Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Don Grosh USA
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
Don Grosh USA
พอดีไปเจอกีต้าร์ custom shop ที่เค้าว่าเป็นจตุรเทพ เลยเอาภาพมาฝากครับ
น้าๆท่านไหนเคยได้ลองได้สัมผัสมาแล้วบ้าง มาให้ความรู้หน่อยครับ
และจะหาลองเสียงได้ที่ไหนครับ มีตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยหรือป่าวครับ
น้าๆท่านไหนเคยได้ลองได้สัมผัสมาแล้วบ้างครับ
จะหาลองเสียงได้ที่ไหนครับ
เมืองไทยมีตัวแทนจำหน่ายหรือป่าวครับ
น้าๆที่มีข้อมูล และเคยลองมาแล้วช่วยมาให้ความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Attached Files Image(s)

If heart is empty, brain doesn't matter.

(This post was last modified: 13-12-2008, 18:31 by love666.)
13-12-2008, 18:20
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: Don Grosh USA
รู้จักแต่ Don (God) Ross ครับ Big Grin Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-12-2008, 18:41
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

เป็นกีต้าร์ที่ดีมากๆตัวนึงเลยครับ แต่ส่วนตัว ผมยังรัก Fender มากกว่า

ตัวแทนจำหน่ายในไทยมีแล้วจ้า ร้าน Guitar Avenue อยู่ที่อัมรินทร์พลาซ่าครับ
[Image: myworkspace.jpg]
13-12-2008, 23:18
LittleNomad Offline
un-assignment

ว่ากันตามรสนิยมส่วนตัว ผมเห็นคล้อยตามน้าYodchuฯ
เพราะผมดูแล้วมันเหมือนขาดบุคลิกความตัวของตัวเอง ดูยังก็ก๊อปฯ Fender
แถมเท่าที่เคยฟังเสียง มันก็ไม่ได้มีบุคลิกอีก
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
14-12-2008, 03:34
Website Find Like Post Reply
BENZ Offline
(-1833 Custom Shop-)

Likes Given: 62
ช่างสรรหาจังพี่โอ๋ เดี๋ยวก็โดนไฟดูดหรอก
I haven't got a clue.
14-12-2008, 19:58

(13-12-2008, 23:18)yodchula Wrote: เป็นกีต้าร์ที่ดีมากๆตัวนึงเลยครับ แต่ส่วนตัว ผมยังรัก Fender มากกว่า

ตัวแทนจำหน่ายในไทยมีแล้วจ้า ร้าน Guitar Avenue อยู่ที่อัมรินทร์พลาซ่าครับ

(14-12-2008, 03:34)LittleNomad Wrote: ว่ากันตามรสนิยมส่วนตัว ผมเห็นคล้อยตามน้าYodchuฯ
เพราะผมดูแล้วมันเหมือนขาดบุคลิกความตัวของตัวเอง ดูยังก็ก๊อปฯ Fender
แถมเท่าที่เคยฟังเสียง มันก็ไม่ได้มีบุคลิกอีก

ผมก็ยังไม่เคยลองเสียงเลยครับ รูปร่างหน้าตาก็คงได้ Fender มา เหมือนน้าอ้วนว่า

ไอ้ผมก็ชอบลองของซะด้วย เดี๋ยวจะหาโอกาสไปลองที่ร้านดูก่อนนะครับ (คืออยากจะรู้ว่ามียี่ห้อไหน รุ่นไหนที่เสียงมันพอจะสู้ Fender custom shopได้หรือเปล่าน่ะครับ Big Grin) จะได้รู้ไปเลยว่าจะเก็บตังค์ซื้ออะไรดี Big Grin

ขอบคุณน้าอ้วน น้ายอดจุ๊ฯ มากครับ
(14-12-2008, 19:58)BENZene1984 Wrote: ช่างสรรหาจังพี่โอ๋ เดี๋ยวก็โดนไฟดูดหรอก

โดนดูดไปแล้วอะเบนซ์ สงสัยต้องหามาดูดที่บ้านซะหน่อย 555
If heart is empty, brain doesn't matter.

(This post was last modified: 15-12-2008, 11:44 by love666.)
15-12-2008, 11:42

(15-12-2008, 11:42)love666 Wrote: ผมก็ยังไม่เคยลองเสียงเลยครับ รูปร่างหน้าตาก็คงได้ Fender มา เหมือนน้าอ้วนว่า

ไอ้ผมก็ชอบลองของซะด้วย เดี๋ยวจะหาโอกาสไปลองที่ร้านดูก่อนนะครับ (คืออยากจะรู้ว่ามียี่ห้อไหน รุ่นไหนที่เสียงมันพอจะสู้ Fender custom shopได้หรือเปล่าน่ะครับ Big Grin) จะได้รู้ไปเลยว่าจะเก็บตังค์ซื้ออะไรดี Big Grin

ขอบคุณน้าอ้วน น้ายอดจุ๊ฯ มากครับ

อ้าว... จะหาเสียงสู้กะ Fender Custom Shop -?!?
ประเด็นอยู่ที่ว่าน้าฯ ชอบเสียง Fender Custom Shop (รุ่นไหน? เสียงแนวไหน?)... - - ถ้าหลงเสียง Fender Custom Shop ก็ทำไมไม่หาต้นฉบับของมันซะเลย?!?

...แต่หาก จะหามา "สู้กัน" - - นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง...
ว่าแต่ว่า แล้วน้ามีหมุดหมายเรื่องเสียงในอุดมคติ ที่จะหามาเปรียบมาสู้หรือยัง?...
...ถ้ายัง ก็อาจถูกไฟฟ้าดูดบ่อยนะครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
15-12-2008, 12:21

(15-12-2008, 12:21)LittleNomad Wrote:
(15-12-2008, 11:42)love666 Wrote: ผมก็ยังไม่เคยลองเสียงเลยครับ รูปร่างหน้าตาก็คงได้ Fender มา เหมือนน้าอ้วนว่า

อ้าว... จะหาเสียงสู้กะ Fender Custom Shop -?!?
ประเด็นอยู่ที่ว่าน้าฯ ชอบเสียง Fender Custom Shop (รุ่นไหน? เสียงแนวไหน?)... - - ถ้าหลงเสียง Fender Custom Shop ก็ทำไมไม่หาต้นฉบับของมันซะเลย?!?

...แต่หาก จะหามา "สู้กัน" - - นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง...
ว่าแต่ว่า แล้วน้ามีหมุดหมายเรื่องเสียงในอุดมคติ ที่จะหามาเปรียบมาสู้หรือยัง?...
...ถ้ายัง ก็อาจถูกไฟฟ้าดูดบ่อยนะครับ...

ว่ากันตรงๆ โดน Fender custom order แดงแปร๊ด ของน้ากฤษณ์ดูด หลอน ซ่อนวิณญาณไปแล้วครับ เลยไม่รู้ว่าจะไปหาแบบนี้อีกได้ยังไงครับน้าอ้วน ก็เลยกะจะลองหาที่เสียงใกล้ๆกันและ ราคาย่อมเยาว์กว่าหน่อยครับ เพื่อเปรียบเทียบ และจะได้ตัดสินใจจะเอาไงดี Big Grin

15-12-2008, 13:06

(15-12-2008, 13:06)love666 Wrote: ว่ากันตรงๆ โดน Fender custom order แดงแปร๊ด ของน้ากฤษณ์ดูด หลอน ซ่อนวิณญาณไปแล้วครับ เลยไม่รู้ว่าจะไปหาแบบนี้อีกได้ยังไงครับน้าอ้วน ก็เลยกะจะลองหาที่เสียงใกล้ๆกันและ ราคาย่อมเยาว์กว่าหน่อยครับ เพื่อเปรียบเทียบ และจะได้ตัดสินใจจะเอาไงดี Big Grin

นี่เลยครับ...
http://www.fender.com/customshop/instrum...ratocaster

ดูยั่วกิเลส... แล้วถ้ากิเลสแตก ก็สั่งผ่านตัวแทนในบ้านเราได้...
16-12-2008, 02:16
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
อ่านมาหลายวันแล้ว ขอแจมด้วยครับ

ผมไม่ซื้อกีต้าร์ไฟฟ้ายี่ห้อไม่ดังเด็ดขาดไม่ว่าเสียงมันจะดีแค่ไหนด้วยเหตุผลสาม
ประการครับ

1. ผมว่าผมฟังไม่ออกหรอกเพราะมันมีปัจจัยอื่นเข้ามาเกี่ยวเยอะไปหมดแต่ถ้าเป็น
ยี่ห้อดังอย่าง Fender นี่ระหว่าง Custom shop กับรุ่นปกติใครก็ฟังออกครับ

2.ผมว่ายี่ห้อดังเขามีโอกาสเลือกไม้และอุปกรณ์มากกว่าพวกโรงงานเล็กเยอะ
อย่าง Fender นี่เขาจะเลือกไม้ที่ tap tone ดีที่สุดเอามาใช้กับ custom shop
ครับ ส่วนพวกอุปกรณ์อื่นเขาก็เลือกเฉพาะตัวที่ตรงสเป็คมากสุด ดังนั้นกีต้าร์
custom shop เสียงดีกว่ารุ่นธรรมดาตั้งแต่อยู่ในมุ้งแล้วครับ

3. กีต้าร์ยี่ห้อดังซื้อง่ายขายคล่องครับ สังเกตุใด้จากงานเปิดบ้านตอนต้นเดือน
พวกกีต้าร์แจ้สและ archtop ที่ผมลงขายในราคาครึ่งเดียวของราคาของใหม่ยัง
ไม่มีใครซื้อเลยแม้แต่ตัวเดียว

ถ้าจะหา Fender custom shop ที่คล้ายเจ้าตัวแดงของผมมากสุดก็ต้องเป็นรุ่น
Custom Shop Pro ครับ ราคาตั้งอยู่ที่ 110,000 บาท

http://www.fender.com/customshop/instrum...1500312880

เจ้าตัวแดงก็ก้อปสเป็คจากรุ่นนี้ครับยกเว้น finish ที่เป็น NOS ไม่ใช่ Closet classic ซึ่งแพงกว่า ต่อมาผมก็ใด้รุ่น Strat Pro มาอีกตัวแต่เป็นคอ maple
ผลปรากฏว่าเสียงไม่ใด้เหมือนกันเลยทั้งๆที่ใช้ปิ้คอัพรุ่นเดียวกันแท้ๆ

[Image: stratpro.jpg]

วันก่อนเคยเห็นมีคนขาย Strat Pro อยู่ที่ 75,000 บาทครับแต่ไม่รู้สภาพ กีต้าร์
custom shop นี่ถ้าจะซื้อต้องมีใบรับรอง (COA) ด้วยนะครับ
16-12-2008, 10:26

Forum Jump: