Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงร้องออกไมค์ไม่เพราะ จะปรุ่งแต่งยังไงได้บ้างหรือเปล่าครับ
Author Message
guitara Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
เสียงร้องออกไมค์ไม่เพราะ จะปรุ่งแต่งยังไงได้บ้างหรือเปล่าครับ
ผมหัดเล่นกีตาร์หัดร้องอยู่กับบ้านครับ ลองซื้อไมค์มาเสียบเครื่องเสียงที่บ้าน เสียงออกมาฟังไม่ดีเลยครับ มันแหลมๆ บางๆ ยังไงไม่รู้ พอจะมีอุปกรณ์อะไรช่วยได้บ้างไหมครับ ฟังเสียงตัวเองแล้วหมดกำลังใจไปเยอะเลย SadSadSadSadSad

ปกติที่เขาร้องกันเพราะๆ นี่ เป็นเพราะเขาเสียงดีอยู่แล้ว หรือว่ามีอุปกรณ์ช่วยครับ ใจผมคิดว่าน่าจะมีอะไรช่วยนะ เพราะเคยเข้าร้านคาราโอเกะไม่ว่าใครจะร้อง เสียงก็ดีทุกคน บางคนร้องเพี้ยนบ้างแต่เสียงก็ฟังดีอะ ถ้ามีจริงๆ เขานิยมใช้อะไรกันครับ
16-01-2009, 09:17
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เสียงร้องออกไมค์ไม่เพราะ จะปรุ่งแต่งยังไงได้บ้างหรือเปล่าครับ
เสียงร้องไม่เพราะไม่เป็นไรหรอกครับ ไม่งั้นพวกนักร้องหลายคนอย่าง Louis Armstrong, Rod Stewart, Joe Cocker คงไม่ใด้เกิดหรอก ที่สำคัญคืออย่าร้องเพี้ยนหรือร้องอย่างไร้อารมณ์

ตามร้าน karaoke เขาจะใช้ effect พวก reverb ช่วยและใช้เยอะจนเนื้อเสียงหายไปหมด คราวนี้ใครร้องก็ฟังผ่านๆเหมือนเสียงเพราะครับ ถ้าคุณต่อไมค์เข้าเครื่องเสียงบ้านโดยไม่มี effect มาช่วยมันคงไม่เพราะหรอกครับ
16-01-2009, 09:39
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เสียงร้องออกไมค์ไม่เพราะ จะปรุ่งแต่งยังไงได้บ้างหรือเปล่าครับ
ปกติที่เขาร้องกันเพราะๆ นี่
ผมว่าเขาร้องด้วย....การร้องชัดถ้อยชัดคำ+การรู้จักใช้การเปล่งเสียงหนัก-เบา (Dynamic) เพื่อให้เกิดอารมณ์และความรู้สึกในเพลง

ส่วนอุปกรณ์ช่วยอย่างeffect พวก reverb น่าจะเป็นตัวเสริมเติมแต่งให้เสียงร้องฟังดูนุ่มนวลยิ่งขึ้น
หรือจะเอาไว้กลบเกลื่อนการร้องเพลงเพื่อให้ผู้ฟังไม่เพิ่มระดับความเครียด ก็เป็นความคิดเข้าทีBig Grin
แต่พยายามอย่าซื้อหามาใช้เพื่อกลบเกลื่อนการร้องเพลงให้ตัวเองฟัง เดี๋ยวการร้องจะไม่พัฒนานะ Wink
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
16-01-2009, 10:26
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ร้องเพลงคือพูดอย่างมี Melody Smile สู้ๆจ้า
[Image: myworkspace.jpg]
16-01-2009, 13:45
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
รอน้าโอ๋ love666 มาตอบ..

ตอนนี้เอา S. Monitor ไปลองอยู่

การออกเสียง เสียงที่ได้ยินในหัว กับเสียงที่ออกจากปากไป มันคนละเสียงกัน

ต้องฟังเสียงร้องตัวเองจากลำโพง แล้วพยายามซ้อมให้มันเหมือนเสียงที่เราได้ยินในหัวเรา

งง เด่ะ อ่ะ ๆ ผมก็ งง...
(This post was last modified: 16-01-2009, 15:43 by Katayoot.)
16-01-2009, 15:43
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
การร้องออกเสียงเปล่ากับร้องผ่านไมค์ใช้เทคนิคกันคนละแบบรึเปล่าครับหรือว่าถ้ามีการปรับแต่งเสียงที่ดี+ไมค์ดีแล้วร้องเหมือนเสียงเปล่าก็จะทำให้ได้เสียงที่ดีหรือว่ายังไงมันก็ต่างกันอยู่ดี โอ๊ย! ผมงงคำถามตัวเองShy
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
16-01-2009, 16:16
Paiman Offline
Senior member

(16-01-2009, 16:16)Bearclaw Wrote: การร้องออกเสียงเปล่ากับร้องผ่านไมค์ใช้เทคนิคกันคนละแบบรึเปล่าครับหรือว่าถ้ามีการปรับแต่งเสียงที่ดี+ไมค์ดีแล้วร้องเหมือนเสียงเปล่าก็จะทำให้ได้เสียงที่ดีหรือว่ายังไงมันก็ต่างกันอยู่ดี โอ๊ย! ผมงงคำถามตัวเองShy

ต้องแยกประเด็นนะน้า
1. เทคนิคการร้อง การออกเสียง ไม่ว่าจะใช้ไมค์หรือร้องเปล่าๆ ก็ใช้เทคนิคเหมือนกันหล๋ะครับ

2. ไมค์ดี ปรับเสียงดี จะช่วยทุ่นแรงในการร้อง คือ เวลาร้องไปนานๆ จะไม่เหนื่อยมาก เพราะไมค์หรือเครื่องเสียงมันสะท้อนเนื้อเสียงออกมาอย่างเต็มที่

อย่างไรก็ตามการร้องกับไมค์ ก็สามารถสร้าง ความหนักเบาของเสียงได้ โดยเฉพาะเวลาขึ้นเสียงสูงๆ ซึ่งนักร้องที่ชำนาญจะใช้ head tone ในการออกเสียง เพื่อให้ได้น้ำหนักเสียงที่ดี และไม่ดังหนวกหูเกินไป เราก็สามารถใช้การดึงไมค์ให้ห่างจากปากออกมา เพื่อช่วยสร้างความหนัก เบา ของเสียงได้เหมือนกัน

ท่านอื่นใครมีประสบการณ์ก็แนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ
Life is a journey, not a destination......Smile
16-01-2009, 18:29
วีรวิทย์ Offline
Member

Rolleyes เป็นปัญหาเดียวกับผมเลยนะนี่ ไม่มั่นใจในเสียงที่ออกมามัน ลอย บางถึง ตรงคีย์ แต่ขาดพลัง ฟังแล้วไม่น่าสามารถสะกด เรียกร้อง ชี้ชวน โน้มน้าว นำพา เรียกง่ายๆ ว่า ไม่ถึงอารมณ์เพลงSad
ขณะนี้กำลังแก้ไขอยู่โดย
- ร้องบ่อยๆ ฟังเสียงที่ออกมาผ่านลำโพง เพี้ยนผิด แก้ไข
- รักษาสุขภาพ ให้มีระบบการหายใจที่ดี ถูกต้องเก็บลมได้มากๆ
เสียงของเราไม่เหมาะกับการร้องเพลง ไปทุกแบบ เลือกร้องในแบบที่เรา
คิดว่า ใช่น่า เราร้องแบบนี้ แล้วใกล้เคียงฝึกอีกนิดนึง น่าจะร้องได้ดี หรือเพลงที่จำเป็นต้องร้อง รู้ว่ารัองไม่ถึง หรือร้องตามต้นฉบับแล้ว ตาย คาเวทีแหงๆ ก็ เปลี่ยน คีย์ ซะ เรียบเรียงออกมาเป็นสำเนียงเราเลยBig Grin
ที่รายล้อมตรงนี้มีแต่เพื่อน
16-01-2009, 22:05
Paiman Offline
Senior member

(16-01-2009, 22:05)วีรวิทย์ Wrote: Rolleyes เป็นปัญหาเดียวกับผมเลยนะนี่ ไม่มั่นใจในเสียงที่ออกมามัน ลอย บางถึง ตรงคีย์ แต่ขาดพลัง ฟังแล้วไม่น่าสามารถสะกด เรียกร้อง ชี้ชวน โน้มน้าว นำพา เรียกง่ายๆ ว่า ไม่ถึงอารมณ์เพลงSad
ขณะนี้กำลังแก้ไขอยู่โดย
- ร้องบ่อยๆ ฟังเสียงที่ออกมาผ่านลำโพง เพี้ยนผิด แก้ไข
- รักษาสุขภาพ ให้มีระบบการหายใจที่ดี ถูกต้องเก็บลมได้มากๆ
เสียงของเราไม่เหมาะกับการร้องเพลง ไปทุกแบบ เลือกร้องในแบบที่เรา
คิดว่า ใช่น่า เราร้องแบบนี้ แล้วใกล้เคียงฝึกอีกนิดนึง น่าจะร้องได้ดี หรือเพลงที่จำเป็นต้องร้อง รู้ว่ารัองไม่ถึง หรือร้องตามต้นฉบับแล้ว ตาย คาเวทีแหงๆ ก็ เปลี่ยน คีย์ ซะ เรียบเรียงออกมาเป็นสำเนียงเราเลยBig Grin

น้าๆ วิธีหนึ่งที่ผมใช้เป็นประจำในการแก้ปัญหา คือ แอลกอฮอล์ครับ ช่วยได้เยอะมาก เพราะจะทำให้เสียงเปิดดีทีเดียว

อ้อ ลืมบอกไป ใช้ดื่มนะครับ ไม่ใช่ทา
Life is a journey, not a destination......Smile
17-01-2009, 12:00
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
ใช่ครับ ผมรู้สึกเหมือนกัน เสียงบางขาดพลังฟังแล้วไม่สะกดมันน่าจะเป็นปัญหาที่เกิดจากตัวผมเอง แต่ไปร้องบางที่เจอไมค์ที่แบบว่าร้องแล้วรู้สึกว่าเพราะจังไม่รู้ว่าปรับแต่งเสียงยังไงอาจเพราะไมค์ดี หรือ เสียง(ผม)ดีBig Grin
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
17-01-2009, 12:24

Forum Jump: