Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอสัมภาษณ์น้าgmanหน่อยครับ?
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: ขอสัมภาษณ์น้าgmanหน่อยครับ?
ขอบคุณน้าบูและน้ายอดจุ๊ที่ให้กำลังใจครับSmile
06-10-2007, 23:47
Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ขอสัมภาษณ์น้าgmanหน่อยครับ?
"ช่างที่ผมสนใจก็มีหลายท่านครับเช่น Lowden Klepper Blanchard Carruth เป็นต้น ผมชอบศึกษาแนวคิดและวิธีการของช่างต่างๆครับ"

น้าgmanลองราวเรื่องราวของเขาเหล่านั้นให้ฟังบ้างครับ
ว่าวิธีคิดวิธีการของช่างฝรั่งเขาเป็นอย่างไร
ผมว่าน่าสนใจและมีประโยชน์นะครับ
อย่างน้อยก็ทำให้ผมมีความรู้เพิ่มขึ้นเพราะผมอ่านอังกฤษไม่ออก
หากน้าจะถ่ายทอดให้ฟังจักขอขอบพระคุณยิ่ง
จะรอคอยอ่านนะครับน้า..............
07-10-2007, 00:04
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
เอาคร่าวๆแล้วกันนะครับ

George Lowden นี่ผมมีโอกาสได้ลองเสียงแล้วชอบมากครับ จุดเด่นที่เห็นก็คงเป็น Bracing ครับ George เค้าใช้ A frame bracing ระหว่าง x brace กับคอ และยังมีไม้อีกชิ้นประกบบริเวณใต้ soundhole อีกครับเพื่อความแข็งแรง เค้าให้เหตุผลที่ใช้ A frame ว่าเพื่อส่งแรงสั่นสะเทือนจากคอมายังไม้หน้าได้ดีขึ้นและหลีกเลี่ยงการเซ็ตคอใหม่ที่อาจจะจำเป็นเร็วกว่าปกติได้ถ้าบริเวณตั้งแต่เอวขึ้นไปไม่แข็งแรง

Howard Klepper แนวคิดที่น่าสนใจของเค้าก็คือเค้าจะทำ profile ไม้หน้าไม่เหมือนช่างส่วนใหญ่ที่ทำโค้งทั้งแนวตามเกรนและแนวขวางเกรนไม้โดยมียอดของความโค้งอยู่ที่ประมาณจุดกึ่งกลางของไม้หน้า แต่สำหรับ Howard เค้าจะทำเป็นเค้าจะทำโค้งเพียงด้านเดียวคือขวางเกรนครับ เค้าให้เหตุผลว่าปกติความแข็งในแนวตามเกรนของไม้จะมากกว่าแนวขวางเกรนครับ การเพิ่มความโค้งในด้านขวางเกรนเพียงด้านเดียวจะช่วยปรับความแข็งของไม้ทั้งสองด้านให้สมดุลกันมากขึ้น ซึ่งช่วยให้เสียงดีขึ้นได้ตามความคิดของเค้าครับ

Mark Blanchard กับ Alan Carruth นี่ผมชอบที่เค้าเอาวิธีทางฟิสิกส์มาใช้ในการจูนเสียงกีตาร์โดยดูการตอบสนองความถี่ต่อคลื่นเสียงของกีตาร์ในย่านต่างๆ ซึ่งอธิบายเป็นรูปธรรมได้ดีกว่าวิธีดั้งเดิมเช่น เคาะฟังเสียง ที่ต้องใช้ประสาทสัมผัสและอธิบายให้เข้าใจได้ยากกว่า สำหรับ Alan นี่จะหนักไปในแนววิทยาศาสตร์มากกว่าครับ ผมอ่านบทความเค้าแล้วก็มีที่ไม่เข้าใจครับเพราะใช้ฟิสิกส์เยอะมาก ถึงขนาดหาสัมประสิทธิ์ความยืดหยุ่นของไม้ (Modulus of Elasticity) เพื่่อที่จะทราบว่าเค้าควรจะปรับความหนาของไม้ที่ประมาณไหน เป็นต้น

[Image: chladni.jpg]

อ่านเยอะๆแล้วสนุกครับSmile

(This post was last modified: 07-10-2007, 01:49 by gman.)
07-10-2007, 01:41
ใครไม่รู้?

ขอบคุณครับ
วันหน้ามาเล่าอีกนะครับ
คราวนี้ไม่เอาคร่าวๆได้มั้ย
เอาอีกเอาอีกเยอะเยอะ...
ชอบๆ!
07-10-2007, 09:56
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
boobyblue Wrote:
Grid.. Wrote:กะจะถามน้าบลูหลายครั้งแล้วครับ.. น้าบลูคร๊าบบ.. งานบ้านพี่ป๋อวันอาทิตย์นี้น้าบลูจะปั่นจักรานไปป่าวคร๊าบ.. ถ้าไม่เดี๋ยวจะส่งดอกเรอะไปรับน้านะ.. ป๋มเป็นห่วงน้านะ.. จุ๊บๆ..Tongue

ขอบคุณครับที่เป็นห่วง....
แต่ไม่ต้องห่วงฉัน เย้เย..
ผมมีคนรถของผมเองครับ
คือมีฐานะน่ะครับ
คนรถผมเป็นถึงเจ้าของโรงงานฟองน้ำ
น้าkanrอาสาด้วยความมีน้ำใจจริง
ซาบซึ้งจริงๆ...
ขอขอบคุณน้าkanrมานะโอกาสนี้ด้วยครับ

แล้วขากลับจะรบกวนน้องกริดนะนะนะๆ
ห้ามปฏิเสธละ!

ขนาดคนรถของน้าบูฯขับ 5 Series ตัวใหม่สุด...
แล้วคนนั่งไม่ตะบึง Ferrari มาละครับ อิอิ หรือว่าเป็นตัวที่โดนกรมศุลฯทุบ!!
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
07-10-2007, 12:22
ใครไม่รู้?

ของผมใช้ trek520ครับน้าปุ๊
แล้ว........ปั่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆแฮ่ก...........
07-10-2007, 12:27

Forum Jump: