็ได้ เพราะบางครั้งมันยากที่จะรู้ว่า เสียงเราออกมาจากที่ไหนกันแน่ ถ้าไม่มีคนบอก
5. สำคัญที่สุดครับ คือ ใส่อารมณ์เพลงลงไป แล้วถ่ายทอดออกมา ข้อนี้สำคัญกว่าสิ่งอื่นใด

สรุป อย่ากังวลว่าร้องเป็นไง ให้กังวลว่าคนที่ฟังเรา เขาอินกับเนื้อเพลงที่เราร้องแค่ไหน
Life is a journey, not a destination......Smile
17-01-2009, 14:59
Find Like Post Reply
guitara Offline
Junior member
**

RE: เสียงร้องออกไมค์ไม่เพราะ จะปรุ่งแต่งยังไงได้บ้างหรือเปล่าครับ
นึกว่าผมเป็นคนเดียวนะเนี่ย

(16-01-2009, 15:43)Katayoot Wrote: เสียงที่ได้ยินในหัว กับเสียงที่ออกจากปากไป มันคนละเสียงกัน

อันนี้ตรงกับความรู้สึกผมเลยครับ มันเป็นคนละเสียงกัน

เท่าที่อ่านๆ ดู พอสรุปได้ว่าเป็นที่ตัวเราเอง คือยังร้องไม่ดีพอ เปล่งเสียงไม่ถูกต้อง ที่นี้จะฝึกยังไงดีครับ

แล้วที่ว่าให้เปล่งเสียงจากท้องก็พอเคยได้ยินบ้าง แต่ไม่เข้าใจว่าเป็นยังไงอะครับ

แล้วก็เคยได้ยินอีกว่า นักร้องบางคนต้องมีไมค์ส่วนตัวรวมถึงอุปกรณ์อย่างอื่นด้วย ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่านะ เลยทำให้คิดไปว่าเป็นที่อุปกรณ์หรือเปล่า
(This post was last modified: 17-01-2009, 19:31 by guitara.)
17-01-2009, 19:28
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

อ่านโจทย์แล้วแยกได้ 2 อย่างครับ

1. ไม่เพราะ เพราะว่าออกไมค์ (อุปกรณ์ไม่อำนวย)
2. ไม่เพราะ เพราะรู้สึกว่า ร้องไม่ดี อยากได้อุปกรณ์ช่วย

ถ้าเป็นข้อ 1 ก็ต้องลองหาไมค์และแอมป์ หรือ ระบบ PA ที่มีคุณภาพดีพอสมควร ซึ่งก็ต้องใช้งบประมาณครับ แต่รับรองว่าจะมีกำลังใจในการฝึกฝนขึ้นอีกมาก สามารถค้นดูได้จาก forum Tips และ Techniques Cool

ถ้าเป็นข้อ 2 ลืมเรื่องอุปกรณ์ไปก่อนครับ กลับมาฝึกฝนการร้องดีกว่า ประหยัดและคุ้มค่ามากๆ วิธีที่ดีที่สุดคือร้องให้คนอื่นฟังครับ แล้วสอบถามจากความรู้สึกผู้ฟัง ให้ผู้ฟังปนกันทั้งสนิทมาก ไปจนถึง สนิทน้อย เพื่อคำตอบที่ชัดเจนและตรงที่สุด

โดยส่วนตัว....

- ต้องร้องจากข้างในครับ ถ้าเข้าใจบทเพลง เราก็จะร้องอย่างเป็นธรรมชาติ คนฟังก็จะเชื่อในสิ่งที่เราร้อง เชื่อว่าเราเศร้า สนุก เหงา รัก ฯลฯ

- ร้องให้มีน้ำหนัก มีทำนอง มีเน้น ผ่อน หนักเบา คนที่พูดจาน่าฟังคือคนที่รู้วิธีการออกเสียง ถึงจะแหบห้าว แต่เข้าใจที่จะเปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสและสร้างเอกลักษณ์ให้กับตัวเอง

- ผมไม่ใช่นักร้องอาชีพ คิดว่า 2 ข้อด้านบนน่าจะเพียงพอสำหรับการร้องเพลงแบบเฮฮาปาร์ตี้ แต่ถ้าจะร้องจริงจัง ยึดเป็นอาชีพ มีอะไรที่ต้องฝึกฝนอีกเยอะครับ เยอะๆๆ เลยล่ะ Shy
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
17-01-2009, 23:52
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ผมทำงานเป็นนักร้องที่เล่นกีตาร์ไปด้วยครับ ร้องเพราะหรือเปล่าไม่รู้ แต่ไม่ยักกะมีคนบ่น มีแต่ ขว้างปา รองเท้าและก้อนกรวดอิอิ
น้าอาจจะเนื้อเสียงดีกว่าที่น้าคิดครับ เพียงแต่ ต้องฝึกร้องบ่อยๆครับ
ต้องเริ่มจากออกเสียงให้ถูกวิธีครับ อย่างที่น้ายอด บอก เหมือนการพูดที่มีเมโลดี้
ฉะนั้น เวลาร้องควรจะสบายๆไม่เกร็ง ร่างกายส่วนใด เหมือนตอนที่พูดครับ แรกๆอาจจะฟังแล้วบางและแกว่งๆแต่ถ้าฝึกฝนไม่นานจะดีขึ้นเองตามลำดับครับ ต้องใจเย็นๆ

ผมจะเล่า วิธีที่ผมได้รับถ่ายทอดมา บ้าง ลักจำบ้าง ให้ฟัง เผื่อจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ

จะต้องมีวิธี่อบอุ่นคอและร่างกายในส่วนที่ จะใช้ให้ดีครับ

วิธีของผม แบบง่ายๆคือท่ายืน กางขาเล็กน้อยเท้าเอว เกร็งหน้าท้อง แล้วสูดลมทางจมูก ให้เต็มที่สุด แต่หน้าท้องต้องเกร็งไว้ จนลมเต็ม แล้วปล่อยออกทางปาก ให้หมดอย่างรวดเร็ว โดยให้เกร็งกดหน้าท้องเข้าไปด้วย ทำหลายๆรอบ จากช้าๆไปเร็วเท่าที่จะทำได้ หลายๆครั้ง พอรู้สึกหน้ามืด ให้หยุดโดยสูดลมค้างไว้ ซักแป๊ป แล้วค่อยปล่อยอกทางปากช้าๆ แล้วพักซัก ครึ่งนาที แล้วทำซักรอบสองรอบ ส่วนคอ นั้น สูดหายใจเข้า เกร็งท้องเช่นกัน จนเต็ม แต่เข้าทางปาก เร็วเท่าการหายใจปกติ แล้ว ออกเสียง อา ยาวๆ สบายๆ ไม่ต้องตะเบ็งตะโกน ยาวๆ ในระดับเสียงและความดังเท่าเดิมตลอด พอใกล้หมด ให้เกร็งกดหน้าท้องช่วย จนหมดลม แต่ยาวให้ ความถี่ตกเน้อ

ส่วนพลังนั้น ต้องฝึกเพิ่ม ตามวิธีที่น้าๆแนะนำก็ใช้ได้ดีครับ
แต่ถ้าถามผม ยาวครับ ถ้าสนใจเมล์มาถามก็ได้ครับ เคยเรียนมาบ้างครับ

ส่วนเมโลดี้ จะแม่นนิ่ง ไม่แกว่งขึ้นอยู่กับเพาเวอร์ และการแยกแยะความถี่ครับ ฉะนั้นเวลาเริ่มหัดร้องถ้าไม่มีเปียโนหรือคียบอร์ด เป็นกีตาร์ ตั้งสายกับจูนเนอร์ให้ตรงๆนะครับ ถ้าตอนเริ่มเพี้ยน นานไปแก้ยากครับ
แนะเป็นวิธีง่ายๆ คือ เทียบเสียง โน๊ต โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โด เอาแค่ 7 ตัวนี้ให้ตรงๆนิ่งๆก่อนครับ
สูดลม ทางปากจนเต็มท้องป่อง แล้ว ดีดกีตาร์ โน้ตนั้นๆ เช่น โด แล้วค่อยๆ ออกเสียงตาม ให้ตรงกับ โน้ต สบายๆ ยาวๆจนหมดลม(สุดๆนานๆนะครับ) ควบคู่กับ ดีด โน๊ตนั้น ไปเรื่อยๆ จะได้ฝึกจูน เสียงเราให้ตรงได้ครับ แล้ว ค่อยฝึกไล่สเกลก็ได้ ครับ

ส่วน อุปกรณ์ นั้นแบ่งเป็น ไมค์ กับ เอเฟคละกันครับ

ไมค์ จากประสบการณ์ส่วนตัวนั้นที่ต้องพกเอง เพราะ
1.ไมค์ร้านใช้หลายคนอาจจะติดโรค ทาง น้ำลายได้ง่ายๆ
2.มีกลิ่นเบียร์+เหล้า เน่าๆจากผู้อื่นมาด้วยที่เน่าเพราะสะสมมาหลายเดือน
3.ใช้ของไม่มีคุณภาพ(งก)ให้สัญญาณที่ไม่เป็นธรรมชาติ จนอาจจะทำให้เราต้องออกเสียงผิดวิธี คอเป็นฝีเอาง่ายๆ
4.ต่อเนื่อจากข้อ3 ถ้าเป็นของมีคุณภาพดี จะช่วยให้เราออกเสียงได้สบายๆและเป็นธรรมชาติ
ร้านไหนใช้ Shure SM58 ผมก็แค่ถอด ตัวกรอง (filter) ที่หัวไมค์ไปทำความสะอาด

เอเฟค ร้อง มีหลายแบบคล้ายๆกีตาร์ แต่ที่นิยมใช้ไม่ได้ให้เสียงดีขึ้นแต่ไว้เพิ่มลูกเล่นมากกว่า เช่น ดีเลย์ ธีมโมโล รุ่นใหม่ๆมีเป็น ประสานเสียงได้ด้วย

เรื่องเสียงนั้น ก็เหมือน ทรงผม และเสื้อผ้า มันไม่มีคำว่าดีไม่ดีหรอกครับ มีแต่เหมาะสมกับตัวเองหรือเปล่า ถ้ารู้จักตัวเอง ว่าเป็นคนมีเสียงแบบไหน เข้ากับสไตล์เพลงแนวไหน ก็สามารถ ทำให้ผู้ชมเคลิ้มตามได้ครับ เรื่องนี้ถาม น้าGrid.. ได้เลย

หุหุ จะว่าไป ถ้ามีงบ ไปเรียนจะดีที่สุดครับจะได้มีอาจรย์คอยชี้แนวทางและกำกับ แต่ถ้าขยันก็ มาพบปะ ขอความรู้จากน้าๆ ในนี้ ได้ครับ หลายๆท่าน เป็นนักร้องเสียงทองทั้งนั้น
โดยเฉพาะ น้า katayoot เสียงดีมากเลยครับ ร้องเสียงพี่เบิร์ด ได้เหมือน ศรเพชรจริงๆ มีแต่คนขว้างเบอร์โทรใส่ อิอิ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
(This post was last modified: 18-01-2009, 02:55 by papachill.)
18-01-2009, 02:27
Website Find Like Post Reply
BytSerk Offline
PsyCho

อ่านของน้าเชนแล้วอยากไปเรียนร้องเพลงทันทีเลยครับ ฮิ ฮิ
24-01-2009, 13:00
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เทคนิคของผมประมาณนี้ครับ

ใช้ไมค์คุณภาพ และเป็นของส่วนตัว เพราะป้องกันเชื้อโรค เพราะผมเป็นคนที่ใช้พลังเสียงร้องเบาพอสมควร และร้องปากติดไมค์เพื่อให้ได้รายละเอียดเสียงที่ครบที่สุด ดังนั้นไมค์ต้องดีจริง เนื่องจากการร้องเบาทำให้ต้องเปิดไมค์ดังมากกว่าปรกติ และเปิด High มากเกือบบ่าย 2 ถ้าไมค์ไม่ดีจริงจะหอนมาก ๆ ครับ สำหรับการปรับแบบนี้

เมื่อเราร้องแบบใช้พลังไม่มาก เหมือนร้องในห้องน้ำ ร้องเบา ๆ ยังได้ยินชัดเจนทุกรายละเอียด (ป๊าด ๆ ไม่เกี่ยวนะครับ ว่ากันที่เสียงร้องอย่างเดียว อิ ๆ ) เสียงที่ได้เวลาเราร้อง PA คงไม่หนีกันแล้วครับ

ทีนี้ก็ฝึกร้อง ฝึกปรับไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวก็ได้เรื่องแล้วครับ

สู้ ๆ ... ครับ
26-01-2009, 02:42
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ไมค์ใดร้องออกมาไม่เพราะ...ก็อย่าไปยุ่งกับมัน(เค้า,ไมค์)
แต่ไมค์นั้นคนอื่นร้องออกมาเพราะ....ก็ต้องพิจารณาตัวเอง แล้วไปเสาะหาไมค์ที่ถูกกับน้ำเสียงของเรา
ขืนปรับเสียงเราให้เข้ากับไมค์นั้น คง Stupid Cupid สิ้นดี เค้าเรียกว่าแพ้ทางครับ..อย่าฝืนเลย
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
26-01-2009, 03:08
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
คุณว่าเล่นกีต้าร์เพราะกับร้องเพลงเพราะอย่างไหนสำคัญกว่ากันครับ

ผมว่าสำหรับผมแล้วผมชอบฟังคนที่ร้องเพราะมากกว่านะครับเวลาไปนั่งฟังตามร้าน อย่างน้าเชนนี่ตอนเจอกันครั้งแรกผมประทับใจกับเสียงร้องมากเลย เพิ่งมารู้ว่าเล่นกีต้าร์อย่างเดียวก็เล่นเพราะตอนไปเจอกันที่ Beat Spot เวลาคุณเล่นตามร้านส่วนใหญ่คุณก็ต้องเล่นเพลงร้องไม่ใช่หรือครับ

ถ้าใช่แล้วทำไมพวกเราส่วนใหญ่ถึงใด้พะวงเรื่องเสียงกีต้าร์มากกว่าเสียงร้อง ผมว่ากีต้าร์ตัวละสองหมื่นกับตัวละแสนเวลาเล่นออกแอมป์เสียงก็ไม่ใด้ต่างกันมากมายอะไรเลยแต่ไมโครโฟนปลอมกับจริงนี่เสียงต่างกันเยอะนะครับ เมื่อก่อนสมัยผมเที่ยวมักขึ้นไปร้องเพลงตามร้านบ่อยๆผมยังไม่เคยเจอ Shure SM58 ของจริงเลยซักร้านเดียว บางร้านเจ้าของซื้อของแท้มาแต่อยู่ใด้แป้ปเดียวก็โดนมือดีเอาของปลอมมาเปลี่ยนเฉยเลยจนตอนหลังถ้าใครมาถามผมผมจะแนะนำให้ซื้อรุ่น PG58 แทนเพราะจะใด้ไม่โดนเปลี่ยน
26-01-2009, 14:20

Forum Jump: