Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอสัมภาษณ์น้าgmanหน่อยครับ?
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ขอสัมภาษณ์น้าgmanหน่อยครับ?
ทราบว่าน้าเรียนสร้างกีต้าร์จากช่างนิด
อยากรู้ว่าปัจจุบันน้ายังทำกีต้าร์อยู่หรือไม่?
จากวันนั้นถึงวันนี้น้าทำกีต้าร์มาทั้งหมดกีต้าร์แล้ว?
อะไรเป็นแรงบันดาลใจถึงคิดอยากทำกีต้าร์ด้วยตนเอง?
แล้วมีกีต้าร์ของช่างท่านใดเป็นแม่แบบอยากเจริญรอยตาม?
ความปรารถนาสูงสุดในการทำกีต้าร์คือประการใด?

ผมอยากชื่นชมผลงานของน้าจัง
ผมรู้สึกภาคภูมิใจที่มีคนไทยสามารถทำกีต้าร์ได้
และรู้สึกทึ่งทุกครั้งที่ทราบมีคนไทยฝีมือไม่แพ้ฝรั่ง
น้า...ขอผมได้มีโอกาสได้สัมผัสกีต้าร์ของน้าสักครั้งเถิด
ผมจะดีใจมากหากได้รับเกรียตินั้น

ไม่ทราบว่าน้าจะไปบ้านพี่ป๋อหรือไม่?
หากไปจะรบกวนมากไปไหมที่น้าจะหิ้วผลงานของน้าไปด้วย
ผมจะยินดียิ่ง-ยอมขัดใจภรรยาดูสักครั้ง!
06-10-2007, 00:34
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ขอสัมภาษณ์น้าgmanหน่อยครับ?
กะจะถามน้าบลูหลายครั้งแล้วครับ.. น้าบลูคร๊าบบ.. งานบ้านพี่ป๋อวันอาทิตย์นี้น้าบลูจะปั่นจักรานไปป่าวคร๊าบ.. ถ้าไม่เดี๋ยวจะส่งดอกเรอะไปรับน้านะ.. ป๋มเป็นห่วงน้านะ.. จุ๊บๆ..Tongue
06-10-2007, 06:16
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ขอสัมภาษณ์น้าgmanหน่อยครับ?
อ้าว...น้า Grid ครับ
ว่าแล้วววว therock เนี่ยต้องเป็นเด็กใน control ของน้าชัวร์
สั่งอย่างไรได้อย่างนั้น
06-10-2007, 07:46
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
Grid.. Wrote:กะจะถามน้าบลูหลายครั้งแล้วครับ.. น้าบลูคร๊าบบ.. งานบ้านพี่ป๋อวันอาทิตย์นี้น้าบลูจะปั่นจักรานไปป่าวคร๊าบ.. ถ้าไม่เดี๋ยวจะส่งดอกเรอะไปรับน้านะ.. ป๋มเป็นห่วงน้านะ.. จุ๊บๆ..Tongue

ปัดโธ่.....นึกว่า น้า Grid2จุด จะขับรถไปรับเอง
ที่แท้
ก็จะให้ คนรถ ที่บ้าน ไปรับนั่นเองงง อิอิอิTongue
06-10-2007, 09:54
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
มีอีกท่านนึงครับทีเรียนทำกีตาร์กับช่างนิด มีออกมาวางจำหน่ายบ่อยๆ ชื่อ น้าพันแสง

เด็กหนุ่มแน่นๆๆ อนาคตไกลทั้งคู่เลยครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
06-10-2007, 13:35
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
ตั้งแต่ไปเรียนมายังไม่ได้ทำเพิ่มเลยครับแต่พยายามทำเครื่องมือที่จำเป็นอยู่ครับ ผมว่างเฉพาะสุดสัปดาห์ซึ่งบางครั้งก็มีธุระอีก เลยไม่ค่อยคืบหน้าอย่างที่อยากให้เป็น สำหรับตัวที่ทำเสร็จนั้นยอมรับว่างานยังไม่ดีครับทั้งความเรียบร้อยและเรื่องเสียง ยังต้องฝึกฝนและเรียนรู้อีกมากครับ

ความสนใจของผมเริ่มจากเรื่อง setup ครับว่าจะทำยังไงให้เล่นง่าย ก็เลยสั่งตำราของต่างประเทศมาลองศึกษาดู อ่านไปอ่านมาก็เริ่มอยากจะรู้ว่าเค้าทำกันยังไงก็ลองสั่งตำราที่เกี่ยวกับการสอนทำมาลองศึกษา อีกแต่ตอนนั้นก็ยังไม่ได้คิดว่าจะทำเองครับ เนื่องจากรู้สึกว่ามันไกลตัวและไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง พอมารู้จักพี่นิดก็ลงตัวครับได้แกช่วยสอนช่วยแนะนำให้

ช่างที่ผมสนใจก็มีหลายท่านครับเช่น Lowden Klepper Blanchard Carruth เป็นต้น ผมชอบศึกษาแนวคิดและวิธีการของช่างต่างๆครับ อ่านแล้วได้ความรู้มากครับ ความปรารถนาของผมก็คือการทำกีตาร์ให้ได้เสียงดี และยิ่งไปกว่านั้นสามารถควบคุมเสียงให้ได้ตามต้องการครับซึ่งเป็นเรื่องที่ยากมาก เนื่องจากไม้เป็นวัสดุที่มีคุณสมบัติไม่แน่นอนครับ และในกีตาร์หนึ่งตัวก็มีองค์ประกอบหลายอย่างที่มีผลต่อเสียงจึงทำให้ซับซ้อนเข้าไปอีก ยังต้องศึกษา ฝึกฝน และเรียนรู้อีกมากครับ

สำหรับพันแสงนี่เค้าทำเต็มตัวแล้วครับ ทำทั้งคลาสสิกและสายเหล็ก ผมคิดว่าเค้าทำได้ดีในระดับนึงเลยครับ ลองดูเว็ปเค้าได้ที่นี่ครับ http://chantaguitar.blogspot.com/

สำหรับงานบ้านน้าป๋อผมติดธุระไปไม่ได้ครับ ไว้มีโอกาสอาจจะได้ไปคารวะน้าป๋อและน้าๆทั้งหลายครับSmile
(This post was last modified: 06-10-2007, 15:51 by gman.)
06-10-2007, 15:44
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
SARUN Wrote:
Grid.. Wrote:กะจะถามน้าบลูหลายครั้งแล้วครับ.. น้าบลูคร๊าบบ.. งานบ้านพี่ป๋อวันอาทิตย์นี้น้าบลูจะปั่นจักรานไปป่าวคร๊าบ.. ถ้าไม่เดี๋ยวจะส่งดอกเรอะไปรับน้านะ.. ป๋มเป็นห่วงน้านะ.. จุ๊บๆ..Tongue

ปัดโธ่.....นึกว่า น้า Grid2จุด จะขับรถไปรับเอง
ที่แท้
ก็จะให้ คนรถ ที่บ้าน ไปรับนั่นเองงง อิอิอิTongue

ง่ะ... เดี๋ยวดอกเรอะโกรธผม.. จิงๆแล้วดอกเรอะน่าจะผ่านแถวๆบ้านน้าบูอ่ะค๊าบบบบ
06-10-2007, 16:53
Website Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
จะรอชมผลงานของพี่ Gman ครับ Smile
[Image: myworkspace.jpg]
06-10-2007, 20:32
ใครไม่รู้?

ขอบคุณครับที่เป็นห่วง....
แต่ไม่ต้องห่วงฉัน เย้เย..
ผมมีคนรถของผมเองครับ
คือมีฐานะน่ะครับ
คนรถผมเป็นถึงเจ้าของโรงงานฟองน้ำ
น้าkanrอาสาด้วยความมีน้ำใจจริง
ซาบซึ้งจริงๆ...
ขอขอบคุณน้าkanrมานะโอกาสนี้ด้วยครับ

แล้วขากลับจะรบกวนน้องกริดนะนะนะๆ
ห้ามปฏิเสธละ!
06-10-2007, 22:09
ใครไม่รู้?

น้าgmanครับ..
ผมจะคอยเป็นกำลังใจให้นะครับ
ขอให้มุ่งมั่นแล้วจะได้อย่างที่ตั้งใจครับ
แล้วผมจะรอคอยชื่นชมผลงานของน้านะคับ
แล้วพบกันเมื่อมีโอกาส.....

เอาใจช่วยเสมอ
boobyblue
06-10-2007, 22:14

Forum Jump: