Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ต้องยอมรับ....
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ต้องยอมรับ....
น้าหมอ edo ครับ
อาชีพหมอเป็นอาชีพที่มีเกียรติมากๆครับ กว่าจะผลิตหมอ หรือกว่าที่นักศึกษาจะกลายเป็นหมอได้เต็มภาคภูมิไม่ใช่เรื่องที่ง่าย มันต้องอาศัยการเรียนและประสพการณ์ทั้งหมดของชีวิตของคนๆนั้น เพื่อทำให้สิ่งที่ตามหา มีหลายคนเรียนหมอเพราะเพื่อสนองความต้องการความเก่งของตัวเอง หรือสนองความต้องการของคุณพ่อคุณแม่ แต่ผมเชื่อว่าคุณหมอ edo เรียนเพราะว่าอยากทำงานเป็นผู้ที่ช่วยดับทุกข์ให้ชาวบ้านอย่างแท้จริง (คุณหมออย่าบอกผมนะว่าเรียนไปงั้นๆ)

ผมเคยสอนนักศึกษาแพทย์ในระดับปีที่ 1 ผมเคยถามเขาว่าทำไมเวลาเรียนปฏิบัติการคุณไม่ตั้งใจทำหรือใส่ใจให้ดี พอคุณไปรักษาคนไข้แล้วถ้าคุณไม่ใส่ใจคนไข้จะเป็นอย่างไร ผมได้รับคำตอบว่า "ก็เรื่องของเขาซิ" ดูซิ ดูมัน คนที่กำลังจะก้าวมาช่วยชีวิตคนอื่นมันพูดออกมาได้
แต่ก็เป็นแค่เศษเสี้ยวหนึ่งของนักศึกษาแพทย์ครับ

ผมอยากเน้นย้ำตามที่น้ายอดแย่กล่าวครับคือว่า ควรทำงานในหน้าที่ให้ดีที่สุดถึงแม้ว่ามันจะเป็นแพทย์โดยทั่วๆไป ไม่ใช่แพทย์เฉพาะทาง แต่ผมเชื่อว่าถ้าคนๆนั้นทำหน้าที่แพทย์ด้วยจิตวิญญาณ (ไม่ได้เพื่อเงินแล้ว) แพทย์คนนั้นจะเป็นแพทย์สมบูรณ์แบบทั้งร่างกายและจิตใจ

เพียงแค่แพทย์ท่านนั้นให้การรักษาอย่างเต็มความสามารถ พูดจาด้วยอารมณ์ที่ดี พยายามอธิบายหรือพยายามที่จะปัดเป่าความเจ็บปวด หรือเจ็บป่วยออกไป แค่นั้นคนไข้ก็มีความสุขใจแล้ว ถึงแม้ว่าทางกายมันจะไม่หายไปก็ตาม.....

คุณหมอเดินตามความฝันในเส้นทางแพทย์มานาน ถ้าเดินออกจากเส้นทางก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ทำให้สิ่งที่รัก ทำในสิ่งที่ฝัน แล้วสิ่งนั้นจะเป็นของคุณหมอครับ
13-10-2007, 15:39
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ต้องยอมรับ.... - by edo - 11-10-2007, 21:32
RE: ต้องยอมรับ.... - by Maow - 13-10-2007, 15:39

Forum Jump: