Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ต้องยอมรับ....
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ต้องยอมรับ....
pood Wrote:นั่นสินะน้าหม่าว แต่ผมยังไม่มีกีต้าร์ในห้องทำงานซักตัว สู้น้าหม่าวไม่ใด้

น้ากฤษณ์ครับ ตอนนี้ไม่เฉพาะกีต้าร์ครับที่อยู่ในห้องทำงาน แต่ว่าพวกเปอร์คัสชั่นทั้งหมดของผมก็อยู่ที่ทำงานด้วย เพราะว่าเพื่อนๆสามารถเรียกรวมพลร้องเพลงได้ตลอดเวลาครับ

ผมพยายามรวบรวมอาจารย์รุ่นใหม่ๆ ที่ชอบร้องเพลงมารวมกัน แล้วก็ตั้งวงเล็กๆซะเลย แต่ฝีมือไม่ต้องบรรยายครับ...เพราะว่า พอดีด และร้องกันได้... เวลามีการแสดงอะไรจะได้ไม่ต้องคิดมาก เพราะพวกเราก็จะหยิบกล่องเปอร์คัสชัน แล้วก็แอมป์ขึ้นเวทีได้เลย
12-10-2007, 09:22
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
เป็นกระทู้ที่โพสกันได้ลึกซึ้ง อ่านแล้วเศร้า เกิดคำถามในใจว่าถ้าเราบวชแล้วเราจะสามารถเล่นกีต้าร์ได้ไหมครับ ผิดศีลไหม....ไม่เคยรู้เลย
Acoustic is my life..........
12-10-2007, 09:54
Website Find Like Post Reply

Maow Wrote:
pood Wrote:นั่นสินะน้าหม่าว แต่ผมยังไม่มีกีต้าร์ในห้องทำงานซักตัว สู้น้าหม่าวไม่ใด้

น้ากฤษณ์ครับ ตอนนี้ไม่เฉพาะกีต้าร์ครับที่อยู่ในห้องทำงาน แต่ว่าพวกเปอร์คัสชั่นทั้งหมดของผมก็อยู่ที่ทำงานด้วย เพราะว่าเพื่อนๆสามารถเรียกรวมพลร้องเพลงได้ตลอดเวลาครับ

ผมพยายามรวบรวมอาจารย์รุ่นใหม่ๆ ที่ชอบร้องเพลงมารวมกัน แล้วก็ตั้งวงเล็กๆซะเลย แต่ฝีมือไม่ต้องบรรยายครับ...เพราะว่า พอดีด และร้องกันได้... เวลามีการแสดงอะไรจะได้ไม่ต้องคิดมาก เพราะพวกเราก็จะหยิบกล่องเปอร์คัสชัน แล้วก็แอมป์ขึ้นเวทีได้เลย

เดี๋ยวผมไปช่วยครับขาดตำแหน่งอะไรบ้าง เดี๋ยวทำเรื่องโอนย้ายขึ้นเหนือเลยดีก่า แหมถูกใจจัง
12-10-2007, 09:56
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

pop_250823 Wrote:เป็นกระทู้ที่โพสกันได้ลึกซึ้ง อ่านแล้วเศร้า เกิดคำถามในใจว่าถ้าเราบวชแล้วเราจะสามารถเล่นกีต้าร์ได้ไหมครับ ผิดศีลไหม....ไม่เคยรู้เลย

ภาพยนตร์เรื่อง แสงศตวรรษ ของ คุณเจ้ย อภิชาติพงศ์ (หนังนอกกระแส)
http://www.kickthemachine.com/works/Syndromes.html
มีฉากพระดีดกีตาร์ครับ ถูกคณะกรรมการฯเซ็นเซอร์เรียกร้องให้ตัดออก ก่อนจะได้ฉายในโรงภาพยนตร์บ้านเรา

นอกจากนั้นยังมีอีก 4 ฉากที่คณะกรรมการฯ จะให้ตัดออก คุณเจ้ยเลยบอกว่า งั้นไม่ต้องฉาย จะเอาฟิล์มคืน แต่คณะกรรมการฯบอกว่าไม่ให้ เพราะจะต้องทำการตัดฉากทั้ง 4 (รวมฉากพระเล่นกีตาร์ด้วย) ออกซะก่อน ถึงจะไม่ฉายก็ตาม....

เป็นชนวนสำคัญทีทำให้เกิดการประท้วงเกี่ยวกับการยกเลิกพรบ.2473 และการเปิดศักราชการใช้ rating system ตลอดจนเสรีภาพของผู้ชม ผู้ทำหนัง....แต่...ก็ยังมีปัญหากันอยู่เยอะเลยครับ เรื่องมันวิกฤต

ส่วนเรื่องผิดศีลหรือเปล่า ผมไม่รู้ครับ เพราะยังไม่เคยบวชเรียนเลย
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 12-10-2007, 10:17 by .::.pOoH.::..)
12-10-2007, 10:15

ในศาสนาคริส ผมเห็นเขาเล่นกันเป็นเรื่องเป็นราวเลยนะ แต่ก็เข้าใจว่ากิจของสงค์คือศึกษาพระธรรมครับ
12-10-2007, 10:19

อย่าว่าแต่พระดีดกีตาร์ในหนังเลยครับ

ผมเคยเจอ พระเล่น banana boat ที่พัทยามาแล้ว
12-10-2007, 10:29

pOoH Wrote:อย่าว่าแต่พระดีดกีตาร์ในหนังเลยครับ

ผมเคยเจอ พระเล่น banana boat ที่พัทยามาแล้ว

หา โอ พระเจ้ายอดมันจ๊อดมาก จริงหรือนี่ ผมล่ะเกียจจริงๆพวกที่เห็นการบวชพระเป็นอาชีพโดยไม่มีใจ....ผมยังไม่กล้าบวชเลยรู้ว่าเราทำอย่างนั้นไม่ได้ ครั้น จะบวชตามแฟชั่นก็ไม่นิยมอีกล่ะ แต่ชอบไปงานบวชเพื่อนนะครับมันดี อิอิ
12-10-2007, 10:35
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
สมาชิกที่เข้ามาบ้านสีฟ้า...ล้วนมีความอยาก.....ทุกคนไม่เว้น!
บางท่านอยาก...

เห็น-ว่าเค้าทำอะไรกันบ้าง
คบเพื่อน-ดีกว่าเก็บตัวเองในห้อง
พูด-ระบายความในใจ เรื่อยเปื่อย
สนุก-ยึดตัวเองเป็นหลัก ไม่อยากปล่อยตัวเองอยู่ในความทุกข์ คนขี้เหงา
แสดงออก-ด้านความสามารถทางดนตรีและด้านอื่นๆ
เป็น-นักดนตรีที่มีคุณภาพ ตามที่ฝันไว้
ได้-ความรู้หรือเครื่องดนตรีและอุปกรณ์ไว้ใช้งาน
ฉก-ของคนอื่นเค้า....จ้องไว้ว่าใจอ่อนจะเข้าจู่โจมทันทีที่มีโอกาส

ผมเรียนกฎหมายมา....ความยุติธรรมในสังคม (หรือจะในโลกก็ตาม) แยกเป็น 2 แบบ
1. ยุติธรรมตามพฤตินัยหรือตามความเป็นจริง
2. ยุติธรรมตามนิตินัยหรือตามกฎหมาย

บางกรณีคุณอาจได้รับความยุติธรรมพร้อมกันทั้งสองแบบ แต่บางกรณีคุณอาจได้รับเพียงยุติธรรมตามกฎหมายเท่านั้น

ผมอยากให้ยึดกฏแห่งกรรม คุณผัดข้าวผัดย่อมได้ทานข้าวผัด ปลูกมะม่วงย่อมได้ทานผลมะม่วง
ส่วนจะไม่ได้มีได้เป็นอย่างที่หวังหรือตั้งใจทำไว้ก็เพราะอาจมีอุปสรรคบางประการมาแทรก คุณจึงต้องไตร่ตรองทบทวนว่าสาเหตุเกิดจากอะไร อย่าเพิ่งไปโทษดินฟ้าอากาศ ชืวิตคนเราต้องสู้ หากยังอยากมีลมหายใจ

คุณหมอ edo แนะนำหนังสือเล่มนั้นมา ทำให้เราได้แง่คิดดีๆแตกต่างออกไปครับ แล้วแต่ว่าใครจะคิดเช่นใด
***** ส่วนตัวผมยึดเอาความยุติธรรมเป็นที่ตั้งจึงหันมาเรียนกฎหมาย...เพราะตั้งแต่วัยเด็กผมก็พบความไม่ยุติธรรมมาหลายอย่างและฝังใจ...แต่ตอนนี้ผมปล่อยให้เป็นไปตาม " กฏแห่งกรรม " แล้วครับ อย่าฝ่าฝืนกฎนี้เลย (ขอเตือน)
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 12-10-2007, 14:03 by povation.)
12-10-2007, 10:58

ครับ ปุ๊เชื่อน้าป๋อ ปุ๊เชื่อใน karma..
12-10-2007, 11:13
ping Offline
Fancy Carp Lover

pOoH Wrote:อย่าว่าแต่พระดีดกีตาร์ในหนังเลยครับ

ผมก็เคยเจอ มนุษย์ ใส่ผ้าเหลือง เดินตลาดนัด หาเพลงฟัง หาหนังดู
วันนั้นดันเลือก จันดารา ไปดูด้วย
กรรมจริง นินทาผ้าเหลืองไม่รู้บาป เปล่า
โธ่ ไอ้เสือเหลือง
บางครั้งถ้าเราได้เปลี่ยนมุมมองบ้าง
มันอาจจะทำให้ความคิดในแง่มุมใหม่ๆ เกิดขึ้นมาได้
12-10-2007, 11:14

Forum Jump: