NimitGuitar webboard
Don Grosh USA - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: Don Grosh USA (/showthread.php?tid=3062)

Pages: 1 2 3 4

Don Grosh USA - love666 - 13-12-2008

พอดีไปเจอกีต้าร์ custom shop ที่เค้าว่าเป็นจตุรเทพ เลยเอาภาพมาฝากครับ
น้าๆท่านไหนเคยได้ลองได้สัมผัสมาแล้วบ้าง มาให้ความรู้หน่อยครับ
และจะหาลองเสียงได้ที่ไหนครับ มีตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยหรือป่าวครับ
น้าๆท่านไหนเคยได้ลองได้สัมผัสมาแล้วบ้างครับ
จะหาลองเสียงได้ที่ไหนครับ
เมืองไทยมีตัวแทนจำหน่ายหรือป่าวครับ
น้าๆที่มีข้อมูล และเคยลองมาแล้วช่วยมาให้ความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

RE: Don Grosh USA - .::.pOoH.::. - 13-12-2008

รู้จักแต่ Don (God) Ross ครับ Big Grin Big Grin

RE: Don Grosh USA - yodchula - 13-12-2008

เป็นกีต้าร์ที่ดีมากๆตัวนึงเลยครับ แต่ส่วนตัว ผมยังรัก Fender มากกว่า

ตัวแทนจำหน่ายในไทยมีแล้วจ้า ร้าน Guitar Avenue อยู่ที่อัมรินทร์พลาซ่าครับ

RE: Don Grosh USA - LittleNomad - 14-12-2008

ว่ากันตามรสนิยมส่วนตัว ผมเห็นคล้อยตามน้าYodchuฯ
เพราะผมดูแล้วมันเหมือนขาดบุคลิกความตัวของตัวเอง ดูยังก็ก๊อปฯ Fender
แถมเท่าที่เคยฟังเสียง มันก็ไม่ได้มีบุคลิกอีก

RE: Don Grosh USA - BENZ - 14-12-2008

ช่างสรรหาจังพี่โอ๋ เดี๋ยวก็โดนไฟดูดหรอก

RE: Don Grosh USA - love666 - 15-12-2008

(13-12-2008, 23:18)yodchula Wrote: เป็นกีต้าร์ที่ดีมากๆตัวนึงเลยครับ แต่ส่วนตัว ผมยังรัก Fender มากกว่า

ตัวแทนจำหน่ายในไทยมีแล้วจ้า ร้าน Guitar Avenue อยู่ที่อัมรินทร์พลาซ่าครับ

(14-12-2008, 03:34)LittleNomad Wrote: ว่ากันตามรสนิยมส่วนตัว ผมเห็นคล้อยตามน้าYodchuฯ
เพราะผมดูแล้วมันเหมือนขาดบุคลิกความตัวของตัวเอง ดูยังก็ก๊อปฯ Fender
แถมเท่าที่เคยฟังเสียง มันก็ไม่ได้มีบุคลิกอีก

ผมก็ยังไม่เคยลองเสียงเลยครับ รูปร่างหน้าตาก็คงได้ Fender มา เหมือนน้าอ้วนว่า

ไอ้ผมก็ชอบลองของซะด้วย เดี๋ยวจะหาโอกาสไปลองที่ร้านดูก่อนนะครับ (คืออยากจะรู้ว่ามียี่ห้อไหน รุ่นไหนที่เสียงมันพอจะสู้ Fender custom shopได้หรือเปล่าน่ะครับ Big Grin) จะได้รู้ไปเลยว่าจะเก็บตังค์ซื้ออะไรดี Big Grin

ขอบคุณน้าอ้วน น้ายอดจุ๊ฯ มากครับ
(14-12-2008, 19:58)BENZene1984 Wrote: ช่างสรรหาจังพี่โอ๋ เดี๋ยวก็โดนไฟดูดหรอก

โดนดูดไปแล้วอะเบนซ์ สงสัยต้องหามาดูดที่บ้านซะหน่อย 555

RE: Don Grosh USA - LittleNomad - 15-12-2008

(15-12-2008, 11:42)love666 Wrote: ผมก็ยังไม่เคยลองเสียงเลยครับ รูปร่างหน้าตาก็คงได้ Fender มา เหมือนน้าอ้วนว่า

ไอ้ผมก็ชอบลองของซะด้วย เดี๋ยวจะหาโอกาสไปลองที่ร้านดูก่อนนะครับ (คืออยากจะรู้ว่ามียี่ห้อไหน รุ่นไหนที่เสียงมันพอจะสู้ Fender custom shopได้หรือเปล่าน่ะครับ Big Grin) จะได้รู้ไปเลยว่าจะเก็บตังค์ซื้ออะไรดี Big Grin

ขอบคุณน้าอ้วน น้ายอดจุ๊ฯ มากครับ

อ้าว... จะหาเสียงสู้กะ Fender Custom Shop -?!?
ประเด็นอยู่ที่ว่าน้าฯ ชอบเสียง Fender Custom Shop (รุ่นไหน? เสียงแนวไหน?)... - - ถ้าหลงเสียง Fender Custom Shop ก็ทำไมไม่หาต้นฉบับของมันซะเลย?!?

...แต่หาก จะหามา "สู้กัน" - - นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง...
ว่าแต่ว่า แล้วน้ามีหมุดหมายเรื่องเสียงในอุดมคติ ที่จะหามาเปรียบมาสู้หรือยัง?...
...ถ้ายัง ก็อาจถูกไฟฟ้าดูดบ่อยนะครับ...

RE: Don Grosh USA - love666 - 15-12-2008

(15-12-2008, 12:21)LittleNomad Wrote:
(15-12-2008, 11:42)love666 Wrote: ผมก็ยังไม่เคยลองเสียงเลยครับ รูปร่างหน้าตาก็คงได้ Fender มา เหมือนน้าอ้วนว่า

อ้าว... จะหาเสียงสู้กะ Fender Custom Shop -?!?
ประเด็นอยู่ที่ว่าน้าฯ ชอบเสียง Fender Custom Shop (รุ่นไหน? เสียงแนวไหน?)... - - ถ้าหลงเสียง Fender Custom Shop ก็ทำไมไม่หาต้นฉบับของมันซะเลย?!?

...แต่หาก จะหามา "สู้กัน" - - นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง...
ว่าแต่ว่า แล้วน้ามีหมุดหมายเรื่องเสียงในอุดมคติ ที่จะหามาเปรียบมาสู้หรือยัง?...
...ถ้ายัง ก็อาจถูกไฟฟ้าดูดบ่อยนะครับ...

ว่ากันตรงๆ โดน Fender custom order แดงแปร๊ด ของน้ากฤษณ์ดูด หลอน ซ่อนวิณญาณไปแล้วครับ เลยไม่รู้ว่าจะไปหาแบบนี้อีกได้ยังไงครับน้าอ้วน ก็เลยกะจะลองหาที่เสียงใกล้ๆกันและ ราคาย่อมเยาว์กว่าหน่อยครับ เพื่อเปรียบเทียบ และจะได้ตัดสินใจจะเอาไงดี Big Grin

RE: Don Grosh USA - LittleNomad - 16-12-2008

(15-12-2008, 13:06)love666 Wrote: ว่ากันตรงๆ โดน Fender custom order แดงแปร๊ด ของน้ากฤษณ์ดูด หลอน ซ่อนวิณญาณไปแล้วครับ เลยไม่รู้ว่าจะไปหาแบบนี้อีกได้ยังไงครับน้าอ้วน ก็เลยกะจะลองหาที่เสียงใกล้ๆกันและ ราคาย่อมเยาว์กว่าหน่อยครับ เพื่อเปรียบเทียบ และจะได้ตัดสินใจจะเอาไงดี Big Grin

นี่เลยครับ...
http://www.fender.com/customshop/instruments/search.php?section=guitars&cat=stratocaster

ดูยั่วกิเลส... แล้วถ้ากิเลสแตก ก็สั่งผ่านตัวแทนในบ้านเราได้...

RE: Don Grosh USA - pood - 16-12-2008

อ่านมาหลายวันแล้ว ขอแจมด้วยครับ

ผมไม่ซื้อกีต้าร์ไฟฟ้ายี่ห้อไม่ดังเด็ดขาดไม่ว่าเสียงมันจะดีแค่ไหนด้วยเหตุผลสาม
ประการครับ

1. ผมว่าผมฟังไม่ออกหรอกเพราะมันมีปัจจัยอื่นเข้ามาเกี่ยวเยอะไปหมดแต่ถ้าเป็น
ยี่ห้อดังอย่าง Fender นี่ระหว่าง Custom shop กับรุ่นปกติใครก็ฟังออกครับ

2.ผมว่ายี่ห้อดังเขามีโอกาสเลือกไม้และอุปกรณ์มากกว่าพวกโรงงานเล็กเยอะ
อย่าง Fender นี่เขาจะเลือกไม้ที่ tap tone ดีที่สุดเอามาใช้กับ custom shop
ครับ ส่วนพวกอุปกรณ์อื่นเขาก็เลือกเฉพาะตัวที่ตรงสเป็คมากสุด ดังนั้นกีต้าร์
custom shop เสียงดีกว่ารุ่นธรรมดาตั้งแต่อยู่ในมุ้งแล้วครับ

3. กีต้าร์ยี่ห้อดังซื้อง่ายขายคล่องครับ สังเกตุใด้จากงานเปิดบ้านตอนต้นเดือน
พวกกีต้าร์แจ้สและ archtop ที่ผมลงขายในราคาครึ่งเดียวของราคาของใหม่ยัง
ไม่มีใครซื้อเลยแม้แต่ตัวเดียว

ถ้าจะหา Fender custom shop ที่คล้ายเจ้าตัวแดงของผมมากสุดก็ต้องเป็นรุ่น
Custom Shop Pro ครับ ราคาตั้งอยู่ที่ 110,000 บาท

http://www.fender.com/customshop/instruments/search.php?partno=1500312880

เจ้าตัวแดงก็ก้อปสเป็คจากรุ่นนี้ครับยกเว้น finish ที่เป็น NOS ไม่ใช่ Closet classic ซึ่งแพงกว่า ต่อมาผมก็ใด้รุ่น Strat Pro มาอีกตัวแต่เป็นคอ maple
ผลปรากฏว่าเสียงไม่ใด้เหมือนกันเลยทั้งๆที่ใช้ปิ้คอัพรุ่นเดียวกันแท้ๆ

[Image: stratpro.jpg]

วันก่อนเคยเห็นมีคนขาย Strat Pro อยู่ที่ 75,000 บาทครับแต่ไม่รู้สภาพ กีต้าร์
custom shop นี่ถ้าจะซื้อต้องมีใบรับรอง (COA) ด้วยนะครับ